[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chấp làm gì, con ếch chỉ biết bầu trời qua miệng giếng thôi, và cũng chỉ được nghe tiếng à uôm của đồng loại cùng ở trong giếng.
Nà ní khi bị Tây thậm chí Rệp hay Nhọ nồi sỉ nhục chắc cũng "Oui, monsieur" thôi nhỉ.

Bật nó táng bỏ mẹ. ;))

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hay lắm, mà sao cụ lại biết hết trơn vậy ta?
Ngày xưa Ông già em lúc em nhỏ mà cứ có tay côn đồ xóm choai choai nào mà vì lý do nào đó sinh sự chửi bậy là ông già em toàn khen cháu ngoan lắm, vào đây bác cho 5 hào, Cho tiền thiệt đó :))
Xời chuyện thế giới thì trong nước thông tỏ hết mà.

Lạ gì mấy anh cu-li bóp mồm bóp miệng về VN nổ banh nhà lồng để họ hàng thuê nguyên con 16 chỗ lên đón "Zịt kìu" làm Tân Sơn Nhứt tắc cứng. ;))

Messi33

[Tịch thu bằng lái]

Lạ gì mấy anh cu-li bóp mồm bóp miệng về VN nổ banh nhà lồng để họ hàng thuê nguyên con 16 chỗ lên đón "Zịt kìu" làm Tân Sơn Nhứt tắc cứng. ;))
cụ nói mấy câu này cháu del ưng được tí nào, nổ một chút cho vui chẳng chết ai cả, vui vẻ đi, welcome bà con về

nên nhớ rằng mấy chục năm qua bà con họ hàng ở VN được nhờ, được sự giúp đỡ hết mình của mấy triệu bà con kiều bào lăn lưng làm bóp miệng ko ăn chơi, thế nên VN mới có ngày hôm nay đấy, mỗi năm chính ngạch mèng mèng 15-17 tỉ $, ko chính ngạch cũng phải chừng đó hoặc hơn gửi về đt kd, mấy năm nay khá lên 1 tí nhưng đừng ăn cháo đá bát. Tôi xem utube thấy hầu hết bà con mừng vui cho quê hương phát triển, chỉ vài ô già cựu /// là còn chửi đổng thôi, ko đại diện cho số đông bà con VK, mấy ô VK về nổ cũng thế, vài ô thôi ko thể đại diện cho vài triệu kiều bào được.

Kính chúc bà con VK phương xa bình an, thành đạt và LĐ đóng góp cho quê hương mới của mình, người ở quê vẫn yêu thương, trân trọng tấm lòng của bà con VK xưa đến giờ.

giang.nguyen

Xe điện
cụ nói mấy câu này cháu del ưng được tí nào, nổ một chút cho vui chẳng chết ai cả, vui vẻ đi, welcome bà con về

nên nhớ rằng mấy chục năm qua bà con họ hàng ở VN được nhờ, được sự giúp đỡ hết mình của mấy triệu bà con kiều bào lăn lưng làm bóp miệng ko ăn chơi, thế nên VN mới có ngày hôm nay đấy, mỗi năm chính ngạch mèng mèng 15-17 tỉ $, ko chính ngạch cũng phải chừng đó hoặc hơn gửi về đt kd, mấy năm nay khá lên 1 tí nhưng đừng ăn cháo đá bát. Tôi xem utube thấy hầu hết bà con mừng vui cho quê hương phát triển, chỉ vài ô già cựu /// là còn chửi đổng thôi, ko đại diện cho số đông bà con VK, mấy ô VK về nổ cũng thế, vài ô thôi ko thể đại diện cho vài triệu kiều bào được.

Kính chúc bà con VK phương xa bình an, thành đạt và LĐ đóng góp cho quê hương mới của mình, người ở quê vẫn yêu thương, trân trọng tấm lòng của bà con VK xưa đến giờ.
Cụ nói nhỏ nhỏ thôi ko ấy lại bảo vk gửi tiền về thì họ hàng nó ăn chứ cụ ấy ko ăn giờ

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]

Chắc nhà cụ ăn cháo bển gửi về thôi nên bưng bát dữ thế. Chứ nhà em chẳng liên quan dek gì.

Cụ nói nhiều cái thật là ...à mà thôi. VN được như ngày hôm nay là sự cố gắng của gần 100 triệu người chứ dell phải của VK.

Mỗi năm họ gửi về 5-10 tỉ nhưng cho chính bà con họ. Nhiều người ăn chơi chỉ chờ ngày đi xuất cảnh chứ không làm ăn gì.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
À quên thông não cho cụ vuốt râu đi bộ:

GDP VN 350 tỉ . VK gửi về cỡ 10 tỉ. Cụ bảo đất nước này nhờ tiền của đám liu vong mà được như ngày hôm nay cẩn thận được mời đi uống nước chè miễn phí đó.

baodem

[Tịch thu bằng lái]

Thôi cụ ạ, kiều hối chủ yếu là con em Việt Nam đi xuất khẩu lao động gửi về. Họ xác định kiếm tiền về xây dựng gia đình, quê hương. Một phần là các Việt kiều chân chính gửi về đầu tư trong nước.
Còn vài thể loại giũa móng, bưng bê phở ở Mỹ thì làm dek gì có tiền mà gửi về quê hương. Đi tha phương 15-20 năm mới dám về quê một lần, chỉ chửi quê hương là giỏi.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Vi phạm điều 43 Nội quy diễn đàn

43. Lái chủ đề đang thảo luận sang một hướng khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

A98

Xe container
À quên thông não cho cụ vuốt râu đi bộ:

GDP VN 350 tỉ . VK gửi về cỡ 10 tỉ. Cụ bảo đất nước này nhờ tiền của đám liu vong mà được như ngày hôm nay cẩn thận được mời đi uống nước chè miễn phí đó.
Lấy đâu nước chè miễn phí cho loại đấy hả cụ. Có hành động gì đó, kiểu vu khống, bịa đặt, hay kêu gọi lật đổ mới có nước chè, chứ dốt nát là có nước chè thì tốn chè lắm.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Lấy đâu nước chè miễn phí cho loại đấy hả cụ. Có hành động gì đó, kiểu vu khống, bịa đặt, hay kêu gọi lật đổ mới có nước chè, chứ dốt nát là có nước chè thì tốn chè lắm.
Thế chắc phải mời cá. Mà phải cỡ cá.......voi mới đủ. ;))

baodem

[Tịch thu bằng lái]

Em biết có gia đình Việt kiều Mỹ năm 2019 về quê sau 20 năm. Về có cầm quà cho người thân đâu 20 cái iphone 5 cũ, về cho trẻ con cũng chả dùng vì chả dùng được face, youtube. Nói chuyện thì mới thấy họ vẫn nghĩ Việt Nam vẫn như 20 năm trước, điện lưới cắt luân phiên, điện thoại là hàng xa xỉ, tivi điều hòa thì cả khu mới có 1 ,2 cái. Giới thiệu với họ giờ điều hòa , tivi giá rẻ rồi lắp mỗi phòng ngủ 1 tivi, một điều hòa mà họ cứ tròn mắt ra.
:)

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Em biết có gia đình Việt kiều Mỹ năm 2019 về quê sau 20 năm. Về có cầm quà cho người thân đâu 20 cái iphone 5 cũ, về cho trẻ con cũng chả dùng vì chả dùng được face, youtube. Nói chuyện thì mới thấy họ vẫn nghĩ Việt Nam vẫn như 20 năm trước, điện lưới cắt luân phiên, điện thoại là hàng xa xỉ, tivi điều hòa thì cả khu mới có 1 ,2 cái. Giới thiệu với họ giờ điều hòa , tivi giá rẻ rồi lắp mỗi phòng ngủ 1 tivi, một điều hòa mà họ cứ tròn mắt ra.
:)
Đi năm 2000 mà còn thế thì chả trách đám đi từ hồi nẳm vẫn cứ u mê như sống trong hang.

Cụ làm em nhớ anh Phạm Đình Cung-Cung củ đậu. Ảnh giả nhời phỏng vấn mà bị bao nhiêu người dân trong nước vào chửi vì ngô nghê như trẻ con. ;))

harman_kardon

Xe điện
California dự định mở cửa bình thường trở lại vào giữa tháng 6 ( theo tính toán thì từ đây đến đó toàn bộ 39 triệu dân Cali sẽ được tiêm ngừa đầy đủ 2 liều thuốc).

Một ngày mùa xuân rực nắng ở miền Nam California. Hình chụp phía sau công ty em làm việc.

Hình chụp từ trên lầu, chụp qua cửa kính nên bị phản chiếu ánh sáng.
Thứ 3 tuần tới, Bên em nghị viện họp bàn về tình trạng dịch bệnh. khả năng cao sẽ hủy bỏ lệnh giới nghiêm như hiện nay. Cũng mong cuộc sống sớm trở lại bình thường. Tiệm Ngan già em cũng chỉ cầm chừng, đủ chi tiêu và duy trì cho nhân viên có công vc, tất nhiên phải chia nhau nghỉ . Chứ không làm 5 ngày / tuần đc. Tình trạng chung mọi nơi đều như vậy, nhiều nơi bi đát phải rao bán tiệm vì không đủ khả năng tài chính duy trì. Bởi tiệm của họ thuê của tư nhân nhỏ lẻ, họ không bớt đc tiền nhà bao nhiêu. mỗi tháng è cổ ghánh vài nghìn, kể cả bây giờ mở cũng ko có khách. Chịu hết nổi nên đành buôn , mặc dù em biết họ tiếc đứt ruột.
Em may mắn hơn là thuê tiệm trong Mall, nó là tập đoàn nên có chính sách rõ ràng. Tiền thuê tuy đắt nhưng luôn có lượng khách ổn định, ko có cạnh tranh . Mặc dù là kém so với trc kia. Bình thường cứ phải 4 đến 5 hoặc 6 thợ chiến vào tầm này cho hết tháng 9 thì rút lại 4. Đợt đầu đóng cửa 2,5 tháng họ miễn phí 2 tháng, đợt này từ tháng 1 đến giờ chưa phải trả 1 xu . chờ quyết định của tập đoàn. Thường những tập đoàn lớn họ sẽ đc CP giữ gìn bảo vệ cơ bản hơn. Ít ra trong lúc bà con điêu đứng , mình vẫn đủ ăn là may mắn rồi.

giang.nguyen

Xe điện

wanting252

[Tịch thu bằng lái]

Vi phạm điều 24 Nội quy diễn đàn

24. Đăng, phát thông tin gây hằn thù, kỳ thị, chia rẽ, ly khai dân tộc, xâm phạm quyền bình đẳng trong cộng đồng các dân tộc Việt Nam

coolpix8700

Xe ngựa
VK hằng năm gửi về 10 tỷ đô, thì 10 tỷ đó là tiền ròng. Cụ có làm trong mảng tài chính thì mới biết giá trị của 10 tỷ đô đó với quốc gia nó lớn thế nào, nhất là trong giai đoạn 20-30 năm trước khi đất nước mới bắt đầu XD & phát triển.
...
Chưa nói 30 năm trước!
Chỉ 10 năm trước thôi là bao nhiêu?
10 tỷ chỉ là mấy năm trở lại đây, nhất là từ khi lực lượng XK nhiều lên!

baodem

[Tịch thu bằng lái]

Burke

Xe tăng
VK hằng năm gửi về 10 tỷ đô, thì 10 tỷ đó là tiền ròng. Cụ có làm trong mảng tài chính thì mới biết giá trị của 10 tỷ đô đó với quốc gia nó lớn thế nào, nhất là trong giai đoạn 20-30 năm trước khi đất nước mới bắt đầu XD & phát triển.
Thậm chí mới 10 năm trước thôi, năm 2010-2011 thì dự trữ ngoại hối của VN cũng chỉ đạt tầm 10 tỷ đô thôi, thì cụ biết cái vai trò và sự đóng góp của 10 tỷ đô tiền ròng giai đoạn ấy trong tài chính quốc gia nó thế nào.
Cụ đem 10 tỷ đô tiền ròng ấy so với GDP 300 tỷ thì quá phiến diện.
Em trích ra một phần bài viết trên cổng thông tin doanh nghiệp chính phủ, hầu rộng đường cho các cụ tranh luận:
Philipin là nước nhận nhiều kiều hối nhất.
Cụ có thấy ai khá lên nhờ ngửa tay xin tiền chưa? Càng nhận viện trợ, càng được chu cấp, thì càng ngu và nghèo đi thôi.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Thứ 3 tuần tới, Bên em nghị viện họp bàn về tình trạng dịch bệnh. khả năng cao sẽ hủy bỏ lệnh giới nghiêm như hiện nay. Cũng mong cuộc sống sớm trở lại bình thường. Tiệm Ngan già em cũng chỉ cầm chừng, đủ chi tiêu và duy trì cho nhân viên có công vc, tất nhiên phải chia nhau nghỉ . Chứ không làm 5 ngày / tuần đc. Tình trạng chung mọi nơi đều như vậy, nhiều nơi bi đát phải rao bán tiệm vì không đủ khả năng tài chính duy trì. Bởi tiệm của họ thuê của tư nhân nhỏ lẻ, họ không bớt đc tiền nhà bao nhiêu. mỗi tháng è cổ ghánh vài nghìn, kể cả bây giờ mở cũng ko có khách. Chịu hết nổi nên đành buôn , mặc dù em biết họ tiếc đứt ruột.
Em may mắn hơn là thuê tiệm trong Mall, nó là tập đoàn nên có chính sách rõ ràng. Tiền thuê tuy đắt nhưng luôn có lượng khách ổn định, ko có cạnh tranh . Mặc dù là kém so với trc kia. Bình thường cứ phải 4 đến 5 hoặc 6 thợ chiến vào tầm này cho hết tháng 9 thì rút lại 4. Đợt đầu đóng cửa 2,5 tháng họ miễn phí 2 tháng, đợt này từ tháng 1 đến giờ chưa phải trả 1 xu . chờ quyết định của tập đoàn. Thường những tập đoàn lớn họ sẽ đc CP giữ gìn bảo vệ cơ bản hơn. Ít ra trong lúc bà con điêu đứng , mình vẫn đủ ăn là may mắn rồi.
Không giống bên em, các nhà hàng vẫn bị đóng cửa từ năm ngoái đến giờ chưa biết bao giờ mở lại. Nhưng giới nhà hàng vẫn phởn phơ lắm vì cả chủ lẫn người làm vẫn được trả lương cơ bản và được hỗ trợ tiền thuê cửa hàng của chính phủ.
Họ hàng bạn bè em toàn kinh doanh nhà hàng nên em biết rõ. Nhưng họ vẫn muốn được mở hàng để có thu nhập cao hơn và ở nhà lâu sinh buồn.

Trạng thái
Thớt đang đóng