[Funland] chi phí nhà e ở time

nph_hn

Xe tải
Nhưng đã ăn sáng ngoài đường thì em phải mò lên Lâm, Khôi hói...làm bát lõi, em không ăn được phở nhượng quyền.
Nếu có chỗ đỗ xe bên phở Khôi thì đỡ đc tiền gửi bên Phùng Hưng vị chi 65k bát lõi ko quẩy, ko trà, xong tiện đường ra Lò Sũ cà phê 25k, lại phải mua bao Thăng Long 10k :))). Nhoằng phát sáng nhẹ là 100k. Tháng 26 ngày trừ một nửa là đi ăn bún hay mì tính nhẹ còn 13 ngày là hết 1300k tiền ăn sáng ngoài đường. Còn 17 ngày kia nhẹ nhàng cũng 35k tại gia là tầm 600k. Tổng tròn 2củ/ người, nhà 4 người là 8 củ. Ở HN cứ ra khỏi nhà là mất tiền!

Dh639010

Xe tải
E đâu có khoe.70% mức như e trở lên ý ạ.
Vì cụ nghĩ xem.ở time
-đi ra chợ cóc cho rẻ
-học trường công( f1 vất vả)
-phai ra ngoài time ăn sáng ( tầm 30-35k bát phở)
-đi đâu cũng thấy hịn,chảnh
Ko nhìn thấy ko sao.cứ hàng ngày thấy thì khó chịu lắm.
Tất nhiên kiểu gì cũng đủ.có ít tiêu ít.
Đúng là chi phí như cụ tính là rất sát và thực tế với những chi phí sinh hoạt hàng ngày nhưng việc học của các con ko phải tất cả các cư dân đều có con học ở VC nên chi phí đã giảm đi nhiều đáng kể. Xe oto cụ tính 10 củ thì chắc phải là 2 xe rồi. Như vậy thì cụ ko thể tính là TB yếu so với mặt bằng chung của các cư dân trong Times đc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ducphuc1072dlt

Xe tải
Tốn kém quá. Nhà e công nhân cc Noxh nhìn thấy hoa cả mắt..

Dh639010

Xe tải
Em thấy bình thường, không có gì là khoe cả.
Ý em là câu cụ ý nói với mức chi phí của gia đình cụ đó là TB yếu ở Times thì ko đúng ạ. Như bạn em nói gia đình nó có 4 người, hai con ( một học tư một học công), hai xe máy, 1 oto và TB 1 tháng cũng chỉ trong khoảng 25 củ ạ.

sopeace

Xe tải
Bù lại dc nhìu tiện ích như bơi lội,sân tennis,bóng rổ..miễn phí.
An ninh tốt.không gian xanh sạch đẹp
em thì lại nghĩ không phải miễn phí mà là cụ phải đóng tiền hàng tháng dù có dùng các tiện ích đó hay không vì phí dịch vụ cao 15 nghìn đó ạ, chả có cđt nào miễn phí ( tức là cđt tự bỏ tiền) cho cư dân dùng cả

pham minh

Xe container
Chi tiêu cơ bản như ăn uống 3 bữa trong ngày, điện nước, vài chi phí khác thì tính ra ko đáng bao nhiêu và cũng dễ co kéo. Khoảng 15-20tr là đủ cho gđ 4 người. Nhưng các chi phí phát sinh mới khó thống kê. Nói chung nếu chú ý chi tiêu đúng mực thì tiết kiệm đc khớ nhiều. Quãng thời gian dịch bệnh vừa qua, hầu như đồ ăn của nhà em là ông bà già cung cấp vì bà ko muốn em đi chợ, sợ lây bệnh. Bản thân em lượn ít đi, shopping ít đi, tự dưng thấy dôi ra 1 mớ, thấy cũng vui và tự điều chỉnh mình để bớt hoang phí. Em coi đó là 1 tác động tích cực của mùa dịch bệnh tới cá nhân em.
Đúng vậy. Các chi phí phát sinh ko tính trước được. Nhiều khi lượn ra phố ngó nghiêng tí lại có thứ gì đó lọt vào mắt. Nhiều khi cũng thấy nó ko cần thiết nhưng vẫn thích và lại tặc lưỡi mua và tốn một mớ. Hoặc nhiều khi đang yên lành bỗng ặc phát tủ lạnh , máy giặt hoặc đh lăn đùng ra chết lại ra một mớ mà ko tính trước được

alceste

Xe điện
các cụ ở Times , Roy , Vin.....dùng dịch vụ nhiều là đúng , ở đây đầy đủ vài năm ko ra ngoài vẫn bình thường ,
em có mấy đứa cháu ở Times nhà thì chỉ hơn 50-60m mà chi phí cũng cao,
các thành phố thu nhỏ này đóng góp cho bác V là chính
Cũng ko hẳn.
Nếu tính thì em nghĩ tính cho trót. Nếu con học ở Vin, nhà ở Time tiết kiệm được 1.2M tiền xe cho con đi học nếu bố mẹ ko đưa con đi được. chi phí thì thật ra chắc 50% căn hộ ở khu T đến h vẫn chưa phải đóng, số còn lại cứ cho 15k/m2 thì 50m2 chắc tầm 1M. Điện nước thì khu nào cũng thế, bác ở ngoài bacs vẫn phải ăn uống tắm giặt, còn nếu ko thích bật điều hoà thì tắt nó đi.

Chi phí thì nếu ko muốn ăn ngoài mua đồ lên tự nấu. Em thấy đi chợ Vin h còn rẻ và tiện hơn ở ngoài. Tầm 50% thưcj phẩm em mua ở Vinmart, chỉ 1 số thứ như hải sản thì mua của 1 chị cũng ở gần nhà.

Các cháu của bác chắc trẻ, hay đi ăn ngoài, nên tốn (mà quả thật là tốn thật). Và có ở ngoài các bạn trẻ đó cũng vẫn đi ăn ngoài và cũng sẽ tốn từng đó. Chứ như nhà em, ông chồng già chỉ thích ăn ở nhà ko thích ra ngoài, tụ tâp họ hàng thì cuối tuần cũng ở nhà 1 ai đó, trong tuần thì bạn bè đồng nghiệp đều buổi trưa, ngoài giờ là phải về nấu cơm cho em, nên về cơ bản là ko tốn khoản ăn ngoài lắm.

Em nghĩ nếu tính 1 cách công tâm thì là thế. Noi chung ở chung cư em thấy chỉ khác duy nhất là phí dịch vụ, còn đâu mọi thứ nguyễn y vân. tiền điện điều hoà nhà em còn ít hơn vì ở nhà đất cũ, trần cao 3.8m phòng ngủ, 4.5m phòng khác vì hồi xây bố chồng em thích nhà cao.

Còn so sánh thì tương đối lắm, như nhà em, thằng anh học trường công, tháng chưa đến triệu all - in, cộng với bố cho mỗi ngày 30k nữa thì coi như tháng 2 triệu. Bạn bé học trường tư tháng hết 13M chưa kể những khoản khác. Trong 1 nhà đã cách nhau cả gần chục lần thế rồi, nên mỗi nhà 1 cảnh, nhà 3 con học trường tư thì tháng tiền học chắc chắn cũng 40 - 50, nhưng học trường công hết thì chắc chưa đến chục M. Đi chợ thì bữa nọ bù bữa kia, làm 2 khúc cá hồi đã 300k, mà có khi cơm canh cua, đậu rán thịt cháy cạnh lại chưa đến trăm nghìn.

Nhưng em thấy từ đợt dịch, ko tốn tiền du lichj, ăn uống nhà hàng tụ tập bạn bè, với shopping online (mua quần áo về mặc cho ai ngắm đâu), thi tiết kiệm hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

thelevels

Xe tải
Thật sự thì chi tiêu ở HN rất đắt đỏ. Nhà mình 3 bạn nhỏ, muốn cắt giảm để tiết kiệm mà không cắt nổi.
1. Học hành, xe buýt tuyến: 30 tr
2. Ăn uống ở nhà: 10 tr
3. Điện nước, phí dịch vụ: 10 tr
4. Giúp việc: 7 tr.
5. Ô tô, xe máy: 6 tr.
6. Ăn sáng, trưa, cafe: 8 tr.
7. Chi phí khác: 10 tr.
-----
Tổng: 81 triệu. Đây gần như là cố định, chưa kể phát sinh, rồi du lịch, mua đồ dùng cá nhân kiểu gadgets....

alceste

Xe điện
Thật sự thì chi tiêu ở HN rất đắt đỏ. Nhà mình 3 bạn nhỏ, muốn cắt giảm để tiết kiệm mà không cắt nổi.
1. Học hành, xe buýt tuyến: 30 tr
2. Ăn uống ở nhà: 10 tr
3. Điện nước, phí dịch vụ: 10 tr
4. Giúp việc: 7 tr.
5. Ô tô, xe máy: 6 tr.
6. Ăn sáng, trưa, cafe: 8 tr.
7. Chi phí khác: 10 tr.
-----
Tổng: 81 triệu. Đây gần như là cố định, chưa kể phát sinh, rồi du lịch, mua đồ dùng cá nhân kiểu gadgets....
Em thì thấy nhà bác 5 người thì chỉ nặng khoản học hành và giúp việc thôi. Vì 3 đứa trẻ con nên chi phí khác (quần áo, giày dép, rồi nay đi tham quan, mai mua sách) mới cao. Chứ nếu như nhà bình thường, con học công hay bán công, hoặc nhà chỉ có 2 bạn ko giúp việc thì bác đã bớt được ~30 - 40M/tháng rồi còn gì.

Còn cứ bảo ở quê hay ở tỉnh ko đắt đỏ nhưng chắc chắn ở quê hay ở tỉnh khác, mức sống ko như hN. Em nghĩ đây là bác chọn tiêu chuẩn sống cao hơn (vì có khả năng chi trả và bác có kinh tế), chứ nếu bác hạ thấp xuống hoặc nhà nào khác tình trạng kinh tế ko bằng, đảm bảo mức chi tiêu ít hơn nhiều.
Ngay hàng xóm nhà em, ban đầu định đẻ 2 con thì đưas đầu học Archimes cũng cao lắm, nhưng lại nhỡ đứa thứ 3, thế là bạn thứ 2 ngay lập tức cho vào trường công, và bạn đầu chắc lên cấp 2 cũng thế.

tonnyano

Xe tải
Nhìn chi phí các cụ ở times em toát hết cả mồ hôi, đến times chơi đi ngang các cụ các mợ ở đấy cứ là thơm nức mũi, toàn nước hoa xịn, đồ hiệu sáng chói loà.

Mưa tháng 11

Xe tăng
1 lạng/Ngày thì sao mà ĐTVN thắng đc Indo, Mã, mí cả Thái dúi đk. Cụ bonus thêm hộp sữa cho em nhá.
Hihi, thắng cả Pháp lẫn Mỹ cụ còn đòi hỏi rì. Đùa chứ người Việt Nam trước ăn uống thiếu chất trầm trọng, nếu tính theo ca lo hay tính theo khẩu phần chính thức. Nhưng ở vùng nông thôn thì còn có củ khoai củ sắn, đặc biệt là các loại tôm tép, rắn, cua,ốc, ếch... ăn mấy thứ đấy sống khoẻ và dai lắm cụ ạ. Dân thành phố mới đói rã họng. Nhưng mà cũng chả sao, theo thuyết chọn lọc tự nhiên thì đứa nào tồn tại được, đứa nào tự bươn chải được, đứa ấy sẽ thành công hơn. Giờ bọn trẻ cứ bơ sữa cho lắm vào, chả biết có hơn được bố mẹ ngày xưa đói nhăn răng không.

Thành Kiên

Xe buýt
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
E đi ô tô và hàng tháng phải trả 20 củ gốc và lãi vay ngân hàng nữa, hic. E tiêu 50 củ/tháng

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
ở time như cụ chỉ khác ở chỗ khác duy nhất 2 điểm: 1 là 2F1 học đã mất 16tr bằng 1 nửa chi phí gia đình
nếu chuyển 2F1 học trường công thì ở TIme chi phí thường xuyeen cũng chỉ 15-20tr 1 tháng ko 4 bánh là sống được

LinhTrườngSa

Xe hơi
Em vừa hỏi bạn em sống ở Times và nó bảo sống như cụ là khá quá rồi chứ TB yếu cái gì! Nó bảo cụ cứ làm như ở Times ai cũng tiêu nhiều như cụ đâu. Cụ cứ khoe bản thân thế làm mọi người ai cũng nghĩ là ở Times toàn người giàu như cụ!😂😀
Bạn cụ ở Time chắc là mấy chị lao công à. Em ở trong Time xác nhận mức chi tiêu của mợ kể như trên là trung bình, nếu con học Vinshool thì còn tốn hơn. Em thấy mợ chủ chia sẻ rất chân thật mà nhiều bị nhiều cụ/mợ hằn học, mỉa mai quá nhỉ.

Hieucook

Xe buýt
Như Cụ ở times là tiêu giỏi đấy, nhiều nhà sẽ có thêm khoản con học ngoại khoá ở Vinschool, học thêm…8tr tiền ăn thì phải rất tiết kiệm ah

harpagon

Xe tải
Nói thật, nhìn vào bảng chi tiêu của mợ chủ mà buồn, dân Việt mình khổ quá!
Lăn lóc cày cuốc mà chi tiêu chẳng có chút nào cho bản thân, cho giải trí vui chơi,cho học tập...vv.
Tất cả vẫn như 10,20,30 năm trước bố mẹ, ông bà mình vẫn sống: LÀM,ĂN,NUÔI CON ĂN HỌC! Nếu có hơn cũng chỉ là ăn ngon hơn, mặc đẹp hơn nhưng cũng KHỔ HƠN vì lao động căng thẳng hơn, môi trường kém hơn, con cái học hành vất vả hơn!
Vậy mà thu nhập, chi tiêu của mợ chủ đã là mơ ước của số đông trong xã hội rồi!
Bao giờ chi tiêu trong gia đình có được 1\3 dành cho du lịch, giải trí nữa nhỉ?! (Chỉ cần giáo dục công đảm bảo chất lượng và miễn phí, ko có học thêm thì thu nhập của mợ chủ rất ổn).