[Funland] Chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên

scorp8x

Xe container
11 năm trước là cái nhà đầu tiên em tự mua đc :D cảm giác cũng yomost gần 1 năm, sau này thì thấy bình thường

toyota219

Xe điện
Vào ĐH thì 6 tháng sau e đc bm cho xèng rồi mua cái cc đầu. Do kế hoạch là 2 chị e học SG thì sau này bm vào cùng nên lo “trãi nệm” trc😂😂😂😂 Gần 5 năm sau bán lời đâu đc 60%🤣🤣🤣🤣
Đổi 1 ít $ và vàng (hình như đâu đó 13tr)
Sau khủng hoảng 2008, nhiều lúc 2 3 tháng 1 căn😭😭😭😭 trước khi tụi nhìu cash nhảy vào vùng e.
Cô thương lần nữa, khi mấy chị e dì cháu mua xong trước covid2020😄😄😄😄
J nhà cao+ ls cao nên chuyển wa chiên trứng, cảm giác đúng như thời đó.

Cuabeo

Xe buýt
Đem đầu tiên ngủ nhà mới; Em chỉ nhớ là con gấu nhà em nó bảo là lần đầu tiên nó rên la to và thoải mái thế. kkkkkk

New Audi R8

Xe buýt
Mua nhà, đó là một trong số ít các việc lớn trong đời người. Mua căn nhà đầu tiên thì khỏi phải nói cảm xúc lúc đó nó lớn và dâng trào cỡ nào rồi. Em lập thớt này để các cụ các mợ vào chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên.
Với em thì cảm xúc lâng lâng thật khó tả. Em khá kỹ tính nên xem phải đến 20 căn mới chốt được 1 căn. Cọc xong rồi lâng lâng sướng lần 1. Nộp hồ sơ vay ngân hàng được ngân hàng báo chấp nhận, lâng lâng sướng lần 2. Lúc ký hợp đồng mua bán và nhận chìa khóa lâng lâng sướng lần 3. Em nhận nhà vào cuối chiều và tối hôm đó em cứ đi đi lại lại 1 mình khắp nhà luôn. Căn hộ chỉ 100m2 thôi nhưng vì đồ đạc chủ nhà đã chuyển đi hết nên cảm thấy nó rộng mênh mông dã man luôn. Một phần cảm thấy nó rộng nữa là trước đó em chỉ ở thuê trong 1 căn hộ studio 18m2 thôi. Nhà chả có đồ đạc gì thế mà em vẫn ôm chăn mền sang để nằm ngủ ngay dưới sàn nhà ngay tối hôm nhận nhà. Đi đi lại lại chán rồi lại nằm, nằm chán rồi lại dậy đi đi lại lại, cảm xúc lâng lâng mãi tới 2-3 giờ sáng mới ngủ được (bình thường em là 1 đứa rất dễ ngủ, nằm xuống vài phút là ngủ sâu rồi). Mới đó mà đã hơn chục năm rồi, mỗi lần nghĩ lại em lại thấy dường như nó mới diễn ra gần đây thôi và rồi lại tự mỉm cười 1 mình. Phải nói rằng đó là 1 cảm xúc rất khó quên trong đời người.
E cũng kinh qua 4 căn nhà r, nhưng đúng là căn đầu tiên cảm xúc nhất. Cảm giác sở hữu 1 tài sản tiền tỷ lúc đó thật tự hào và hạnh phúc các cụ ạ.
Giờ thì mua căn chục tỷ cũng chả cảm xúc mấy nữa.

taychoi2403

Xe tải
Em chưa có căn nào nên chỉ đặt gạch hóng kinh nghiệm của các cụ 8->.
Cụ lại chém rồi, tầm cụ thì muốn sở hữu nhà ở đâu trong cái gầm trời này chẳng được. Chắc là cụ đang ở nhà của các cụ thân sinh nên cụ không được trải qua cái cảm giác sung sướng khi tậu được 1 căn nhà đầu tiên để ở như chúng em.

DinhKan

Xe đạp
Em thì chưa đủ tiền mua nhà nên chưa có cảm giác đó, lên cũng chúc mừng các các cụ mua được nhà mới của riêng mình ^_^

trinhhunghb

Xe lăn
Of nhà mình nhiều Cụ giầu thật

xetaiday

Xe buýt
Em mua đất xong rồi xây nhà lên nên chẳng thấy lâng lâng tí nào. Chỉ thấy mệt.
Lúc mua chiếc ô tô mới đúng là khó tả. Tối 2h sáng ko ngủ đc, chạy ra nhìn ngắm mãi con xe, rồi lên bật đèn nổ máy xuýt xoa. Cứ tưởng tượng ra cảnh đi dưới trời mưa, đường trơn ướt, ngồi trong con xe bật nhạc chạy bon bon... phê...

starsn

Xe điện
Em cưới xong đu đỉnh cc năm 2011, căn 150m, mua xong giá rớt thảm hại & chủ đầu tư không xây, hình như bàn giao chậm 3 năm. Hồi đấy mua xong nghĩ, ờ, thế là tạm an toàn tài chính, cuối cùng bán lỗ 4-500tr + om tiền ở đấy 5 năm :(

Về sau có mua thêm nhà nhưng cũng phải make trade off vì nhiều lý do nên cũng không có cảm xúc gì lắm, vì có những ưu tiên quan trọng hơn cái nhà.

Cái thường xuyên làm em có cảm xúc là thay đổi trong công việc của em + chồng (từ hào hứng hy vọng đến chán nản muốn quit :D), tình hình học hành của con, đi chơi với gd.

Chỉnh sửa cuối:

DinhKan

Xe đạp
Em cưới xong đu đỉnh cc năm 2011, căn 150m, mua xong giá rớt thảm hại & chủ đầu tư không xây, hình như bàn giao chậm 3 năm. Hồi đấy mua xong nghĩ, ờ, thế là tạm an toàn tài chính, cuối cùng bán lỗ 4-500tr + om tiền ở đấy 5 năm :(

Về sau có mua thêm nhà nhưng cũng phải make trade off vì nhiều lý do nên cũng không có cảm xúc gì lắm, vì có những ưu tiên quan trọng hơn cái nhà.

Cái thường xuyên làm em có cảm xúc là thay đổi trong công việc của em + chồng (từ hào hứng hy vọng đến chán nản muốn quit :D), tình hình học hành của con, đi chơi với gd.
Này có phải bị hiệu ứng Social Proof ko ta :D

dheIa

Xe điện
Nhà cửa đất cát là cái duyên nữa ạ.
Em vốn chả hào hứng nhà cửa lắm vì chỗ ở chả thiếu. Nhưng bữa lạc vào hội chợ, vô tình đc phát cho cái tờ rơi. Thấy cái nhà xinh quá, em nghịch ngợm hỏi thử. Đúng đợt đỉnh điểm covid, giao dịch mua bán như đóng băng nên khách hàng đc chiều hơn cả thượng đế. Em ko chạy đc chỉ vì đc bên môi giới chăm sóc cẩn thận chu đáo quá :)

Lúc mua thì cũng chẳng biết đắt rẻ thế nào. Mua chỉ vì thấy nó xinh xắn hợp mắt, với cả vừa khả năng tài chính. Giờ, sau 3 năm, giá khu vực chỗ em tăng hơn 40% trên mặt bằng tăng chung là 30%.. thì em mới thấy lâng lâng. Chứ lúc vừa mua thấy bình thường, thậm chí còn nhiều lúc tự mắng mình ngu zai (anh môi giới chăm sóc cẩn thận quá, ko chạy đc nên phải mua mà 😂)

Sau khi mua nhà thì công việc thăng hoa. Ko biết có phải do hợp phong thuỷ cái nhà ko.
Ơn Trời!

Thánh nhân đãi kẻ khù khờ. Câu này quá đúng với em. Nên em càng tin chuyện nhà cửa đất cát nó là cái duyên ạ.

Cái gì đến sẽ đến. Em kể chuyện của em để động viên bác nào chưa có nhà thì cũng đừng vật vã lo lắng quá :D

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe điện
Từ 20 năm trước nên em ko còn nhớ đc cảm xúc đó nữa, chiều qua vừa chốt căn tiền gấp 20 lần hồi đó mà chả còn cảm xúc gì
20 năm trước vàng khoảng 6tr/lượng, giờ 80tr/lượng, thì căn hộ gấp 20 lần bây giờ coi như tăng không đáng kể. Đất LB, HĐ cùng thời gian đã tăng khoảng 50 lần trong 20 năm. Giờ phải mua căn giá thật cao bằng 100 lần (VNĐ) thời 20 năm trước thì mới nhiều ấn tượng.

Cảm xúc là ở độ tuổi 2x đầu 3x, người trẻ đang ở thuê, mua được nhà lần đầu.
Cảm xúc gì nữa ở tuổi gần 60. Tuổi này nhiều người khá giả (chưa phải hạng giàu) có khoảng chục cái sổ đỏ cất két rồi.
Thiếu tướng Ca (HP) nghỉ hưu có tới 40 sổ đỏ và 2 BT. Và tướng này chỉ là hạng thường trong đội ngũ tướng.

Đào Tử Thi

Xe container
Mua nhà, đó là một trong số ít các việc lớn trong đời người. Mua căn nhà đầu tiên thì khỏi phải nói cảm xúc lúc đó nó lớn và dâng trào cỡ nào rồi. Em lập thớt này để các cụ các mợ vào chia sẻ cảm xúc khi mua căn nhà đầu tiên.
Với em thì cảm xúc lâng lâng thật khó tả. Em khá kỹ tính nên xem phải đến 20 căn mới chốt được 1 căn. Cọc xong rồi lâng lâng sướng lần 1. Nộp hồ sơ vay ngân hàng được ngân hàng báo chấp nhận, lâng lâng sướng lần 2. Lúc ký hợp đồng mua bán và nhận chìa khóa lâng lâng sướng lần 3. Em nhận nhà vào cuối chiều và tối hôm đó em cứ đi đi lại lại 1 mình khắp nhà luôn. Căn hộ chỉ 100m2 thôi nhưng vì đồ đạc chủ nhà đã chuyển đi hết nên cảm thấy nó rộng mênh mông dã man luôn. Một phần cảm thấy nó rộng nữa là trước đó em chỉ ở thuê trong 1 căn hộ studio 18m2 thôi. Nhà chả có đồ đạc gì thế mà em vẫn ôm chăn mền sang để nằm ngủ ngay dưới sàn nhà ngay tối hôm nhận nhà. Đi đi lại lại chán rồi lại nằm, nằm chán rồi lại dậy đi đi lại lại, cảm xúc lâng lâng mãi tới 2-3 giờ sáng mới ngủ được (bình thường em là 1 đứa rất dễ ngủ, nằm xuống vài phút là ngủ sâu rồi). Mới đó mà đã hơn chục năm rồi, mỗi lần nghĩ lại em lại thấy dường như nó mới diễn ra gần đây thôi và rồi lại tự mỉm cười 1 mình. Phải nói rằng đó là 1 cảm xúc rất khó quên trong đời người.
Cụ giống em thế, nhưng nhà em chỉ có 50m2 thôi, sau em cơi nới thành 80m2. Mua nhà xong hàng đêm em lên ngủ một tháng ròng để suy nghĩ xem phương án sửa chữa sao cho đẹp và công năng tốt, đến giờ em vẫn giữ căn nhà đó làm kỷ niệm vì nó có lộc. Giờ em mua cung điện cũng chả cảm xúc gì, có khi mua xong chả buồn ngó, nghĩ cũng chán vì đi lang thang trong nhà cô đơn lạnh lẽo.

Red2010

Xe điện
Cụ làm nội thất hú tư vấn nhé ;)

Vietex

Xe điện
Đem đầu tiên ngủ nhà mới; Em chỉ nhớ là con gấu nhà em nó bảo là lần đầu tiên nó rên la to và thoải mái thế. kkkkkk
Chả bù nhà cháu, vợ bầu 6 tháng, sinh xong bị cấm vận tiếp cỡ 6 tháng nữa. Sau mới truy thu.

ATZ

Xe tải
Đúng là nếu ai không tự làm ra đồng tiền, không nỗ lực tối đa để cố gắng có 1 căn nhà đàng hoàng thì sẽ không có được cảm giác sung sướng, hạnh phúc khi có được căn nhà đầu tiên để ở của mình.

Cách đây hơn 20 năm mình cũng vậy, đất thì mua trước có hỗ trợ 1 phần của gia đình, mất cả 2 năm làm giấy tờ, sau khi lấy vợ ở với bố mẹ 1 năm, để dành được 1 ít, vay ngân hàng, mượn người thân hơn 1 nửa thì bắt đầu xây dựng, tiền xây gấp đôi tiền đất.

Xây xong, lúc dọn dẹp vệ sinh xong mới thấy sướng, như bác chủ, nằm dưới sàn nhà ngủ ở đâu cũng thích. Cảm giác rất lâng lâng, hạnh phúc, lúc đó đầu 3x mới cưới vợ làm được căn nhà hoành tráng mà nhiều người cả đời vẫn chưa có được nên có chút gì đó gọi là thỏa mãn, tự hào nữa.

Rồi sau đó đổi qua đến 7 cái nhà, vì nhu cầu công việc, vì kinh doanh thua lỗ phải bán và thuê cũng vài căn tromg số đó, tưởng cảm giác đó cũng phai dần, nhưng cách đây hơn 4 năm mua được căn hộ rộng rãi, như ý thì một phần ký ức đó lại tràn về, vẫn ngây ngất dù không được như ngày nào.

Bây giờ mua 1 căn nhà không phải để ở thì cảm giác chỉ là thích là vui khi đạt được 1 cái gì đó, 1 vụ kinh doanh thành công không như nhà để ở.

Hoang.Berty

Xe buýt
chúc mừng cụ nhé :D chưa biêt bao h e mua được đây. Giá nhà đất HN loạn quá

duongtver

Xe tăng
Em thì đăng ký được suất mua nhà giá rẻ xong cảm thấy vừa vui vừa lo. Tính đi tính lại bao lần vẫn thấy thiếu nhiều quá. Rồi dự định đi vay bạn bè mỗi người vài chục triệu mà khi hỏi bạn mới ớ người ra. Khi chơi thì tốt đấy mà động đến tiền là ai cũng có lí do riêng cả. Cảm giác bốc thăm xong được suất mua sướng vô cùng mà đến lúc này thấy áp lực, thất vọng vô cùng. Cuối cùng em tính bán xe máy đi thêm được đồng nào thì thêm.
Căn nhà đầu tiên có hơn 50m thôi mà nhìn nó sướng mê, lại nhà xã hội nữa mà vẫn sướng. Sau bao gian khó lo toan, vay nợ các kiểu cuối cùng cũng có căn nhà của mình.
Nhận nhà em nằm dang tay dang chân giữa nhà, mắt nhắm lại hưởng thụ cảm giác thực hiện xong nhiệm vụ lớn lao trong đời. Giờ chỉ còn đi làm mà trả nợ thôi.
Chắc hầu như ai mua nhà cũng đề phải nợ cả, nhưng ko cố, ko nợ thì có lẽ ko biết bao giờ mình mới có được căn nhà tiên.
Thấm thoát vậy mà hơn chục năm rồi, nhanh quá.

dannongthon

Xe tăng
Em thì cảm xúc nhất có lẽ là bị ca ve cướp đời trai!