Thảo luận Chia sẻ kinh nghiệm đi xe Focus giúp em chút

thietnt

Đi bộ
Chào tất cả các bác.
Em mới mua con Focus trend 2018 và mới đi được 1 tuần, em có một thắc mắc muốn hỏi kinh nghiệm các bác một chút:
Trước đây em đi con Hyundai Accent, em có thói quen cứ về trước cửa nhà là để nguyên số D và phanh chân lại chờ mở cửa để phi vào nhà ko vấn đề gì. Hôm trước, em mới đi con Focus về đến nhà và theo thói quen cũng để nguyên số D và phanh chân lại, khoảng 5s - 7s sau em phát hiện thấy động cơ có tiếng rú nhỏ vang lên, vừa lúc cửa mở, em phi vào nhà, đỗ xe và chuyển sang số P mà động cơ vẫn còn tiếng rú nhỏ đó, em phải tắt máy mới hết.
Em hỏi thì bạn em nói là Focus có chế độ bù ga, nếu phanh chân mà vẫn để số D thì động cơ tự động bù ga nên có hiện tượng động cơ rú lên như vậy, vì thế khi tạm dừng phải chuyển sang số N để chờ. Hôm nay em đọc thảo luận thì thấy một số bác lại bảo đối với hộp số Powership của Focus thì khi dận phanh chân thì bộ ly hợp sẽ tự động ngừng hoạt động (giống như cắt côn ở số MT), khi nào nhả phanh, nhấn ga thì bộ ly hợp mới lại tiếp tục hoạt động. Vậy em muốn hỏi:
1. Vậy cơ chế hoạt động hộp số của Focus khi dùng phanh chân (mà vẫn ở số D) là như thế nào: (nó sẽ bù ga hay nó sẽ ngắt hoạt động của bộ ly hợp) và khi tạm dừng (đèn đỏ, tắc đường, chờ mở cửa) thì có được để số D không hay chuyển về số N?
2. Tiếng rú từ động cơ phát ra là do đâu? Hay do từ hiện tượng bù ga của Focus?
Vì em mới sử dụng hộp số Powership của Focus nên có nhiều thứ ko quen, ko biết, mong các bác có kinh nghiệm khai mở kiến thức cho em chút ạ.
Cám ơn các bác nhiều và chúc các bác một ngày tốt lành.

Chỉnh sửa cuối:

thietnt

Đi bộ
con này dùng selectship rồi mà Cụ, với lại về nhà thì về P chứ Cụ
Về nhà thì đương nhiên là P rồi, em đang hỏi về cơ chế hoạt động của hộp số khi tạm dừng dận phanh chân mà vẫn để số D cơ

Mạnh Ninh

Xe tải
Ủn xho cụ. Đời này dùng hộp số selectship rồi cụ ah

thietnt

Đi bộ
Cám ơn các cụ nhé.

tmlan

Xe tải
Nói chung là đi xe Ford, Mec, BMW.... thì chủ xe nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Chứ ko dùng theo thói quen như xe Hàn, Nhật đc