[Funland] Chỉ có cơ thể này mới sống trong không gian bốn chiều còn thứ khác thì không phải không cccm?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em vội viết trước khi về. Trời nóng vật vã mà nghe câu này của thằng em (người đố bài toán vật lý khó) thì em như ở chiều không gian khác luôn :(

Nó bảo sinh lão bệnh tử là tác động của không -thời gian 4 chiều đến với chúng ta. Vũ trụ này là vậy.
Tuy nhiên khi anh thiền và đạt định thì anh sẽ nhận thấy anh ở một chiều khác. Ở đó không có vũ trụ, không có không-thời gian. Tóm lại là không có gì hết. Trống rỗng.

Ong cả thủ. Trời nóng thì chớ mà cứ bắt mình phải tư duy. Ah mà nó bảo cái tư duy cũng chỉ là một thể vật lý của con người thôi. Khi đạt định thì tư duy cũng không còn. Thứ mà anh “thấy” - cái này không mô tả bằng ngôn ngữ được sẽ không giống bất cứ cái gì. Tóm lại ngôn ngữ không mô tả được.

Có cụ mợ nào uyên thâm lĩnh vực này hiểu được không ạ? :(

Em còm với cụ nhiều, nhưng đọc thớt này mới thấy đồng cảm thật sự với cụ.

Chúc cụ tinh tấn hoan hỉ.

Em xin góp tí lời ạ, có thể là đang nói về cảm giác hoặc trạng thái của ta khi vượt khỏi luân hồi, hoặc trạng thái được gọi là niết bàn.

mimcuoi

Xe hơi
Em vội viết trước khi về. Trời nóng vật vã mà nghe câu này của thằng em (người đố bài toán vật lý khó) thì em như ở chiều không gian khác luôn :(

Nó bảo sinh lão bệnh tử là tác động của không -thời gian 4 chiều đến với chúng ta. Vũ trụ này là vậy.
Tuy nhiên khi anh thiền và đạt định thì anh sẽ nhận thấy anh ở một chiều khác. Ở đó không có vũ trụ, không có không-thời gian. Tóm lại là không có gì hết. Trống rỗng.

Ong cả thủ. Trời nóng thì chớ mà cứ bắt mình phải tư duy. Ah mà nó bảo cái tư duy cũng chỉ là một thể vật lý của con người thôi. Khi đạt định thì tư duy cũng không còn. Thứ mà anh “thấy” - cái này không mô tả bằng ngôn ngữ được sẽ không giống bất cứ cái gì. Tóm lại ngôn ngữ không mô tả được.

thật khó mô tả cái "không" bằng những cái "có" quanh ta cụ ạ...

skuadi

Xe điện
thật khó mô tả cái "không" bằng những cái "có" quanh ta cụ ạ...
Có những buổi trưa em mơ một giấc mơ rõ nét, cực dài và nhiều trường đoạn. Vậy mà lúc tỉnh dậy thấy mình mới chợp mắt chưa đc 5p. Thật kỳ lạ :(

mimcuoi

Xe hơi
Có những buổi trưa em mơ một giấc mơ rõ nét, cực dài và nhiều trường đoạn. Vậy mà lúc tỉnh dậy thấy mình mới chợp mắt chưa đc 5p. Thật kỳ lạ :(
trước khi ngủ cơ thể cụ có mệt k ạ? sau khi tỉnh dậy còn thèm ngủ k ạ? cụ từng thiền đc rồi chứ...

5banhxequay

Xe tải

Chắc là quay lại thời điểm trước vụ nổ Big Bang. Sau vụ nổ mới sinh ra không gian, thời gian v.v... Trước đó là cái gì chả ai biết. Nóng quá, em chém gió tý cho mát he heh ...

noname_star

Xe tăng
Em dự là trạng thái "chết hẳn". Khả năng cao là cái gì cũng không. Chưa thấy ai miêu tả "chết" rồi thì thế nào ạ. Tiếc là ko có ông nào chết rồi mà gửi đc vài lời lại cho nhân thế.

skuadi

Xe điện
trước khi ngủ cơ thể cụ có mệt k ạ? sau khi tỉnh dậy còn thèm ngủ k ạ? cụ từng thiền đc rồi chứ...
Em khoẻ như vâm nên trc khi ngủ ko mệt. Bt ko ngủ trưa, ngả lưng tí cho thoải mái thôi.
Trc em có thiền giờ thì ko ạ :)

Mr met

Xe tăng
Khi cụ vẫn dùng cái hệ quy chiếu của bản thân thì rất khó để hiểu. Vì cụ nghĩ nó đơn giản như mấy công thức của Newton. Nhưng vũ trụ lại theo cái khác hoàn toàn ạ ;))
vậy cụ chủ đang ở hệ quy chiếu nào!? ;)) em hỏi thật đấy!? Thực ra nếu tư duy theo chiểu hướng cụ chủ thì sẽ dần tiệm cận tới duy tâm siêu hình! :)

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cũng như kiểu nếu chúng ta trúng vietlott thì chúng ta sẽ rất xướng nhưng mấy ai trúng vietlott.

skuadi

Xe điện
vậy cụ chủ đang ở hệ quy chiếu nào!? ;)) em hỏi thật đấy!? Thực ra nếu tư duy theo chiểu hướng cụ chủ thì sẽ dần tiệm cận tới duy tâm siêu hình! :)
Em chịu. Vấn đề này em không hẳn đồng ý mà cũng không thể phản bác. Em đang trong quá trình tìm hiểu ;))

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Nghe giống đập đá vậy bác
Em thấy giông giống đập đá thật, khi đạt đến trạng thái thăng hoa thì nghĩ mình cân được cả thế giới, nhưng tỉnh lại thì mình vẫn là thằng dặt dẹo.

Bao nhiêu nhà Công phu nổi tiếng xứ Tàu, đối đầu với tụi võ sỹ Tây to cao đen hôi, cứ nghĩ phẩy tay phát nó bay xa cả cây số, nhưng sự thật thì toàn bị chúng nó đấm cho phát lăn ra giãy đành đạch.

Mr met

Xe tăng
Em chịu. Vấn đề này em không hẳn đồng ý mà cũng không thể phản bác. Em đang trong quá trình tìm hiểu ;))
thì cơ bản mọi vấn đề vẫn chỉ trong khả kiến của con người đúng không cụ?! Còn các vấn,mệnh đề ngoài khả kiến của con người nếu được số đông chấp nhận thì người đó là vĩ nhân còn không được số đông chấp nhận thì người đó có thể mắc chứng tâm thần thể hoang tưởng :)

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Chả cần thiền định. Cụ xài tí ke hay loại nào nặng đô một chút là thấy vô số chiều ngay :))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
đề nghị cụ lên Daklak gặp anh Vũ. Nghe nói còn có thể hô mưa gọi gió nữa kìa
hình như E nghe nói A ấy có sứ mệnh gì đó với nhân loại, ko biết A ấy thực hiện sứ mệnh đó ko? thực hiện được đến đâu rồi hay vẫn bận bú xiga

Dunga_otf

Xe buýt
Chắc là thiền cũng giống đập đá thật các cụ nhỉ. Vấn đề em thắc mắc là thiền giải quyết vấn đề gì trong cuộc sống nhỉ?

tui102

Xe tăng
Em quen 1 anh làm nhân viên 1 thời gian sau đó khoe đang học thiền.
1 thời gian sau mở cty nội thất. Năm ngoái doanh thu hơn 100 tỷ.
Em nghĩ khi đạt cảnh giới, con người ta suy nghĩ khác.
Em tin.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Đ, lại giống em thời lớp mấy ấy nhỉ, lượm được quyển sách hay bài báo gì đó có mô tả và hướng dẫn thực hành hiện tượng “thoát xác”. Khiến thằng bé luyện ngày luyện đêm cũng tiệm cận cảnh giới.
Gì mà tập trung vào vô định, khi thấy thân mình lắc lư, hồn lìa khỏi xác, tự nhìn thấy mình đang ngủ. Sau đó có thể xuyên không, chu du đến những nơi mình muốn. Khi nào cần trở về thì gọi tên mình 3 lần.
Em thì đến đoạn lắc lư rồi, nhưng đếch tách được hồn, dính quá. Ko thì cũng ối trò hay :))

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Vật lý lượng tử đã phát hiện ra rằng: sự vướng víu lượng tử (hay còn gọi là đám rối lượng tử) nó chả phụ thuộc vầu không thời gian gì sất, có thứ thì đồng thời xuất hiện bất chấp khoảng cách, có thứ thì xuất hiện cách rất xa nhau về thời gian bất chấp không gian... đại để vậy.
Vậy sự sống-chết hay linh hồn gì gì đó liệu có liên quan đến hiện tượng này? và sự cực khoái liệu có liên quan gì đến vướng víu lượng tử? Rất nhiều thứ hay ho mà khoa học còn chưa tính toán hay chứng minh được:-?

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em quen 1 anh làm nhân viên 1 thời gian sau đó khoe đang học thiền.
1 thời gian sau mở cty nội thất. Năm ngoái doanh thu hơn 100 tỷ.
Em nghĩ khi đạt cảnh giới, con người ta suy nghĩ khác.
Em tin.
Cụ quen thì cụ hỏi cho rõ rồi chia sẻ em với. Ib kín cũng được (em sẽ có ích gì đó cho cụ). Vì em cũng từng ở trong lòng một thương hiệu nội thất khá lớn và nổi tiếng. Về quy mô cũng tương đối cồng kềnh. Doanh thu nhỉnh 300 tỷ. Bạn cụ dt 100 tỷ (chưa biết tỷ suất lợi nhuận thế nào) thì quy mô nhân sự cũng kinh đấy.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đ, lại giống em thời lớp mấy ấy nhỉ, lượm được quyển sách hay bài báo gì đó có mô tả và hướng dẫn thực hành hiện tượng “thoát xác”. Khiến thằng bé luyện ngày luyện đêm cũng tiệm cận cảnh giới.
Gì mà tập trung vào vô định, khi thấy thân mình lắc lư, hồn lìa khỏi xác, tự nhìn thấy mình đang ngủ. Sau đó có thể xuyên không, chu du đến những nơi mình muốn. Khi nào cần trở về thì gọi tên mình 3 lần.
Em thì đến đoạn lắc lư rồi, nhưng đếch tách được hồn, dính quá. Ko thì cũng ối trò hay :))
Tập luyện thêm đi cụ, biết đâu khi thành chính quả lại bóc phốt được khối ông Ốp phờ, đặc biệt là ông 15cm45p =))=))=))