[Funland] Chi nhánh của công ty có được xuất hóa đơn của chi nhánh không?

tqtuan

Xe tăng
Họ hạch toán độc lập là có quyền ký và quyết toán hợp đồng.
Vấn đề nhận ủy quyền có được nên bác chấp nhận hay không thôi (vì bên trúng thầu là cty mẹ).
Căn cứ để chấp nhận ủy quyền có không cụ? Hay là thích thì chấp nhận thôi.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tùy thuộc vào việc đối tác của cụ ủy quyền như thế nào. Nếu ủy quyền và cho sử dụng dấu để ký hđ của chi nhánh thì xuất hóa đơn của chi nhánh. Nếu ủy quyền nhưng sử dụng dấu của Công ty ký hợp đồng thì phải sử dụng hóa đơn của công ty.
Đúng rồi cụ nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Căn cứ để chấp nhận ủy quyền có không cụ? Hay là thích thì chấp nhận thôi.
Căn cứ là sự tin tưởng của các bác vào việc ủy quyền của họ ấy (để chắc chắn có thể yêu cầu cty có cam kết về năng lực của chi nhánh).
Còn về mặt pháp lý thì có vẻ OK rồi!

Chỉnh sửa cuối:

camly12

Xe máy
Các cụ mợ thạo về kế toán cho em hỏi chút. Bên em có gói thầu nhỏ và đã chọn được đơn vị trúng thầu là một công ty. Công ty đó ủy quyền cho giám đốc chi nhánh của họ ký thương thảo hđ và hợp đồng. Vậy sau này xuất hóa đơn của chi nhánh thì có hợp lệ không? Em cảm ơn và chờ hầu rượu ạ.
Em làm đấu thầu là ko bao giờ chấp nhận chuyện này.

Trúng thầu là công ty mẹ, có năng lực đủ đáp ứng gói thầu, nhưng khi thương thảo lại đẩy công ty con ra.

Xét về mặt luật, sau này có trách nhiệm gì thì công ty con chịu tất, công ty mẹ nói chung chỉ là liên đới.

Quá nguy hiểm

Mphu604

Xe máy
Các cụ mợ thạo về kế toán cho em hỏi chút. Bên em có gói thầu nhỏ và đã chọn được đơn vị trúng thầu là một công ty. Công ty đó ủy quyền cho giám đốc chi nhánh của họ ký thương thảo hđ và hợp đồng. Vậy sau này xuất hóa đơn của chi nhánh thì có hợp lệ không? Em cảm ơn và chờ hầu rượu ạ.
Nếu chi nhánh có đăng ký mst với cục thuế và bộ tài chính thì ok cụ à.

Thanh lâm 12

Xe hơi
Có đc hay không thì cụ phải đăng ký vs thuế đã. Cụ cứ hỏi thuế chỗ cụ đăng ký kinh doanh thì khắc rõ

nhuthanh10591

Xe tải
Xuât hóa đơn bình thường được ạ ,Nếu chi nhánh là đơn vị hạch toán độc lập, phải có giấy đăng ký kinh doanh riêng có mã số thuế riêng, khi mở chi nhánh trong phần đăng ký mà thể hiện hình thức hạch toán độc lập với cty mẹ thì xuất hóa đơn binh thường có dấu tròn riêng kê khai và sử dụng con dấu riêng mã số thuế giống mã số thuế công ty thêm đuôi-001+2+3 tùy thêm số chi nhánh.

Chỉnh sửa cuối:

Vietjuve

Xe buýt
Hôm nọ em có nhận được cái hợp đồng với một cty CP. Lần đầu tiên thấy ký đóng dấu là chủ tịch hdqt.các cụ có hay gặp ko ah?

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nọ em có nhận được cái hợp đồng với một cty CP. Lần đầu tiên thấy ký đóng dấu là chủ tịch hdqt.các cụ có hay gặp ko ah?
Tùy cơ cấu công ty cho phép ai đứng tư cách người đại diện doanh nghiệp, TGĐ hay CT HĐQT!