[Funland] Chỉ khoảng 3% thanh niên trong độ tuổi NVQS nhập ngũ!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chính xác.
Bạn em là phó ct 1 phường ở Hoàn Kiếm.
Nó bảo chỉ tiêu phường nó chỉ loanh quanh mỗi đợt 8-12 cháu thôi.
Thế nên tất cả số thanh niên còn lại sẽ là mỏ vàng.
Bên gọi cứ gõ đầu tất là ra kha khá.
Thế nên nếu phản đối gọi 100% nvqs ko chỉ có nhân dân đâu mà cấp cơ sở cũng ko thích, tự dưng mất chỗ kiếm :))
Em nghĩ tình trạng này là có. Có điều CQ ko thay đổi thì mất lòng tin của nhân dân.
Tăng số tuyển quân thì kinh phí sẽ tăng vọt: Xây nhà, quân tư trang, tăng nhân viên nhà bếp, tiền ăn, phụ cấp..nghĩ tí mà đau đầu.

_MeoTom_

Xe tăng
Em nghĩ tình trạng này là có. Có điều CQ ko thay đổi thì mất lòng tin của nhân dân.
Tăng số tuyển quân thì kinh phí sẽ tăng vọt: Xây nhà, quân tư trang, tăng nhân viên nhà bếp, tiền ăn, phụ cấp..nghĩ tí mà đau đầu.
Một bộ phận lại rất thích điều này cụ nhá, mảng hậu cần cc mà thấy cơ ngơi tài sản của họ thì ôi thôi dồi :D

redcode

Xe điện
Có thực tế là các cháu muốn đi thì ko đc đi, nhưng ai ko muốn đi sẽ bị gõ, và phải xì xiền. Mà cũng bớt phong tướng đi, dành tiền nuôi quân. Thời bình mà tướng nhiều hơn thời chiến ...

onion303

Xe đạp
Cái này cũng là vấn nạn, BQP cần kiểm tra xem xét lấy lại niềm tin vào QĐ
Gia đình mình bên nội, bên ngoại đều quân đội, bản thân mình cũng llvt ( dlv đó) nên mình cũng ủng hộ, nhưng nên từ tư tưởng chứ không phải bắt ép.
Ngày xưa thời chiến, các cụ đi vì nhân danh độc lập, họ tự hào và sẵn sàng đi.
Hiện tại thời bình, kinh tế mở cửa, giá trị kinh tế là mốc đo, nên ai kiếm được nhiều tiền lại tự hào và muốn làm điều đó.
Vậy vấn đề đặt ra mình nghĩ là các cụ ở trên nên xây dựng một mục tiêu chung nào đó cho giới trẻ cảm thấy tự hào, hãnh diện khi gia nhập quân ngũ thì lúc đó đuổi đi chẳng hết.
Ví dụ như nhập ngũ, rồi kết hợp đào tạo học nghề, đào tạo kiến thức, mà đào tạo thật tốt vào.Bằng cấp tốt tương đương các trường nghề. Rồi người nhập ngũ khi ra quân được ưu đãi gì đó, để ra đường người ta thấy phải kêu lên "Ồ, anh ấy đã phục vụ tổ quốc đây"
Bao h như thế mình nghĩ là ai cũng sẵn sàng thôi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chính quy là sỹ quan. Chứ lính nghĩa vụ thì chính quy nỗi gì.
Chính quy ở đây mình nên hiểu huấn luyện chuyên nghiệp hơn cụ. BD nghĩa vụ như hiện nay của ta không chất, hơi lãng phí tuổi xuân và nguồn lực.

Gionam72

Xe container
Chính quy ở đây mình nên hiểu huấn luyện chuyên nghiệp hơn cụ. BD nghĩa vụ như hiện nay của ta không chất, hơi lãng phí tuổi xuân và nguồn lực.
Thì cháu nào có công ăn việc làm ổn định. Không muốn đi nghĩa vụ thì đóng tiền. Các cháu phải đi khi ra quân cũng được 1 khoản kha khá. Còn huấn luyện thế nào thì đó là vấn đề chuyên môn của từng đơn vị.

Mr.Alo

Xe lăn
Chính xác.
Bạn em là phó ct 1 phường ở Hoàn Kiếm.
Nó bảo chỉ tiêu phường nó chỉ loanh quanh mỗi đợt 8-12 cháu thôi.
Thế nên tất cả số thanh niên còn lại sẽ là mỏ vàng.
Bên gọi cứ gõ đầu tất là ra kha khá.
Thế nên nếu phản đối gọi 100% nvqs ko chỉ có nhân dân đâu mà cấp cơ sở cũng ko thích, tự dưng mất chỗ kiếm :))
em đang tính gửi khẩu f1 về quê đây cụ , phố nó hành cho nhục mà lớ ngớ có khi nó túm mợ đi 2 năm thì chết , ném khẩu về quê ( ngoại thành ) quen biết nhờ xoá luôn tên từ trên huyện cho chắc cú :) ( giống em ngày xưa )

haiyen1012

Xe điện
Dân quê đào đâu ra mấy trăm củ để nộp. Đi lính tất thì NN tiền đâu mà nuôi lính. Vậy sẽ có người không phải nộp mà cũng chẳng phải đi.
Chả cần mấy trăm, mấy chục thôi cũng chẳng có.
Không co tiền nộp thì nhập ngũ, ai bắt nộp.
Những thằng ko muốn nhập ngũ thì nộp để thằng khác đi thay. Mức nộp phải cao để vừa sàng lọc đội trốn tránh, vừa có tiền để nuôi đội tình nguyện
Dân quê nghèo mà đi 2 năm được nuôi lúc về có 100 củ làm vốn thì ổn quá.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thì cháu nào có công ăn việc làm ổn định. Không muốn đi nghĩa vụ thì đóng tiền. Các cháu phải đi khi ra quân cũng được 1 khoản kha khá. Còn huấn luyện thế nào thì đó là vấn đề chuyên môn của từng đơn vị.
Em 5 năm ở QD, sau 2005 em xin ra ngoài cụ. Hiện thời bình, ta nên đi vào chất lượng hơn số lượng. SV thì nên bắt buoicj huấn luyện thời gian dài hơn tầm 2-3 tháng. Nguồn lực thì gia đình đóp góp cho sinh hoạt luôn cũng giảm tải chi phí NS.
Còn lính NV thực sự bây giờ nhiều GD coi là nơi giáo dục...cụ.

Gionam72

Xe container
Em 5 năm ở QD, sau 2005 em xin ra ngoài cụ. Hiện thời bình, ta nên đi vào chất lượng hơn số lượng. SV thì nên huấn luyện thời gian dài hơn tầm 2-3 tháng. Nguồn lực thì gia đình đóp góp cho sinh hoạt luôn cũng giảm tải chi phí NS.
Còn lính NV thực sự bây giờ nhiều GD coi là nơi giáo dục...cụ.
Đang phản ánh tình trạng làm tiền của ban chỉ huy quân sự phường xã. Chứ em không phải dân quân đội nên không hiểu trong đơn vị thì huấn luyện kiểu gì.
Đến mùa nhập ngũ là cứ loạn hết cả lên. Cứ cháu nào có công ăn việc làm thì gọi. Bọn lêu lổng thì không gọi?
Cần minh bạch chỗ này.
Không muốn đi thì đóng tiền. ( có thể cho trả góp ). Tiền đó cải thiện đời sống cho lính nghĩa vụ. Họ chỉ phải chuyên tâm tập luyện. Nên có thể rút ngắn thời gian tại ngũ xuống. Khi về cũng được 1 khoản kha khá làm vốn. Hay đi học nghề.

E mà là tưởng thú thì việc đầu tiên là e ký bỏ chế độ nvqs ko thì e hạ thời gian đi nv xuống 6 tháng hoặc 9 tháng . Đất nước thời bình mà áp dụng chính sách 2 năm từ thủa cổ lai hi . Thua.

poiuy

Xe cút kít
Không co tiền nộp thì nhập ngũ, ai bắt nộp.
Những thằng ko muốn nhập ngũ thì nộp để thằng khác đi thay. Mức nộp phải cao để vừa sàng lọc đội trốn tránh, vừa có tiền để nuôi đội tình nguyện
Dân quê nghèo mà đi 2 năm được nuôi lúc về có 100 củ làm vốn thì ổn quá.
Thế nhỡ nhiều người không có tiền quá nên đòi đi thì cho đi tất hả cụ? Không cho đi thì có phải đóng tiền nữa không?

haiyen1012

Xe điện
Thế nhỡ nhiều người không có tiền quá nên đòi đi thì cho đi tất hả cụ? Không cho đi thì có phải đóng tiền nữa không?
Mỗi năm gọi 1,5 đến 2 lần chỉ tiêu thôi, đợt đầu nhè những thằng nhà có điều kiện ra gọi trước nếu chúng nó tiếc tiền thì cho đi luôn, còn chịu đóng tiền thì loại ra khỏi danh sách rồi gọi bổ sung mấy thằng nghèo hơn.
Việc đấy như kiểu xét tuyển nguyện vọng vào trường có khó quái gì đâu mà phải thắc mắc nhỉ.

Tý phệ

Xe điện
Dân gian đã bẩu dồi “không có việc gì khó, chỉ sợ không công bằng”. Vì vậy, tất cả đều phải đi NVQS 12 tháng là xong. Miễn trừ những trường hợp bệnh lý, thành tích khoa học, thể thao quốc tế … Tốn kém cũng được nhưng ấm lòng dân, khi cần cũng ko mất nhiều thời gian huấn luyện. Nuôi quân 3 năm, sử dụng 1 giờ vẫn luôn là chân lý nên cái gọi là lãng phí nguồn lực cũng dễ chấp nhận

kakhovka

Xe hơi
Mỗi năm gọi 1,5 đến 2 lần chỉ tiêu thôi, đợt đầu nhè những thằng nhà có điều kiện ra gọi trước nếu chúng nó tiếc tiền thì cho đi luôn, còn chịu đóng tiền thì loại ra khỏi danh sách rồi gọi bổ sung mấy thằng nghèo hơn.
Việc đấy như kiểu xét tuyển nguyện vọng vào trường có khó quái gì đâu mà phải thắc mắc nhỉ.
Tổ chức đấu tố xem nhà nào ko chịu nạp $.
QĐ thành nơi chứa chấp đám học dốt lêu lổng ko chất xám lười lao động chỉ rình rập thuổng $ của những người chăm chỉ lao động.

kakhovka

Xe hơi
Cháu nào không đi. Cứ nộp vào ngân sách 500 tr. Tăng số tiền trợ cấp cho các cháu đi thực hiện nghĩa vụ. Vì có chiến tranh cũng không thể bắt 100% ra trận được.
500tr chứ 1 tỷ cũng ko đến lượt các cháu nhé, nằm đó mà mơ mộng.

haiyen1012

Xe điện
Tổ chức đấu tố xem nhà nào ko chịu nạp $.
QĐ thành nơi chứa chấp đám học dốt lêu lổng ko chất xám lười lao động đi thuổng $ của những người chăm chỉ lao động.
Xà lơ thế nhỉ, muốn ở nhà học hành làm việc kiếm tiền (phục vụ cho lợi ích cá nhân) thì phải chấp nhận đánh đổi bằng vật chất để người khác thay mình làm nghĩa vụ với Tổ Quốc.
Thực tế đã cho thấy rằng trải qua chiến tranh thì những người lính đổ xương máu ra trận khi quay lại thời bình lại có cuộc sống vất vả, còn cái bọn thời chiến được đi học, tu nghiệp nước ngoài thì sau này ăn trên ngồi chốc, làm lãnh đạo và sống sung sướng

QueViet

Xe tăng
Xà lơ thế nhỉ, muốn ở nhà học hành làm việc kiếm tiền (phục vụ cho lợi ích cá nhân) thì phải chấp nhận đánh đổi bằng vật chất để người khác thay mình làm nghĩa vụ với Tổ Quốc.
Thực tế đã cho thấy rằng trải qua chiến tranh thì những người lính đổ xương máu ra trận khi quay lại thời bình lại có cuộc sống vất vả, còn cái bọn thời chiến được đi học, tu nghiệp nước ngoài thì sau này ăn trên ngồi chốc, làm lãnh đạo và sống sung sướng
Không cực đoan như cụ nghĩ, nhiều quan chức sau khi hoàn thành NVQS, được đi học tiếp và họ đã thành đạt