[Funland] Chỉ được rút 1 phần tiền BHXH

Hanh Ha

Xe tăng
nhà nước ko thu để chơi bạn ơi. Họ dùng nó để chi trả lương hưu. Đó là quy định bắt buộc của nhà nước đối với doanh nghiệp, chứ ko phải công sức của người lao động để nhà nước thu về xong cho vòa túi mình

Nói chung suy nghĩ thì công minh bạn ạ. Câu chuyện BHXH của VN thực ra mới chỉ 20 năm vừa qua, quá ngắn để có thể đưa ra 1 nhận định. Có rất nhiều thứ chưa được, cần phải điều chỉnh, nhưng anyway, cũng phải nhìn nhận đúng, có rất nhiều người lao động về hưu từ những năm 90 - 95 và bây h họ vẫn sống nhờ lương.
Còn ko thể so với các nước Âu, Mỹ, nó cũng mất hàng trăm năm để hoàn thiện hệ thống bảo hiểm xã hội, và luật chơi cũng gần như tương tự, bạn ạ.
Cảm ơn thông tin của cụ. Nếu cụ biết dc quy định của mấy nước phát triển kia về vấn đề này thế nào thì chia sẻ với ah.

pain

Xe ba gác

coolpix8700

Xe ngựa
Doanh nghiệp đóng thì cũng trích từ quỹ lương của nlđ. Hiểm thật.
Quỹ lương chỉ có ở các cơ quan hưởng lương từ ngân sách.
Còn doanh nghiệp, đặc biệt là các doanh nghiệp tự doanh không xây dựng quỹ lương, mà họ trả lương theo phát sinh. Sử dụng bao nhiêu nhân công, chi từng ấy tiền cho lương. Lương được coi là 1 chi phí. Nếu Nhà nước không bắt buộc họ chẳng phải chi cái phần ấy cho bảo hiểm (có thể người lao động sẽ đấu tranh đòi hỏi và người sử dụng lao động sẽ chi thêm vào lương, nhưng chắc chắn là sẽ không bằng số tiền kia). 100 người sử dụng lao động thì khoảng 99,99% sẽ tận dụng để bớt phải chi!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Lợi nhuận của doanh nghiệp chứ không phải quỹ lương.
Phân chia lợi nhuận không đều là triết lý kinh điển của triết học Mác- Lê.
Nhưng hiện nay VN đang quy định tiền trả để thuê nhân công (lương, thưởng, bảo hiểm) đều nằm trong phần chi phí trong hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (giống các phần chi phí khác như vật tư, nhiên liệu, khấu hao nhà xưởng, trang thiết bị,...).
Giảm bất cứ phần chi phí nào đều làm tăng thêm lợi nhuận của doanh nghiệp.
Còn lợi nhuận của doanh nghiệp sau khi đóng thuế thì chỉ chia lại cho cổ đông (người góp vốn vào doanh nghiệp) hay để tái đầu tư tăng vốn. Không chi cho lương hay bảo hiểm.
Quỹ khen thưởng được trích từ lợi nhuận chỉ được thực hiện ở các doanh nghiệp Nhà nước. Quỹ khen thưởng trích từ quỹ lương cũng chỉ thực hiện ở các cơ quan nhận quỹ tiền lương từ ngân sách nhà nước!

Chỉnh sửa cuối:

Ramdeuter

Xe hơi
Thế công ty hay cụ thể là chủ tịch HĐQT tự bỏ tiền túi ra đóng cho người LĐ hàng tháng hử các cụ. Cảm động quá đi mất!! Cái này đã bàn nát nước ở mấy thớt khác rồi mà giờ vẫn có người nói ngược ở đây được. Thua!

tulipvietnam

Xe hơi
Cái này là đúng rồi và đáng lẽ phải làm từ đầu.

các bác ở đây nhiều bác ko hiểu lắm về luật. Theo luật, người lao động chỉ đóng có 10 %, phần 20% còn lại là nhà nước BẮT BUỘC doanh nghiệp đóng để đảm bảo an sinh cho người llao động khi về hưu. Vì đương nhiên, nếu nhà nước không BẮT BUỘC thì ko doanh nghiệp nào tự nguyện bỏ tiền ra đóng cả.

Hiện nay, người lao động muốn rút về là từ chối quyền lợi an sinh khi về hưu thì đúng lý ra, Anh chỉ được rút về đúng phần lương anh đã ttrích đóng, phần của DN thì nếu ko để lại quỹ thì trả lại cho doanh nghiệp. Chứ có phải của người lao động quái đâu.

Các bác cũng nên đọc kĩ trước khi auto ạ.
Nói như cụ thì giờ đã không sinh ra cái xu thế người lao động deal lương net với doanh nghiệp (tôi không quan tâm ông trả tôi bao nhiêu, tôi chỉ quan tâm tiền về đến tài khoản tôi còn bao nhiêu).
Và nếu cụ muốn nói về luật thì em xin hỏi cụ cái phần tiền đóng BHXH mà doanh nghiệp đóng cho người lao động trích từ quỹ gì ra ?

Ramdeuter

Xe hơi
Nói như cụ thì giờ đã không sinh ra cái xu thế người lao động deal lương net với doanh nghiệp (tôi không quan tâm ông trả tôi bao nhiêu, tôi chỉ quan tâm tiền về đến tài khoản tôi còn bao nhiêu)
Net hay gross gì thì cũng chỉ có 1 con số X gọi là tổng chi phí trên 1 đầu nhân sự bao gồm lương, BHXH và các khoản bắt buộc khác thôi. Số X này hoàn toàn là tiền của NLĐ làm ra và được trả theo thỏa thuận. Tức là nếu ko có mấy khoản bắt buộc kia thì đương nhiên NLĐ được hưởng cả, vậy thôi.

thosandocu

Xe buýt
Cái này là đúng rồi và đáng lẽ phải làm từ đầu.

các bác ở đây nhiều bác ko hiểu lắm về luật. Theo luật, người lao động chỉ đóng có 10 %, phần 20% còn lại là nhà nước BẮT BUỘC doanh nghiệp đóng để đảm bảo an sinh cho người llao động khi về hưu. Vì đương nhiên, nếu nhà nước không BẮT BUỘC thì ko doanh nghiệp nào tự nguyện bỏ tiền ra đóng cả.

Hiện nay, người lao động muốn rút về là từ chối quyền lợi an sinh khi về hưu thì đúng lý ra, Anh chỉ được rút về đúng phần lương anh đã ttrích đóng, phần của DN thì nếu ko để lại quỹ thì trả lại cho doanh nghiệp. Chứ có phải của người lao động quái đâu.

Các bác cũng nên đọc kĩ trước khi auto ạ.
Cụ thể hóa ở điều bao nhiêu của luật vậy cụ , người lao động đã trên 18 tuổi , đầy đủ nhận thức , không bị hạn chế về sức khỏe tâm thần họ có quyền làm những gì mà luật không cấm.
Mình ăn mắm mút giòi thì cũng không có nghĩa là bắt mọi người xung quanh phải hà tiện giống mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Thế công ty hay cụ thể là chủ tịch HĐQT tự bỏ tiền túi ra đóng cho người LĐ hàng tháng hử các cụ. Cảm động quá đi mất!! Cái này đã bàn nát nước ở mấy thớt khác rồi mà giờ vẫn có người nói ngược ở đây được. Thua!
Em hỏi bác về mấy cái cty do hiện nay covid, không có doanh thu vẫn trả lương+đóng bảo hiểm cho người lao động thì tiền đó họ lấy ở đâu?

tulipvietnam

Xe hơi
Net hay gross gì thì cũng chỉ có 1 con số X gọi là tổng chi phí trên 1 đầu nhân sự bao gồm lương, BHXH và các khoản bắt buộc khác thôi. Số X này hoàn toàn là tiền của NLĐ làm ra và được trả theo thỏa thuận. Tức là nếu ko có mấy khoản bắt buộc kia thì đương nhiên NLĐ được hưởng cả, vậy thôi.
Thì đúng vậy mà, em đồng ý chứ phản đối cụ đâu =))

coolpix8700

Xe ngựa
...
Và nếu cụ muốn nói về luật thì em xin hỏi cụ cái phần tiền đóng BHXH mà doanh nghiệp đóng cho người lao động trích từ quỹ gì ra ?
Vốn kinh doanh của doanh nghiệp bác ạh!
Họ chi tiền để mua một mặt hàng rất đặc biệt: đó là sức lao động.
Người lao động có hàng, người sử dụng lao động cần mua, 2 bên thỏa thuận theo giá thị trường. Có thể mua cao hơn giá trị rất nhiều, nhưng cũng có thể chỉ phải trả cái giá chỉ bằng 1 phần rất nhỏ của giá trị. Tất cả theo giá thị trường, thuận mua-vừa bán. Người bán không thích bán cho người này thì bỏ đi bán cho người kia, và người mua cũng vậy. Thỏa thuận được thì có trao đổi mua-bán, còn không thì chào nhau đi tìm người khác. Nhà nước là ông chủ chợ thu tiền "phí chợ", nhưng thu thêm của cả 2 phía để bảo hiểm!

Chỉnh sửa cuối:

freethinker

Xe tăng
Nghèo lắm, khổ lắm mới phải dùng đến cái này giờ lại còn ko trả cho người ta nữa. Giả sử bị ung thư cần tiền để mổ ko thì chết mà ko có tiền thì ko được rút à? Tuy là DN trả nhưng bản chất vẫn là quyền lợi của người lao động. Lời bác Hồ dậy "cái gì lợi cho dân thì phải làm hết sức" nhưng giờ thay cái lợi bằng cái hại rồi.

Ramdeuter

Xe hơi
Em hỏi bác về mấy cái cty do hiện nay covid, không có doanh thu vẫn trả lương+đóng bảo hiểm cho người lao động thì tiền đó họ lấy ở đâu?
Sao cụ lại hỏi em. Đi hỏi họ chứ. Cái này là trích lập dự phòng rủi ro của mỗi công ty, tự ông nào ông ấy cân đối. Xin cụ đừng đánh tráo khái niệm nhé. Họ có quyền không trả nữa và cho thôi việc mà, đâu ai BẮT BUỘC họ đâu.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Úi chết thế lại phải rút hết thôi, sau chúng nó ko cho rút thì toi, đang định để sau đóng cho vui!

Ramdeuter

Xe hơi
Thì đúng vậy mà, em đồng ý chứ phản đối cụ đâu =))
Chít, nhà cháu quote nhầm cụ :)) Có mấy lý luận rất là vui, tiền của doanh nghiệp đó chứ, haha. Tiền của doanh nghiệp ko do NLĐ làm ra thì trên giời rơi xuống chắc. Ở mấy thớt trước đuối lý, giờ lại tới thớt này!

freethinker

Xe tăng
Sao cụ lại hỏi em. Đi hỏi họ chứ. Cái này là trích lập dự phòng rủi ro của mỗi công ty, tự ông nào ông ấy cân đối. Xin cụ đừng đánh tráo khái niệm nhé. Họ có quyền không trả nữa và cho thôi việc mà, đâu ai BẮT BUỘC họ đâu.
Giờ nếu ko trả cho người LĐ thì là nhà nươc thu? Ko có luân thường đạo lý gì ở đây cả. Trước em làm cho 1 tổ chức quốc tế mình đóng 5% họ đóng 10% và tiền này mình đầu tư vào trái phiếu có lãi lúc ko làm họ cho lựa chọn hoặc để đó để sau này quay lại đống tiếp hoặc rút cả gốc lẫn lãi. Em rút hết về xây nhà.

Ramdeuter

Xe hơi
Giờ nếu ko trả cho người LĐ thì là nhà nươc thu? Ko có luân thường đạo lý gì ở đây cả. Trước em làm cho 1 tổ chức quốc tế mình đóng 5% họ đóng 10% và tiền này mình đầu tư vào trái phiếu có lãi lúc ko làm họ cho lựa chọn hoặc để đó để sau này quay lại đống tiếp hoặc rút cả gốc lẫn lãi. Em rút hết về xây nhà.
Nhà cháu chưa hiểu ý cụ lắm! Túm lại là cụ làm ở giời Tây và đc hưởng chế độ Tây phải ko ah?

drumer

Xe tăng
túm lại là giờ có rút đc 1 cục nữa ko các cụ.Lúc chiều cháu vừa đi làm bh thất nghiệp,covid có khác,đông như kiến.