Chi tiết thủ tục đi sang tên đổi biển cho xe cũ.

binhtx83

Xe buýt
Xin các cụ tư vấn giùm em! Em mua xe qua gara, nay gara không còn, liên lạc không được. Gọi điện hỏi chủ cũ về hồ sơ tự quản (xe đăng ký tháng 11-2010), chủ cũ bảo không nhớ và đã giao hết giấy tờ cho gara. Vậy em xin hỏi, nếu xấu nhất bộ hồ sơ tự quản này đã mất, thì em phải làm thế nào để sang tên đổi chủ?
Xin cảm ơn và vodka các cụ!
Em cũng như cụ, làm cái đơn của chủ cũ ra công an + bác hồ. Thấy mấy anh cò vạc mách như vậy. Nhưng em chưa làm.

CONGBM

Đi bộ
Các bác tư vấn giúp em với:
E có UQCC ký khống của chủ cũ ở số 2 vĩnh phúc nhưng chưa có dấu và tên của e ở bản UQCC.
E có bản phô tô hộ khẩu và CMT nhân dân của chủ cũ
Biển xe của e là biển 5 số xe kia morning đời 2009 đăng ký tháng 3 - 2012
Mong các bác tƯ vấn giúp e. Xin cảm ơn các bác

TranThiBich

Xe tăng
trường hợp của bác là mua xe ở salon hay của thợ xe nên họ thường đê trống người đợc ủy quyền, khi nào có người mua thì người mua chỉ cần điền tên vào và lấy dấu công chứng,, nếu bác muốn ủy quyền tênbacs thì bác chỉ cần điền tên bác vào và em có thề giúp bác được, trường hợp bác muốn sang tên thì phải ủy quyền cho người thân trong nhà bác rồi ký mua bán sang bác thì bác đi sang tên bình thường được, cò gì không hiểu bác có thể goi cho em em sẽ hướng dẫn bác

CONGBM

Đi bộ
Cảm ơn mợ và tôi đã lưu ĐT, có gì mợ tư vấn giúp nhe.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Các bác tư vấn giúp em với:
E có UQCC ký khống của chủ cũ ở số 2 vĩnh phúc nhưng chưa có dấu và tên của e ở bản UQCC.
E có bản phô tô hộ khẩu và CMT nhân dân của chủ cũ
Biển xe của e là biển 5 số xe kia morning đời 2009 đăng ký tháng 3 - 2012
Mong các bác tƯ vấn giúp e. Xin cảm ơn các bác
như này là đầy đủ roài mờ:))

bongkhanhlinh

Xe tăng
Cụ inbox e chi phi dẫn đường chỉ lối nhé, tks cụ ạ

ntanh12345

Xe hơi
Sau khi lập thớt hỏi các cụ, em có mày mò tự đi làm thủ tục cho V2 như sau. Lưu ý trường hợp của em như sau: (các trường hợp khác các cụ bổ sung nhé)
Xe; Vios 2009
Chủ cũ: Tìm được.
Thủ tục cần: Lập hợp đồng mua bán, xe đủ hồ sơ tự quản, chủ cũ đi cùng ra công chứng (tùy vào độ dẻo mỏ của các cụ, em còn mời đc cả 2 vợ chồng chủ cũ ra:P phòng công chứng, nếu ko các cụ mất thêm tiền cho công chứng đó nhé).
Ngày 1:
13h00: Xuống nhà chủ cũ dựng dậy ko ngủ trưa (phải mời cả vợ đi nhé vì công chứng nó đòi). Các cụ ngại thì làm cân hoa quả vì giờ mình nhờ chủ xe đi mà (bỏ đống tiền mua xe cũ mà vẫn khổ quá:P). Em thì không mất gì vì gặp phải chủ dễ tính.

14h00: Đến phòng công chứng.

Công chứng viên: (CC)Mời 2 anh ngồi xơi nước.
Em và chủ xe gọi tắt là khác hàng :(KH).
- KH: Đưa Sổ Đăng kiểm, Đky xe, chứng minh bên bán mua, chứng nhận kết hôn của bên bán. Ngồi chém gió với mấy em quay phim VTV2 chắc làm phóng sự về thủ tục đổi biển, giảm thuế...v..v

- CC: Sau 15p gõ xong hợp đồng, mời 2 vợ chồng bên bán và em ra đọc lại, ký và điểm chỉ (ngày xưa ko bít chữ mới điểm chỉ lăn vân tay, giờ nhìu chữ nó lại sợ hợp đồng giả nên cũng phải lăn vân tayb-()

- KH: Khác hàng đóng tiền phí CC hết 200k phí HĐMB, 550k Tiền gì éo hỉu đắt vãi.(được cái nó làm từ A-z photo đủ cả mình chỉ việc ngồi uống nc)

- KH: Cầm HĐMB (03 bản nhé). Photo thêm Dky xe, Chứng minh vợ chồng chủ cũ, đăng kiểm (cầm dự phòng sang thuế).

Em tạm biệt 2 vợ chồng chủ xe hẹn ngày gặp lại khi lấy biển mới caffe, bia bọt.

14h50:
Sang đến Thuế đống đa xin tờ khai, tự khai theo mẫu, cụ nào không biết phải hỏi (lúc này có 1 em ở showroom toyota bảo kẹp cho thuế 1 lít để nó tính thuế cho rẻ, em éo kẹp vì nó đã có mức quy định rùi).

- Thuế: Xem hồ sơ 5 phút. Ngẩng phán 1 câu. Thuế xe anh 4t390k.(mừng hú vía vì nghĩ xe mình hơn, Em liếc màn hình xe em nó tính giá xe có hơn 200t x 2% thôi)

- KH: Ngồi chờ 15p đi ký sếp. Nhận biên lai xong. Nhớ phải kiểm tra kỹ giấy tờ số khung số máy vì thuế có thể đánh sai.

16h00: Kết thúc vụ thuế má.

Ngày 2: Gặp XXX đăng ký ở 86 LTK.

- KH: Lên gặp XXX xin tờ khai, em tự ngồi khai, cụ nào không biết mất 3-5 lít cho bọn cò đó nhé. Khai xong xuống mất 3 lít cà số. Bước này em hơi bực trời thì mưa đã đành Vios cà số máy hơi khó gặp phải thằng cà số khung éo bít chỗ rạch mất miếng thảm xe của em, em điên chửi um lên, mấy chú mặt xanh như mít nhái. Nhưng thôi cũng chả gq đc gì nữa, mình phải Rực Rỡ cho xã hội nó vui (em học cụ móc lốp kaka)

- KH: Kẹp hồ sơ gồm: HĐMB, Tờ khai, Biên lai thu thuế, CMT của mình, Đky xe, Hồ sơ gốc của xe lên gặp XXX khám xe nhờ có ...chỉ lối sau 5p liếc hồ sơ xong. Mình nhận lại đưa sang cửa XXX chuyển hồ sơ. Liếc qua hồ sơ e hèm vài tiếng vì chắc chưa ...đi đúng lối. Em cười xin bổ sung hồ sơ, sau 5p kiểm tra, nhận giấy hẹn 2 ngày sau tháo biển cầm lên bấm biển mới. Không biết đc 88888 không:P

2 ngày nữa bấm biển em sẽ báo các bác. Tổng chi phí của em vụ này hết khoảng 6,5t, biển trong hn từ 4 lên 5 chỉ 150k thôi các cụ nhé.
Quy trình tóm tắt như sau:

Mua bán -> Công chứng HĐMB -> Khai, và đóng thuế -> Ra xxx đăng ký xin tờ khai->xuống cà số khung máy để dán vào tờ khai->nộp hồ sơ xxx khám xe và hồ sơ->xxx khám xong trả lại hồ sơ mang sang cửa xxx chuyển hồ sơ sếp ký -> Nhận giấy hẹn 2 ngày sau quay lại bấm biển.

Lưu ý cụ nào mất hồ sơ tự quản thì rườm rà hơn phải hỏi xxx thật kỹ, còn không thì hỏi mấy chú cò vạc cà số ở cửa xem các chú ấy giúp gì được không.

Có nhìu cụ hỏi hồ sơ tự quản. Vậy hồ sơ tự quản là gì? Em xin trả lời luôn: Nó bao gồm 3 tờ giấy: Hóa đơn VAT khi mua xe mới, Tờ khai thuế và biên lai thu tiền thuế của các cụ khi đóng.
Có cụ nào thắc mắc khâu nào. Cứ ném vào thớt e trả lời cho.
Thanks!
Hóng chờ phần tiếp theo của bác sau hai ngày. Bác cập nhật cho trọn vẹn một bài đeeee