[Funland] Chia sẻ bỏ thuốc lá

Thanhavu

Xe hơi
Em cũng đang muốn bỏ thuốc :(

Minhhai2807

Xe hơi
E bỏ mãi mà toàn bỏ vào mồm thôi ;)(

quan trọng là có quyết tâm hay không thôi.bảo bỏ là bỏ ngay không cần bí quyết

SonataHQ

Xe điện
Em hút hơn 30 năm bỏ đc 2 năm tự hào lắm thế mà có thằng bạn đểu nó lập mưu cho em quay lại hút tẩu giờ đang ức đây, chắc em sẽ lại phải bỏ tẩu nữa, có điều làm thằng đàn ông muốn làm đc gì là làm đc theo ý mình thì cực kỳ sung sướng

SonataHQ

Xe điện
quan trọng là có quyết tâm hay không thôi.bảo bỏ là bỏ ngay không cần bí quyết
Cụ nói chưa đúng, bỏ thuốc với những người hút lâu năm bỏ ngay ko thể bỏ đc, về mặ mặt sinh học cần có hỗ trợ, em hút 35 năm ngày trung bình 1 bỏ phải có công thức đàng hoàng và em cũng tìm hiểu rất kỹ chuản bị mọi mặt rồi mới bắt đầu, nhưng đúng cần nhất là quyết tâm

H.U.Y

Xe điện
Mất bao công mới nghiện được mà bỏ cũng phí nhể

Tuấn Vios

Xe hơi
E năm nay cũng gần 3 chục, thâm niên hút cũng ngót nghét 12, 13 năm rồi. Cảm giác 2 năm gần đây người yếu hơn trước nhiều. Sáng dậy ko thể nào tỉnh táo 1 phát bật dậy luôn đc, nằm uể oải mãi trên giường mới nhấc nổi cái mông. Ko biết bây giờ đã là muộn để mình kịp bỏ thuốc chưa nữa. haizz

Sylvan Learning

[Tịch thu bằng lái]
E hóng với ạ, chứ e thấy bạn e đứa nào cũng thấy hút thuốc bảo bỏ nhưng bảo khó lắm chẳng cai được nên cũng tìm vài biện pháp để dứt khỏi luôn để không có hại cho sức khỏe

quasin3000

Xe tăng
Hút thuốc lá là do thói quen hàng ngày. Nếu có quyết tâm sẽ bỏ được.

Bỏ thuốc lá sẽ có một số hậu quả do hút thuốc đã lâu, cần phải theo dõi sức khoẻ một thời gian sau khi bỏ thuốc lá.

vtthang

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ thớt. Rõ ràng là cụ thấy cái hơn để bỏ thuốc lá. Hy vọng cụ không bị tái nghiện. Tôi cũng hút thuốc, đã bỏ được thuốc và giờ cực kỳ sợ mùi thuốc lá. Sau khi bỏ thuốc lá tôi thấy cuộc sống dễ chịu hơn rất nhiều so với trước khi bỏ thuốc về mọi mặt và vì thế tôi rất tự tin khổng thể tái nghiện hút thuốc lá được

uran

[Tịch thu bằng lái]
Em 1 ngày thấy sức khỏe kém cũng bỏ đột ngột, thế mà dứt hẳn được tận 5 tháng. Giờ em hút lại nhưng ko dám công khai, chỉ hút chui :((

Em cũng thâm niên hơn 20 năm rồi, muốn bỏ để đảm bảo sức khỏe vì cũng gần 5 sọi rồi. khoảng vài năm trở lại đây em thấy hút tăng lên so với hồi còn trẻ.
Trường hợp của em cũng giống cụ muốn bỏ mà lại hút nhiều hơn thế mới chết--> chắc chưa đủ quyết tâm :D:D:D

nvkvn

[Tịch thu bằng lái]
em đây cai lên cai xuống cuối cùng là cai đầu dài :))

Sarasa

Xe tải
Website
noithatotovietanh.com
Mềnh tuổi đời năm nay đã 40 roài, tuổi hút thuốc chắc cũng khoảng 24 năm còn tháng thì không nhớ rõ. Nói chung về việc hút hít thì đây đủ cả: Phiện, Lào, lá , cần sa, bồ đà ... đầy đủ cả, cái gì cũng hút nội ngoại ta tầu bục hết (Cigar Cuba, Cisa, thuốc lào Tung của….). Triền miên năm này qua tháng khác như vây, Hút… suốt ngày hút, mọi nơi mọi lúc (có thể) Thỉnh thoảng cứ đi đỏ cái gạt tàn ở nhà hay cái thùng rác ở cơ quan lại thây ghê ghê... hút nhiều quá .... cái gat tàn cứ như con nhím trước mắt, khỏi thuốc thì đong đưa như ma trước mặt. Trước khi bỏ thuốc 1 ngày ,mềnh cứ phải 1,5 bao còn nếu mà ngồi nhậu thi thôi rồi, nhẹ nhàng cứ 4-5 bao/cuộc. Đặc biệt hôm nào AE cơ quan tranh thủ buổi trưa làm thêm “cờ bạc” thì hút hít cũng kinh khủng như lắm
Sau Tết âm lịch vừa qua (do kế hoạch ăn nhậu quá nhiều và dầy), Mềnh tự cảm nhận thấy sức khỏe có phần đi xuống, qua cảm nhận của bản thân thấy có cảm giác khi hút thuốc vào không còn thấy ngon như trước nữa (kể cả sau khi ăn uống hay cafe, cái này các Pro nghiện nặng chắc hiểu:)), mà đặc biệt là cái môn ăn nhậu thi coi như xong, vị giác thì hỗn loạn còn khứu giác thi mất sạch luôn, mùi vị rượu ngon, đồ nhậu đặc biệt cũng không còn nhận biết được nữa, hơn hết mình tự nhận thấy cái mà mềnh sợ nhất đây là phản ứng trong công việc, đối nhân xử thế và cùng với nó nữa là sự nhanh nhạy trong suy nghĩ đã mất dần đi hay có thể nói là giảm rõ rệt. Đầu óc lúc nào cũng u u mê mê, sức khỏe thì mệt mỏi, uể oải (cái này chính xác là do việc hút hít quá nhiều, say thuốc mà gây ra). Sáng ngủ dậy thì "trời ơi" không thể tin là người trong gương lại là mình, mồm miệng thì khô rang như thể không khép đựoc, miệng lữoi thì cứng đờ và mồm thì khô đắng có lẽ do ban ngày hút nhiều nên đêm ngủ gáy rất to. Chắc chắn là há hốc mồm ra để mà ngáy nên mình có cảm giác là nó khô như da chân da tay mình vậy, nếu sơ ý mà đống miệng lại ngay sẽ bị nứt thịt đến chảy máu trong miệng (cái này f1 có kiểm chứng bằng cách quay video bố gáy để làm nhạc chuông :). Phải đứng như vậy với việc từ điều tiết nước bọt bên trong và vã nước lã ở ngoài trong miệng đến cả 3-5 phút mồm miệng mới trở lại mềm mại được. Tiếp theo .... đến hồi khạc nhổ cũng thôi rồi, nhiều lúc không hiểu tại sao mà cái mồm mình sao nó thối thế còn thối hơn cả cái ga cống nhà mềnh (quá tởm khi mình cứ đem cái mồm thế này hằng ngày hêt nối chuyên với vợ con, rùi bạn bè đồng nghiệp, mình cảm thấy mọi người xung quanh thật độ lượng khi mà có thể tiếp chuyên được với một người mà mồm miệng hôi đên vậy)
Mềnh có cảm nhận rằng mọi việc dần trở nên không ổn lắm và vấn đề đi đến quyết định chuẩn bị bắt đầu.
Sau một cuộc nhậu tầm 16 tiếng (gồm cả bia, rượu hút hít, mát xa và dy chuyển đên 4 địa điểm khác nhau). Mềnh không hiểu về được đến nhà kiểu gì nữa. Sáng dậy không còn đủ sức mà ngồi dậy nữa, chỉ đủ sức lết ra tủ lạnh và làm một chai nước cớ tầm gần lít nuốt chửng để giải rượu , nhưng uống nước vào thi lại say và cảm giác nóng lạnh trong cơ thể thay đổi liên tuc, đầu óc thi miên man chẳng nghĩ gì nổi quá 1 phút, tri óc thì không còn nhớ nổi những việc hôm qua đã xảy ra những gì (đây là cảm giác mà các Pro hay ăn nhậu chắc thông cảm nhất. kekekek). Thể xác và tình thần đều hoảng loạn, mệt mỏi và tư cảm nhận thấy quá thất vọng vì bản thân, chẳng còn gì để nói nữa cả. Đang miên man với những suy nghĩ chán chường ấy, tay mình lại chạm đến bao thuốc – vật duy nhất còn bên cạnh mình. Mình quyết định châm một điếu cho tỉnh táo, những thồi rồi. Sau khi hút được một hơi thi mình bắt đầu ho, cơn ho kéo dài khoảng hơn phút gì đó, cứ như có cái g đó mắc ở ngang cổ họng như mắc xương cá. Cố gắng khạc cũng không ra mà mỗi lần cố mình lại ho cảm thấy như mình khạc ra cả đến mấy miếng phổi mất. Cảm giác sợ hãi và lo lắng cho sức khỏe bắt đầu. sau đợt ho bắt đầu đến cơn buồn nôn, mình có khi thôi không tả thêm nữa chi cố mấy từ thế này, “nôn ra cả mật xanh mật vàng” luôn. Người mình có lẽ qua mệt nên lả đi (có thể là do cơ thể đã bị rối loạn tiêu hóa kèm theo khả năng đề kháng đã yếu dần). Đến lúc này thi đầu óc mình chỉ còn có thể nghĩ đên mỗi việc là phải bỏ thuốc lá đầu tiên – cơ hội nhanh nhất để mình có thể khôi phục lại sức khỏe cho chính bản thân mình. Đến lúc này suy nghi miên man tư nhiên mình nghĩ đến nếu mình phải vào viện nằm đấy điều trị thì sao bây giờ? con cái ai chăm? công việc rồi thu nhập của cả gia đình sẽ ra sao? Vào viện mà nằm bây giờ thi các Pro bik rồi, còn hơn tù…. (mình tâm sự thật là mình rất nhát, mỗi lẫn thấy Dr. mà nó câm mùi tiêm là mình cứ gai hết cả người)
Và mình đã quyết định như vây đấy, Bỏ thuốc và bỏ thuốc ngay không cần lý do để ngụy biện, bắt đầu ngay và không lăn tăn suy nghĩ nữa.
Đến nay mình đã bỏ được hơn 2 tháng rồi, mình sẽ chia sẻ với các Pro thêm về tình trạng “cực phê” sau khi đã bỏ được thuốc lá. Các Pro cứ từ từ chia sẻ và like nhiều chút nhé, hy vọng mọi người sẽ biết và cùng chia sẻ nhiều hơn nữa …
E like nha. E tôn trọng sở thích của các cụ, nhưng quyết tâm của cụ làm e nể. Nó là một thói quen, lúc thì nhớ thì như lên cơn nghiện ấy, k chỉ là muốn bỏ là được. Mà phải bỏ hẳn. Nó cần đến lý trí và sự quyết tâm nhiều lắm :) :) :) Chúc các cụ thành công. E bắn pháo hoa ăn mừng nhá

Tit_mu_tap

Xe tăng
em chả hút, thi thoảng lắm thèm thì làm 1 hay 2 điếu, ko quan trọng.

Hòa HAAN

Xe máy
Em có tuổi đời chắc bảng cụ chủ. Tuổi thuốc tính đến nay cũng tầm 26 năm, em cũng khoảng 1bao/ngày.
Em thấy việc hút hay không hoàn toàn tự chủ, từ năm 2008 đến nay, mỗi năm em dừng không hút từ 3 đến 6 tháng. Hiện nay thì em có suy nghĩ sẽ không hút nữa và việc đó hoàn toàn do quyết tâm của mình thôi. Chúc CCCM sớm bỏ được thuốc ( các cụ cứ nghĩ xem nếu cccm bở sớm 1 tháng thì cccm có khả năng sống thêm với vợ con cccm 1 năm nữa. CCCM chọn đi)