[Funland] Chi tiêu trên % thu nhập thường xuyên

Chi tiêu hàng năm trên thu nhập thường xuyên của gd cccm?

• Dưới 20%

• 20% - 30%

• 31% - 50%

• 51% - 70%

• Trên 70%

Số lượt bình chọn sẽ hiển thị sau khi chọn.

ngoctu2109

Xe tăng
E Ăn bữa sáng lo bữa tối, căng.

anonym

Xe đạp
Chi ra, mất khoảng 40 % thu nhập, cũng chẳng có gì phải lo âu lắm Em nghĩ mợ thớt lo lắng hơi nhiều đó.
Lo bớt "dư dả" ạ :))
Phần lớn thu nhập gđ e dành cho việc học của con cái. >:D<
Học thêm hay học trường tư là con số lên ngay cụ nhỉ, trừ đại gia.

Dạ em thuê nhà 20tr/tháng, 2 con đi học mất khoảng 30tr/tháng, tiền chợ 10tr/tháng, tiền điện nước, internet, TV + phí dịch vụ + gửi xe ô tô ở chung cư (2 xe) khoảng 10tr/tháng, giúp việc 8tr/tháng, gửi xe ô tô khi đi làm + xăng xe 7tr/tháng, 2 vợ chồng mỗi người tiêu vặt 10tr/tháng. Như vậy các khoản chi cố định đã là 95-100tr/tháng rồi. Ngoài ra là các chi phí phát sinh như mua sắm đồ dùng, chăm sóc sức khỏe, đi du lịch.... Bình quân mỗi tháng nhà em đi du lịch mất khoảng 30tr nữa.
Chanh sả quá, nhà cụ chắc tài sản khắp nơi >:D<

Nhà cụ không có khoản nào cao quá, nhưng khoản nào cũng cao, nên cộng lại thành nhiều. Nhà em tất cả mọi khoản chi là cố định, chỉ có du lịch là không, sắp thành cố định nốt 8-|

1 tỏi thì 10% cũng là tốt, 10 củ thì 150% vẫn là thiếu.
Thu nhập tăng là lòi ra thêm nhu cầu, nên giữ con số 10% không dễ với 1 tỏi.

Quê bầm

Xe điện
Em tiêu trên 100% thu nhập thường xuyên. Lương vợ 70tr, lương em 50tr, mỗi tháng nhà em tiêu hết bình quân 130-140tr. Nếu chẳng may mất việc thì dòng tiền hàng tháng thâm hụt nặng luôn.
Cụ có mức sống tốt và chất lượng hơn nhưng em tin cụ còn nhiều khoản khác ngoài lương cố định nên mới tự tin vậy, em ngưỡng mộ cụ. Chúc cụ ngày mới hiệu quả

anonym

Xe đạp

Lương tháng sau 10 năm đi làm ở bệnh viện công. 1 tháng gđ em vận hành hết khoảng gần 40 củ. Số tiền lương em dùng để đổ xăng, gửi xe, mua xôi sáng.. Với giá xăng này có khi âm :(.
Vậy nên cụ nào công tác ở y tế công mà chỉ sống bằng lương thì em rất thông cảm việc phải chuyển sang tư để sinh tồn. Học phí ngành y giờ còn đắt gấp 10 ngày trước nữa (trước 950k/kỳ, giờ 9.5 triệu/kỳ - chỉ sau 10 năm).
Bản thân em không kiếm tiền từ ngành y, may có tí nghề tay trái từ thời sv, chứ không giờ chắc không nuôi nổi mình, đừng nói sinh con, mua nhà mua xe :-ss
Cảm ơn cụ đóng góp chữa bệnh cho chúng em.

Tùy mức thu nhập.
Mức chi tối thiểu cho 1 người sống ở TP HN là 4,5 tr / tháng. Nhà 4 người là tối thiểu 18tr/tháng, đó là mức tối thiểu không thể ít hơn, với điều kiện đã có nhà ở, đã có xe đi, con học trường công, khám chữa bệnh BV công ( nếu ốm).
Còn % chi tiêu mà ở mức 30% - 40% thu nhập thì phải áp dụng cho những hộ gia dình có thu nhập từ 100tr/tháng trở lên. Một gia đình mà 2VC làm Nhà nước mỗi người lương 7tr/tháng, nuôi 2 con nhỏ thì làm sao mà có thể tiết kiệm được mà còn tính % chi tiêu ??? Lúc đó có mà chi tiêu > 100% thu nhập ý chứ. Gọi là bội chi ngân sách theo cách nói của Nhà nước. =))
Cụ nói đúng, % thấp thể hiện hoặc gia đình vừa vừa chi tiêu tiết kiệm, hoặc gia đình khá chi thiêu bình thường, còn thu nhập thấp thì chắc chắn phải chi gần hết rồi. Chi > 100% thu nhập thì.. em chịu.

Nhà cụ tiêu nhiều thật. chi pí thuê nhà và tiêu vặt cao quá. Nhà em thu nhập tương đương nhà cụ nhưng chi tiêu =1/5 nhà cụ thôi (nhà em không thuê nhà).
Bình thường em cũng như cụ, gần đây chi tiêu cứ phình ra nên mới xem lại xem có những gì thay đổi thế.

a_cheng

Xe điện
Các Bác sỹ ở các Bệnh Viện công, tôi thấy toàn đi xe hơi đẹp. Nhiều người còn sở hữu thêm 1 vài BĐS Ngoại ô ngoài căn nhà đang sống ở Nội đô. Điều này là có thật...
thu nhập của họ đến từ nhiều nguồn lắm...Lương họ chả quan tâm đâu. Tôi biết được do có anh bạn làm Bác sỹ. :D
Cũng như các tầng lớp xã hội khác thôi cụ. có người có nhiều nguồn thu nhập khác thì họ làm ở nhà nước một là vì "đam mê" hoặc danh tiếng, hoặc là để hỗ trợ cho việc kinh doanh riêng của họ ( ví dụ bs có phòng khám tư). Nhưng phần lớn vẫn chật vật với đồng lương chết đói đấy cụ ạ, đặc biệt là mấy năm gần đây, sự vươn lên mạnh mẽ của xã hội, của y tế tư nhân càng làm cho thu nhập của y tế công hụt hơi so với mặt bằng chung, nên nhiều tinh hoa chuyển sang y tế tư lắm. Em có anh bạn cống hiến cho Bạch Mai nhiều năm, học lên tiến sỹ rồi mà vợ con khổ lắm vì ông ý theo phật, ăn chay, không nhận tiền đút, vợ nhỡ đứa thứ 3 không dám bỏ nên càng nặng gánh. Trước covid sống chủ yếu bằng việc cuối tuần xuống Hải Phòng, Quảng Ninh khám cho bệnh viện tư. Nhưng sau covid thì mất mối đó. Lúc đó bên Tâm Anh mời sang nhờ thành lập luôn khoa mới nên anh ấy sang xây dựng và mang cả ê kip theo luôn.

caisua

Xe lăn
Hiện tại, em không nắm được chi tiêu hàng tháng của gia đình, cũng không biết cần đến bao nhiêu tiền để sống. Việc đó, có người khác lo rồi. Bao giờ cần thiết, thì em mới nhìn đến tài chính.

Chi ra, mất khoảng 40 % thu nhập, cũng chẳng có gì phải lo âu lắm Em nghĩ mợ thớt lo lắng hơi nhiều đó.
Em cũng ko biết tổng thu nhập và chi tiêu như nào, cứ mỗi tháng em nộp 15tr, còn lại tự mình ăn tiêu, sửa chữa xe cộ nhà cửa và mua đồ mình thích cho cá nhân hoặc gia đình là hết xiền, chỉ để chục củ trong tài khoản phòng khi cần đến thì đỡ phải xin ai. Có thưởng em lại nộp tiếp chứ ko thì cứ thấy có xiền là em phá nhanh lắm.

binhduongdriver

Xe tải

Lương tháng sau 10 năm đi làm ở bệnh viện công. 1 tháng gđ em vận hành hết khoảng gần 40 củ. Số tiền lương em dùng để đổ xăng, gửi xe, mua xôi sáng.. Với giá xăng này có khi âm :(.
Vậy nên cụ nào công tác ở y tế công mà chỉ sống bằng lương thì em rất thông cảm việc phải chuyển sang tư để sinh tồn. Học phí ngành y giờ còn đắt gấp 10 ngày trước nữa (trước 950k/kỳ, giờ 9.5 triệu/kỳ - chỉ sau 10 năm).
Bản thân em không kiếm tiền từ ngành y, may có tí nghề tay trái từ thời sv, chứ không giờ chắc không nuôi nổi mình, đừng nói sinh con, mua nhà mua xe :-ss
Nhìn mức lương của bác thì đúng là ai cũng nản do vậy họ rời nhà nước nếu không có thu nhập ngoài

windy1

Xe điện
Em cũng ko biết tổng thu nhập và chi tiêu như nào, cứ mỗi tháng em nộp 15tr, còn lại tự mình ăn tiêu, sửa chữa xe cộ nhà cửa và mua đồ mình thích cho cá nhân hoặc gia đình là hết xiền, chỉ để chục củ trong tài khoản phòng khi cần đến thì đỡ phải xin ai. Có thưởng em lại nộp tiếp chứ ko thì cứ thấy có xiền là em phá nhanh lắm.
Thế là em có đồng minh rồi. :)
Cụ nộp còn giữ lại 1 ít, còn em thì cho hết thẳng vào tk NH, ra đường, rủi ro , có đạp bễ bánh tráng, trong túi cũng không có tiền mặt để đền.

cerato7749

Xe tăng
Em làm được 10 đồng thì tiêu hết 12 đồng còn để lại - 2 đồng. Cuộc sống giờ nó mong manh lắm, “ai biết mình sống đến ngày mai mà dành củ khoai đến sáng”

tqhai

Xe tải
Cụ có mức sống tốt và chất lượng hơn nhưng em tin cụ còn nhiều khoản khác ngoài lương cố định nên mới tự tin vậy, em ngưỡng mộ cụ. Chúc cụ ngày mới hiệu quả
Dạ đúng cụ ạ, em đã tính toán để mức chi tiêu hàng năm không quá 10% tổng tài sản, như vậy trong tình huống xấu nhất là mất việc và không có thu nhập gì khác thì gia đình vẫn được đảm bảo mức sống hiện tại trong vòng 10 năm. Tất nhiên nếu không có thu nhập thì chắc phải giảm chi tiêu đi, tức là mức sống hiện tại sẽ được đảm bảo trong khoảng 15 năm ạ. Cám ơn cụ, chúc cụ ngày mới vui vẻ ạ.

caisua

Xe lăn
Thế là em có đồng minh rồi. :)
Cụ nộp còn giữ lại 1 ít, còn em thì cho hết thẳng vào tk NH, ra đường, rủi ro , có đạp bễ bánh tráng, trong túi cũng không có tiền mặt để đền.
năm ngoái em nhận được cái mail kê khai chi tiêu, nhớ láng máng được mấy khoản: tiền học 2 đứa 35tr, trại dưỡng lão và thuốc thang phụ huynh 15tr, các khoản thường xuyên và ăn uống 10tr. Năm nay giảm được tiền học xuống còn 5tr cho con nhóc, thằng cả vừa ra trường đi làm lương 12tr thì cũng ko phải sắm gì cho nó nữa là bớt được 1 mớ rồi

Năm tiêu 1-2 củ/13 củ thu nhập, dưới 10%, e thấy ổn

apiz

Xe tải
Dạ đúng cụ ạ, em đã tính toán để mức chi tiêu hàng năm không quá 10% tổng tài sản, như vậy trong tình huống xấu nhất là mất việc và không có thu nhập gì khác thì gia đình vẫn được đảm bảo mức sống hiện tại trong vòng 10 năm. Tất nhiên nếu không có thu nhập thì chắc phải giảm chi tiêu đi, tức là mức sống hiện tại sẽ được đảm bảo trong khoảng 15 năm ạ. Cám ơn cụ, chúc cụ ngày mới vui vẻ ạ.
Cụ giỏi thật và tận hưởng cuộc sống tốt quá. E chỉ mong được như cụ

Mzc

Xe điện
Em tiêu 100% thu nhập. Vào khoảng 40-50 tr/tháng.

Cuongnh5256

Xe điện
Em tiêu có 10% lương cho sinh hoạt, 90% còn lại vk e lo =))
Nhà em thuộc loại ráo mồ hôi hết tiền nên chả tích lũy đc mấy:D

landaumuaxe

Xe điện
Các cụ đặt mục tiêu tiết kiệm & quản lý tài chính như thế nào ạ? Em hiểu con số phụ thuộc giai đoạn trong sự nghiệp, hoàn cảnh gd còn độc thân, chưa con hay con đã lớn hết.

Nhà em ~ 40, công việc đã ổn định, còn phải nuôi con c1, c2. Em cố gắng giữ mức chi tiêu hàng năm ~ 30% thu nhập, đến 40% bắt đầu hơi lo.

Gần đây chồng nói công việc căng thẳng, muốn đi chơi 2 tháng/ lần để thư giãn. Đặt các loại vé dịp lễ mới nhẩm tính.. thế này một năm mất bao nhiêu nhỉ?

Nhà cccm sao ạ?
thu nhập thế mà chi tiêu 40% đã lo rồi, e thì gần như vừa đủ, mà con e còn lít nhít lắm, mợ lo xa quá, giờ như của mợ thì thu nhập 2vc cũng tiền trăm rồi còn lo quá hic

Teen

Xe điện
Dạ em thuê nhà 20tr/tháng, 2 con đi học mất khoảng 30tr/tháng, tiền chợ 10tr/tháng, tiền điện nước, internet, TV + phí dịch vụ + gửi xe ô tô ở chung cư (2 xe) khoảng 10tr/tháng, giúp việc 8tr/tháng, gửi xe ô tô khi đi làm + xăng xe 7tr/tháng, 2 vợ chồng mỗi người tiêu vặt 10tr/tháng. Như vậy các khoản chi cố định đã là 95-100tr/tháng rồi. Ngoài ra là các chi phí phát sinh như mua sắm đồ dùng, chăm sóc sức khỏe, đi du lịch.... Bình quân mỗi tháng nhà em đi du lịch mất khoảng 30tr nữa.
Em thấy hình như nhà cụ đang bị ngược thì phải. Sau khi có thu nhập rồi mới set ra budget là bn/ tổng thu nhập, tức là chi tiêu đi sau thu nhập. Cụ đang để chi tiêu đi trước, khi có sự cố sẽ ảnh hưởng tới thanh khoản ngay đó cụ. Thông thường budget sẽ tầm 50-55%, đv nhà cụ, nếu ko giảmi được chi phí thì thu nhập phải tăng lên là 250-300tr/ tháng mới an toàn.