[Funland] Chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên

taychoi2403

Xe tải
Chúc mừng cụ! Em cũng từng đi đấu giá đất, hồi Hà Đông chưa về Hà Nội, biết tin đấu giá vu vơ, rồi cũng làm, lúc chưa đấu nhìn miếng đất chán chết, hoang vu gần nghĩa địa, đường bé tí, ngoằng nghèo, lúc đấu trúng cũng bình thường, nhưng vừa bước chân ra khỏi phòng đấu giá là đám "cò đất" lao vào, dúi danh thiếp, xin số phone, cảm giác như người hùng, giá lên từng ngày, rồi Hà Đông sát nhập Hà Nội, rồi đỉnh cao 2011, giá lên gấp 7 lần mà em chả có cảm xúc gì. Một lần lượn qua xem thì cò đất hỏi vu vơ "lãi rồi bán nhé" em "ừ" thế là sáng hôm sau cò đất với người mua đến nhà để đặt cọc, em ngập ngừng thì bị gây sức ép, phải kí, khách vừa ra cửa thì vợ gào toáng lên: "sao ngu thế, giá còn lên nữa" Em luống cuống đòi trả tiền cọc thì cò cười khẩy "trả thì đền gấp 3". Tóm lại, em bán lãi gấp 7 lần.
Lúc bán xong, cầm tiền, 2 vợ chồng buồn rũ ruợi, cứ trách móc nhau, rồi đi tìm mua đất, cái lúc đất nó lên thì không tìm được chỗ nào vừa ý, lại quay về nhìn đống tiền mà chán nản.
Rồi sau 2011, bds xuống dốc không phanh, ... lúc đó mới biết đời có số
Tóm lại miếng đất đầu đời của em nó như thế!
Thế thì xin chúc mừng cụ, em đợt 2010-2011 cũng tý chết vì đu đỉnh. Em vốn chỉ tin vào khoa học nhưng càng về già em lại càng nghi ngờ niềm tin vào khoa học của em, có lẽ nào đời nó có số thật he he

anphudong

Xe buýt
Lần đầu " Làm chuyện ấy-Mua nhà " em thấy nó bình thường thôi mà cảm giác hồi hộp như muốn vỡ tim là ngày cuối năm cấp 3 cầm tay bạn gái rồi liều hôn 1 cái lúc liên hoan chia tay tuổi học trò, lúc đó miệng thì lắp bắp ko nói nên lời, trời đất quay cuồng người say lảo đảo ko thể đứng vững nữa, họ đi rồi mà mình còn thẫn thờ cả tiếng mới bình tâm lại được ý.

Vietex

Xe điện
Cháu mua căn nhà đầu mấy năm trc, lúc chuyển đồ sang thì vợ bầu 6 tháng, họ hàng ở quê, cơ quan ở xa k nhờ đc ai, có mỗi thg em vợ chuyển cùng.
Nằm lăn ra sàn mà cũng phê.

K.P.T 74

Xe buýt
Chúc mừng cụ! Em cũng từng đi đấu giá đất, hồi Hà Đông chưa về Hà Nội, biết tin đấu giá vu vơ, rồi cũng làm, lúc chưa đấu nhìn miếng đất chán chết, hoang vu gần nghĩa địa, đường bé tí, ngoằng nghèo, lúc đấu trúng cũng bình thường, nhưng vừa bước chân ra khỏi phòng đấu giá là đám "cò đất" lao vào, dúi danh thiếp, xin số phone, cảm giác như người hùng, giá lên từng ngày, rồi Hà Đông sát nhập Hà Nội, rồi đỉnh cao 2011, giá lên gấp 7 lần mà em chả có cảm xúc gì. Một lần lượn qua xem thì cò đất hỏi vu vơ "lãi rồi bán nhé" em "ừ" thế là sáng hôm sau cò đất với người mua đến nhà để đặt cọc, em ngập ngừng thì bị gây sức ép, phải kí, khách vừa ra cửa thì vợ gào toáng lên: "sao ngu thế, giá còn lên nữa" Em luống cuống đòi trả tiền cọc thì cò cười khẩy "trả thì đền gấp 3". Tóm lại, em bán lãi gấp 7 lần.
Lúc bán xong, cầm tiền, 2 vợ chồng buồn rũ ruợi, cứ trách móc nhau, rồi đi tìm mua đất, cái lúc đất nó lên thì không tìm được chỗ nào vừa ý, lại quay về nhìn đống tiền mà chán nản.
Rồi sau 2011, bds xuống dốc không phanh, ... lúc đó mới biết đời có số
Tóm lại miếng đất đầu đời của em nó như thế!
cụ thật may mắn

Tony_Le

Xe container
Mua nhà, đó là một trong số ít các việc lớn trong đời người. Mua căn nhà đầu tiên thì khỏi phải nói cảm xúc lúc đó nó lớn và dâng trào cỡ nào rồi. Em lập thớt này để các cụ các mợ vào chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên.
Với em thì cảm xúc lâng lâng thật khó tả. Em khá kỹ tính nên xem phải đến 20 căn mới chốt được 1 căn. Cọc xong rồi lâng lâng sướng lần 1. Nộp hồ sơ vay ngân hàng được ngân hàng báo chấp nhận, lâng lâng sướng lần 2. Lúc ký hợp đồng mua bán và nhận chìa khóa lâng lâng sướng lần 3. Em nhận nhà vào cuối chiều và tối hôm đó em cứ đi đi lại lại 1 mình khắp nhà luôn. Căn hộ chỉ 100m2 thôi nhưng vì đồ đạc chủ nhà đã chuyển đi hết nên cảm thấy nó rộng mênh mông dã man luôn. Một phần cảm thấy nó rộng nữa là trước đó em chỉ ở thuê trong 1 căn hộ studio 18m2 thôi. Nhà chả có đồ đạc gì thế mà em vẫn ôm chăn mền sang để nằm ngủ ngay dưới sàn nhà ngay tối hôm nhận nhà. Đi đi lại lại chán rồi lại nằm, nằm chán rồi lại dậy đi đi lại lại, cảm xúc lâng lâng mãi tới 2-3 giờ sáng mới ngủ được (bình thường em là 1 đứa rất dễ ngủ, nằm xuống vài phút là ngủ sâu rồi). Mới đó mà đã hơn chục năm rồi, mỗi lần nghĩ lại em lại thấy dường như nó mới diễn ra gần đây thôi và rồi lại tự mỉm cười 1 mình. Phải nói rằng đó là 1 cảm xúc rất khó quên trong đời người.
Đặt cọc xong mới đi vay là lấy gì cắm hả cụ? Nếu Ngân hàng say No thì sao hả cụ?

taychoi2403

Xe tải
Đặt cọc xong mới đi vay là lấy gì cắm hả cụ? Nếu Ngân hàng say No thì sao hả cụ?
À em mua nhà ở nước ngoài nên quy trình nó là vậy cụ à. Nếu có hai ngân hàng trở lên từ chối thì em gửi thư từ chối của ngân hàng cho chủ nhà và thu cọc về cụ ợ

buonbanxecubmw

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự e quên cảm giác mua nhà lần đầu thật, giờ như mua mớ rau, còn ko cảm xúc bằng mua cái ô tô luôn ấy :)
Thật
Mua ô tô mình còn đi. Mua nhà xong, ck xong thì vứt đấy cho môi giới. Cũng chả thăm nó lần thứ 2

Nhan886

Xe buýt
Mình đang còn bộ hồ sơ - hợp đồng mua B5 cầu Diễn của chị Đại Châu T Nga hồ sơ cầm lâng lâng hơn 10 năm rồi đang để tủ ạ... rút kinh nghiệm chưa sổ sách thì không nên mua bán chi ạ!

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 15 năm em đi đặt cọc buoi tối, xong xuôi trời mưa to ngập hết cả đường chui vào nhà nghỉ tránh mưa. 5 năm sau làm HD đúng lúc bị sốt đùng đùng.
=> Hôm nào cũng mệt :D

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
Em thì vì bước hụt gãy mọe nó chân. Thế là 2 vk ck đi mua chung cư bất chấp giá leo cao =]]] vui thì cũng vui lắm mà nợ ngập cổ rồi

haunt86

Xe tăng
Mua nhà, đó là một trong số ít các việc lớn trong đời người. Mua căn nhà đầu tiên thì khỏi phải nói cảm xúc lúc đó nó lớn và dâng trào cỡ nào rồi. Em lập thớt này để các cụ các mợ vào chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên.
Với em thì cảm xúc lâng lâng thật khó tả. Em khá kỹ tính nên xem phải đến 20 căn mới chốt được 1 căn. Cọc xong rồi lâng lâng sướng lần 1. Nộp hồ sơ vay ngân hàng được ngân hàng báo chấp nhận, lâng lâng sướng lần 2. Lúc ký hợp đồng mua bán và nhận chìa khóa lâng lâng sướng lần 3. Em nhận nhà vào cuối chiều và tối hôm đó em cứ đi đi lại lại 1 mình khắp nhà luôn. Căn hộ chỉ 100m2 thôi nhưng vì đồ đạc chủ nhà đã chuyển đi hết nên cảm thấy nó rộng mênh mông dã man luôn. Một phần cảm thấy nó rộng nữa là trước đó em chỉ ở thuê trong 1 căn hộ studio 18m2 thôi. Nhà chả có đồ đạc gì thế mà em vẫn ôm chăn mền sang để nằm ngủ ngay dưới sàn nhà ngay tối hôm nhận nhà. Đi đi lại lại chán rồi lại nằm, nằm chán rồi lại dậy đi đi lại lại, cảm xúc lâng lâng mãi tới 2-3 giờ sáng mới ngủ được (bình thường em là 1 đứa rất dễ ngủ, nằm xuống vài phút là ngủ sâu rồi). Mới đó mà đã hơn chục năm rồi, mỗi lần nghĩ lại em lại thấy dường như nó mới diễn ra gần đây thôi và rồi lại tự mỉm cười 1 mình. Phải nói rằng đó là 1 cảm xúc rất khó quên trong đời người.
Căn này cụ mua ở VN hay bên Pháp ạ ? Em thì ngày đầu mua nhà cũng lơ ngơ lắm, cũng vui nhưng cũng sợ vì còn nợ. Em cho thuê được 3 năm rồi nhưng bây giờ trở về thấy nó không còn đẹp nhưng trong ký ức mình nữa do người thuê họ không chăm sóc như tổ ấm của mình :(

jazzzzz

Xe lăn
Căn nhà đầu tiên em nhận năm 2005, căn CC 90m, ngày nhận nhà 2 đứa xin nghỉ đèo nhau đi.
Nhà chưa có gì (chỉ có Wc là đủ đồ), phòng ngủ cũng chỉ có cái đệm 3 khúc chủ ĐT tặng. Sau khi ký tá, nhận bàn giao, lau qua mấy chỗ xong 2 đứa trải đệm ra vật nhau, chưa bao giờ cảm giác phê như vậy dù trời khá lạnh.

AcidS

Xe điện
Vợ quản tiền, chỉ tay, hồ sơ nhà đấy ông ký đi. Lúc nhận nhà được yêu cầu mang đồ đi đo đạc, kiểm tra như ông thợ được thuê.
Tối lại về nhà cũ ngủ, thấy thích nhà cũ hơn nhà mới.
Công nhận không phải tiền mình bỏ ra, mất sướng :D

DurexSSL

Xe buýt
Dẫn đối tác vào làm thủ tục hạ chầy thì mới trọn vẹn Cụ êy

buonbanxecubmw

[Tịch thu bằng lái]
Căn nhà đầu tiên em nhận năm 2005, căn CC 90m, ngày nhận nhà 2 đứa xin nghỉ đèo nhau đi.
Nhà chưa có gì (chỉ có Wc là đủ đồ), phòng ngủ cũng chỉ có cái đệm 3 khúc chủ ĐT tặng. Sau khi ký tá, nhận bàn giao, lau qua mấy chỗ xong 2 đứa trải đệm ra vật nhau, chưa bao giờ cảm giác phê như vậy dù trời khá lạnh.
Cụ giàu ghê. 2005 mà đã có cc tận 90m2

coolpix8700

Xe ngựa
Em đi đấu giá mua Cty.
Đấu giá ở Bảo Việt - Bà Triệu, họ thông báo bắt đầu lúc 10 giờ sáng.
Em vẫn đến cơ quan (cũ). Định chỉ láng tráng 1 lúc rồi chạy ra chỗ đấu giá, không ngờ sếp bắt đi họp. Nội dung chẳng có gì mà các ông ấy thi nhau phát biểu. May phần chính xong em chuồn ra khỏi cuộc họp phi đến Bà Triệu. Bà xã bảo họ điểm danh, nhưng đã đăng ký hộ, lúc đó họ cũng đã phổ biến và hướng dẫn xong thể lệ và phát phiếu. Em cũng kịp điền vào phiếu, ký tên vào bỏ vào thùng.
Buổi đấu giá hôm ấy mỹ mãn, ai đăng ký bao nhiêu đều mua được từng ấy, vì thời gian đó Nhà nước bán nhiều, chỉ thiếu người mua!

minhnguy

Xe máy
Chúc mừng cụ chủ, lần đầu mà mua căn 100m2 là cũng giỏi đấy. Em mua nhà 3 lần rồi, toàn chung cư thôi, lần nào cũng lâng lâng cả, dù căn đầu tiên là nhà TN thấp.