[Funland] Chia sẻ, bàn luận về Điều Hòa KK, Tủ Lạnh, Máy Giặt...

Miền Trung 38.43

Xe điện
Em 5 cái Daikin, cái to thì chạy êm, cái nhỏ thì kêu như ngựa. Cụ có mẹo nào không hay phương án sửa chữa là thay mới :))
Daikin mạnh trong phân khúc công nghiệp (VRV, Chiler,...) còn trong 2 mảnh dân dụng (nhất là 1 và 1,5 Hp) những năm trở lại đây giảm chất lượng, dù vậy anh ấy vẫn bá.
Daikin Made in Hưng Yên và Daikin Made in Thái Lan cũng khác biệt nữa :D
Cục nóng sau thời gian sử dụng sẽ kêu ồn là điều ko thể tránh khỏi với tất cả các hãng, nếu là phần cơ bên ngoài cụ có thể đệm lót cao su ở 4 chân máy, đệm vào các vị trí lỏng ở vỏ máy.
Còn nếu do phần bên trong thì phải thợ mới xử lý được cụ nhé, dù gì thì sau cùng nó vẫn ko thể trở lại như ban đầu được.
Tiếng ồn ko quá khó chịu thì phải chấp nhận, cách nhanh nhất vẫn là thay mới thôi ạ :D

Miền Trung 38.43

Xe điện
Nhà em có con máy giặt lồng ngang LG, dùng mấy năm rồi, dạo này lúc vắt thấy rất ồn và máy bị xê dịch nhiều (trước ko bị), mặc dùng tốc độ vắt vất như set như trước, chắc có bộ phận nào đó cần bảo dưỡng/thay thể rồi cụ nhỉ? nhờ cụ chỉ giáo, tks
Dạ, phương án đầu tiên là cụ tìm thợ đến vệ sinh lồng giặt, trong quá trình này thợ sẽ thay thế các ốc vít rỉ sét, xiết lại các vị trí, vì vệ sinh lồng giặt phải tháo hết mọi thứ ra.
LG lồng ngang không quá phức tạp như Electrolux. Thợ chuyên sẽ mất khoảng 2 tiếng xử lý, chi phí thông dụng là 400k hoặc 450k cụ nhé.
Cụ nên làm sớm tránh hư hỏng thêm.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Chào bạn, mình đang có nhu cầu mua tủ lạnh và máy giặt. Bạn bè khuyên dùng máy giặt có sấy và tủ lạnh cũng của hitachi loại 6 cánh nội địa. Mình muốn loại tốt tiện dụng ít hỏng, chi phí đắt chút cũng được. Bạn tư vấn giúp mình nên chọn loại nào với, Thanks bạn.
Dạ, Về MG nếu mình ở miền Bắc có mùa đông và ẩm ướt thì nên, phân khúc bình dân em khuyên cụ chọn LG có chức năng sấy, có chuyện thì hãng cũng bảo hành thay mới linh kiện cho cụ, còn Electrolux vẫn không hãng MG qua được anh ấy cả.
Về Tủ Lạnh Nhật nội địa thì Hitachi không còn gì đáng bàn thêm nữa đâu ạ.

Civic_2010

Xe tải
Chào bạn, mình đang có nhu cầu mua tủ lạnh và máy giặt. Bạn bè khuyên dùng máy giặt có sấy và tủ lạnh cũng của hitachi loại 6 cánh nội địa. Mình muốn loại tốt tiện dụng ít hỏng, chi phí đắt chút cũng được. Bạn tư vấn giúp mình nên chọn loại nào với, Thanks bạn.
máy giặt thì em ko biết, nhưng tủ lạnh 6 cánh thì nên dùng của Mitsubishi (nhà em đang dùng), dùng hơn 5 năm, hồi đó mua vì được em sales, quảng cáo là duy nhất tủ Mitsubishi là thực sự 6 ngăn riêng biệt (kín), các hãng khác chỉ là 6 cửa thôi, hậu vẫn bị thông, nhà em chốt, vì vợ thích các ngăn phải riêng biệt để đảm bảo vệ sinh.
Đợt rồi, trẻ con ở nhà chăc nghịch linh tinh, nên tắt lạnh một ngăn rau --> kết quả là ngăn rau ko lạnh, đồ bị chảy nước, trong khi các ngăn khác vẫn lạnh --> chắc đúng như quảng cáo, nhược điểm là nước sơn kém, dùng mấy năm mà có chỗ bị bong sơn rồi, em ko phải sales Mit đâu nhé

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em đang tìm bảng mạch này của tủ Toshiba GR-D43GV .

Cụ nào có (cũ cũng được) hoặc phục hồi được inbox em với ạ. Bệnh của nó là chết 4 cái nút bấm, kèm đứt mạch ngầm của mấy cái chân đấy.

Ảnh:

jafwm

Xe điện
Cụ yên tâm nhé, nói chung quy trình phải tuân thủ hút chân không (đặc biệt là các loại gas "khó tính" như R32 hay 410A) nhưng bước xả đuổi khí bằng gas nếu ko quá cầu toàn thì vẫn chấp nhận được.
Kể cả hút chân không thì sau khi tháo đồng hồ, thao tác tay của thợ ko nhanh, ko chuẩn sẽ xì gas, xì dầu.
Vậy nên cụ cứ yên tâm.
Dạ vâng, cảm ơn cụ!

Matiz 1.0

Xe điện

Ngo Rung

Xe lăn
Em đang tìm bảng mạch này của tủ Toshiba GR-D43GV .

Cụ nào có (cũ cũng được) hoặc phục hồi được inbox em với ạ. Bệnh của nó là chết 4 cái nút bấm, kèm đứt mạch ngầm của mấy cái chân đấy.

Ảnh:
Cụ chạy ra ông sửa đồ điện nào đấy họ thay nút và hàn mạch đứt cho. Cái này đơn giản mà \m/

Grand 2016

Xe tăng
Ae cho ý kiến chất lượng tủ lạnh 6 cánh Panasonic hàng sx Nhật bán về VN. So với Mitsu, Hitachi và Toshiba. Ưu nhược điểm...

Minh Tuy

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu vào hóng hớt kinh nghiệm ạ!
Hôm rồi phải chuyển cái điều hòa mà nhiều việc quên không để ý lúc thợ lắp lại bỏ qua bước hút chân không, chỉ xả tý gas để đuổi khí... chạ bít đảm bảo đc bao lâu nữa!
Máy nhà mình là máy gì và dùng loại gas nào cụ nhể