[Funland] Chia sẻ cuối ngày: Mông lung, áp lực cuộc sống...

Adam Ng

Xe máy
Cụ này nói đúng đấy cháu, chú xưng hô như vậy cho tình cảm. Qua tâm sự của cháu chú thấy cháu mặc dầu hoàn cảnh gia đình khó khăn như thế mà đã biết chăm lo cuộc sống. Với sự chịu khó năng động như vậy thì cháu hoàn toàn có thể đi lên bằng bàn tay khối óc của mình. Cháu chẳng cần tự ti so sánh với mấy đứa con nhà giàu, nó chơi bời vì có sự giúp đỡ của gia đình. Nhưng tương lai chưa biết ai sẽ hơn ai. Cháu cứ học và làm như vậy để tích lũy Kiến thức kinh nghiệm và kỹ năng để đến lúc nào đó cơ hội sẽ đến. Hãy lạc quan và đừng suy nghĩ như ông cụ non nữa. Chúc cháu thành công và gặp nhiều may mắn
Dạ cháu cảm ơn góp ý của chú, cháu viết bài này cũng chỉ muốn biết xem người có hoàn cảnh giống cháu họ vượt qua như thế nào. Cháu thì cũng không đua đòi gì với các bạn cùng trang lứa chỉ là cháu bị vội kiếm tiền để giúp bản thân cũng như gia đình trước thôi chú ạ..

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nếu k có tiền thì trong gia đình, những chuyện nhỏ nhặt nhất cũng thành lý do để cãi vã và đã cãi vã căng thẳng thì chẳng thể happy được đâu a ạ
Nói đơn giản nhé: cãi nhau thì phải có ít nhất hai người, đúng không nhỉ?
Dĩ nhiên, một mình bà cụ lo cho hai anh em Cụ, thì người đàn bà này giàu tình thương, nhưng hẳn là tính cũng khá cay nghiệt, tính cách này sinh ra trong hoàn cảnh khó khăn, có lẽ vậy.
Nhà có thêm một người con cả, tạm coi là vô dụng, làm bà cụ thêm phiền lòng, ok, tính càng cay nghiệt hơn.
Giờ: nhà có một đứa con, hẳn là đang học trường có tiếng đấy, đứa này có thể trông đợi được.
Sự kỳ vọng đến từ người lớn, tạo áp lực lên con trẻ, trong khi chúng chưa đủ độ lớn để chịu đựng được áp lực đó, thế là Toang.
Em đoán thế đúng không nhỉ?
Xét cho cùng, nếu cụ cố làm theo kỳ vọng, thì càng khổ tâm hơn. Cách tốt nhất, là nhảy ra khỏi vũng lầy đó.

clairsang

Xe tải
Mình ko đọc kĩ cả bài dài của bạn. Nhưng tụi chém gió lúc nào cũng có. Sau này ra trường đi làm vài năm, rồi họp lớp các kiểu, gặp nhau chỗ này chỗ kia thì bạn sẽ gặp những người ngày xưa là bạn tốt, giờ khoe tiền khoe của, coi trời bằng vung.

Câu chuyện của mình, có lần dù ko thích lắm thì cũng theo về quê họp lớp cấp 3. Ngồi nói chuyện với mấy bạn cùng lớp mà có thằng khoe giờ làm ở tập đoàn lớn, lương tháng có khi cả 5 chục triệu. Ra điều có chút khoe với bạn cho mở mặt mày. Trong đám bạn hàn huyên khi đó có vài người chỉ biết cười xòa, có người khen giỏi. Mình biết trong đám bạn ngồi cùng hôm đó có nhiều gia đình tiêu 50 triệu/ tháng ko đủ ở mức cơ bản nhưng thôi kệ cho bạn kia chém gió.

Adam Ng

Xe máy
Cũng chỉ là chưa chắc thôi chú.
Hắn có sinh kế, có được 20tr ở tuổi 20 cơ mà, sao lại không happy cho được. :)
Ở tuổi hắn, đi học anh được chu cấp hoàn toàn, ai hơn ai đây? Hắn hơn anh ở việc từng trải, thế là quá nhiều rồi.
Thật ra thì theo e cái nào cũng sẽ có 2 mặt của nó.
Em có được 20tr thì cũng là từ tiết kiệm, chi tiêu dằn sẻ và từ việc đi làm và đổi lại e mất tgian mất công sức nhưng mà được kinh nghiệm nên e cũng thấy khá xứng đáng.
Còn với anh thì chắc chắn a cũng sẽ thấy bản thân a ddược và mất 1 cgi đó, theo em là vậy a ạ

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Adam Ng

Xe máy
Nói đơn giản nhé: cãi nhau thì phải có ít nhất hai người, đúng không nhỉ?
Dĩ nhiên, một mình bà cụ lo cho hai anh em Cụ, thì người đàn bà này giàu tình thương, nhưng hẳn là tính cũng khá cay nghiệt, tính cách này sinh ra trong hoàn cảnh khó khăn, có lẽ vậy.
Nhà có thêm một người con cả, tạm coi là vô dụng, làm bà cụ thêm phiền lòng, ok, tính càng cay nghiệt hơn.
Giờ: nhà có một đứa con, hẳn là đang học trường có tiếng đấy, đứa này có thể trông đợi được.
Sự kỳ vọng đến từ người lớn, tạo áp lực lên con trẻ, trong khi chúng chưa đủ độ lớn để chịu đựng được áp lực đó, thế là Toang.
Em đoán thế đúng không nhỉ?
Xét cho cùng, nếu cụ cố làm theo kỳ vọng, thì càng khổ tâm hơn. Cách tốt nhất, là nhảy ra khỏi vũng lầy đó.
dạ cũng 1 phần nào đó là như vậy a ạ nhưng mà kể cả từ việc đánh vỡ cái bát cũng có thể là lý do cãi nhau và nó dần mở sang vấn đề tiền bạc ấy a. Em cũng kb phải giải thích tnao..

Adam Ng

Xe máy
Mình ko đọc kĩ cả bài dài của bạn. Nhưng tụi chém gió lúc nào cũng có. Sau này ra trường đi làm vài năm, rồi họp lớp các kiểu, gặp nhau chỗ này chỗ kia thì bạn sẽ gặp những người ngày xưa là bạn tốt, giờ khoe tiền khoe của, coi trời bằng vung.

Câu chuyện của mình, có lần dù ko thích lắm thì cũng theo về quê họp lớp cấp 3. Ngồi nói chuyện với mấy bạn cùng lớp mà có thằng khoe giờ làm ở tập đoàn lớn, lương tháng có khi cả 5 chục triệu. Ra điều có chút khoe với bạn cho mở mặt mày. Trong đám bạn hàn huyên khi đó có vài người chỉ biết cười xòa, có người khen giỏi. Mình biết trong đám bạn ngồi cùng hôm đó có nhiều gia đình tiêu 50 triệu/ tháng ko đủ ở mức cơ bản nhưng thôi kệ cho bạn kia chém gió.
thật ra cái e ghen tị nhất với bọn bạn của e đó là sự thảnh thơi. Việc chúng nó tầm tuổi này rồi mà vẫn chẳng phải toan chẳng phải lo nghĩ gì mới là cái đáng để ghen a ạ..

Trục

Xe ba gác
Người OF
Thật ra thì theo e cái nào cũng sẽ có 2 mặt của nó.
Em có được 20tr thì cũng là từ tiết kiệm, chi tiêu dằn sẻ và từ việc đi làm và đổi lại e mất tgian mất công sức nhưng mà được kinh nghiệm nên e cũng thấy khá xứng đáng.
Còn với anh thì chắc chắn a cũng sẽ thấy bản thân a ddược và mất 1 cgi đó, theo em là vậy a ạ
Cái được và cái mất thì ai cũng có.
20 năm trước, mình sống như một công tử.
20 năm sau, mình sống như một thường dân, để nhìn về 20 năm sau nữa.
Nói thế nào nhỉ, đáng ra, mình phải là người giàu nhất trong 4 anh chị em, nhưng giờ mình vẫn kém giàu và đứng hàng thứ bét.
Còn vì sao nghèo ư, vì tính không biết tiết kiệm và không thích lệ thuộc.
Tự làm tự tiêu, tự do tự tại, tiền lúc có, lúc không, nhưng chất lượng cuộc sống thì chưa bao giờ giảm.

kienvinh

Tháo bánh
Ông thớt chính tả hơi tốt, với lại dùng vài tử đắt như "toan" ở tuổi 20...

... làm tôi nghĩ thớt này thớt mồi của tụi min mốt.

Ông nào nghĩ như tôi cho xin ly voka'

kites1

Xe điện
Không biết kinh nghiệm mấy chục năm trước có giúp ít gì được cho em không . Tuy thế tôi vẫn chia sẻ với em .

Em bây giờ như thế là hơn tôi nhiều rồi đó . Tuổi tôi lúc bằng tuổi em, tôi không thể dành dụm được gì cả, làm ra tiền là tiêu hết. Số thu vào không đủ chi ra. Tháng nào cũng thiếu hụt mà con thì bệnh đau liên miên .

Tôi không nhìn và so sánh hoàn cảnh mình với ai hết, chỉ biết tìm việc làm thêm và gắng học cho xong bằng cấp đại học. Vì đó là cánh cửa duy nhất có thể giúp tôi có thêm tiền . Tôi vùi đầu vào học, vào công việc làm, không nghỉ ngày nào hết nên không có thời gian để suy nghĩ lung tung. Cần tiền thì đi làm thêm để có đủ tiền cho nhu cầu hàng tháng . Tôi còn nhớ, mỗi lần đi làm thêm, có thêm tiền thu nhập, nhìn mấy tờ giấy bạc trên tay do mình làm ra bằng công sức lao động, dù đối với người khác không là gì cả, nhưng tôi thấy vui lắm khi kiếm được thêm tiền mang về .

Kiến tha lâu thì đầy tổ, mỗi nỗ lực từng chút một, dần dần cuộc sống sẽ cải thiện hơn . Dần dần tôi có công việc làm thích hợp và thu nhập sẽ khá dần hơn . Đó là sự trải nghiệm lâu dài, tự bản thân mình vươn lên, không nhờ qua một ai khác .

Em còn trẻ, tiền thật sự cần thiết trong cuộc sống nhưng nếu mang so sánh và cứ mong muốn có nhiều tiền như người ta, thì em sẽ còn bị áp lực dài dài và sẽ buồn nhiều hơn vui. Hãy hài lòng với những gì đang có trong tay và cố gắng làm việc thêm để kiếm tiền . Một lúc nào đó em sẽ đạt được thành tựu mình mong đợi . Không phải có được liền ngay lập tức có thể mất 10 hay 20 năm sau thì mới có được những gì mình muốn có . Chỉ cần em nổ lực hết mình thì sẽ được thôi .

Bây giờ kinh tế của tôi ổn định, không phải lo toan, muốn mua gì thì mua. Vậy mà tôi thấy không vui bằng khi lúc tôi còn trẻ, cuộc sống thiếu tiền đó . Cứ hay nhớ lại khoảng thời gian đó và ước mong trở lại những tháng ngày đơn giản bình yên đó

QAZ

Xe container
Ông thớt chính tả hơi tốt, với lại dùng vài tử đắt như "toan" ở tuổi 20...

... làm tôi nghĩ thớt này thớt mồi của tụi min mốt.

Ông nào nghĩ như tôi cho xin ly voka'

Tôi thì nghĩ ông bạn kia phải tầm tuổi bố của nhân vật trong câu chuyện, bởi cách suy nghĩ diễn đạt quá già dặn từng trải.

Giả sử mọi việc là thật, thì tôi thấy mừng cho bạn ấy, và tin chắc cuộc đời bạn ấy sẽ tốt đẹp. Bọn trẻ con nhà tôi cũng >20, cứ đứa nào nhà có đk bố mẹ nuông chiều, y rằng vô tích sự giống hệt thằng cu Nghèo_Vì_Buồl ấy !

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Cháu thích kinh doanh à?

Cô biết có cậu này cái gì cũng buôn, đồ cũ từ đồng hồ, điện thoại, xe máy, túi xách, kính bút.. mà rất có duyên bán hàng.

Đến đôi giày, cái quần, cái áo cậu ấy mặc trên người nếu thích đổi mốt cũng thấy đăng bán, vèo cái là bay.

Cậu ấy mua vàng của cô đeo xong năm sau mở cửa hàng vàng...

Cháu xây dựng được phong cách bán hàng đó chắc từ từ cháu sẽ lên.

Tin lời cô và kiên trì mà làm.

SN 2000 thì bằng con trai cô. Hehe

ChimDanqSun

Xe hơi
Chào chú e, a hơn chú cũng gần chục tuổi
Nhà a ở thì ở quê, ấy vậy mà 4 năm đi học a có biết đi làm thêm hay ra ngoài va vấp gì đâu
Sinh viên mà mỗi tháng kiếm được vài triệu là rất khá đấy
Tương lai phía trước còn dài, có cố gắng phấn đấu thì sẽ thành công thôi
Nhưng cái quan trọng nhất vẫn là sức khoẻ và tỉnh cảm gia đình nhé
Chúc e may mắn và thành công

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

springsea

Xe container
Chào các bác. Trong này chắc có nhiều người đáng tuổi bố tuổi mẹ em, nên mọi người cho phép e xưng hô bác - em cho tiện.

Nay em có đi gặp lại vài đứa bạn cấp 3, đứa nào đứa nấy cũng nói chuyện cưới xin, ăn chơi, kiếm tiền chục mà về em suy nghĩ, thấy bản thân vô dụng quá. Đúng là con nhà có tiền sướng thật...
Không biết có bác nào ở đây từng bị giống em thì cho em xin lời khuyên với. Em chẳng biết hướng đi nào mới là đúng nữa.

- Năm nay em vừa tròn 20 tuổi, hiện e đang là sinh viên của một trường đại học có tiếng tại HN. Em sinh ra và lớn lên ở HN, gia đình em thì thuộc tầng lớp lao động, gia cảnh thì cũng thuộc diện thiếu thốn. Bố em mất sớm, còn 3 người là mẹ với 2 anh em (em là út). Mẹ em năm nay cũng gần 60 rồi, anh em thì hơn e 11 tuổi nhưng mà chẳng làm ăn gì, mẹ vẫn là trụ cột chính của gia đình, chỉ đủ lo bữa cơm qua ngày.
- "Tiền không mua được hạnh phúc" là một câu nói chẳng sai nhưng cũng chẳng đúng vì tiền là điều kiện cần để đạt được hạnh phúc. Đó chính là điều em vẫn đúc kết được từ 20 năm cuộc đời mình. Vì gia đình em thiếu thốn, các cuộc cãi vã diễn ra hàng ngày chỉ xảy ra xung quanh vấn đề tiền bạc. Nếu các bác từng trong hoàn cảnh như em chắc sẽ hiểu, đồng tiền có thể gây áp lực dự dỗi thế nào đến 1 gia đình.

- Từ những năm học cấp 2 (14 tuổi) em đã dấy lên tư tưởng phải cố gắng kiếm được nhiều tiền, càng sớm càng tốt, như thế thì mới vực qua khỏi hoàn cảnh này.
- Em đã có một chút tự lập từ những năm 16 tuổi, khi em bắt đầu công việc đầu tiên. Lúc đó em xin được vào làm phục vụ bàn tại các quán trà sữa. Lương cũng chẳng được bao nhiêu, 14-15k/1h, cuối tháng e nhận về được 1tr8-2tr mỗi tháng. Sau đó, ngoài chỗ ăn, chỗ ở và tiền học của em ra, thì với số tiền đấy e đã có thể lo được 1 chút ít cho bản thân.
- Từ đó đến nay, em cũng từng nhảy qua rất nhiều việc từ làm phục vụ, làm pha chế cho bar, làm sale, nhân viên chạy ads, freelancer, và đến hiện tại e đang làm nhân viên part-time cho một agency về Marketing. Lý do cho việc e từng làm rất nhiều ngành nghề khác nhau chính là em không tim được cái em thích, và tất cả những công việc trước đó đều không có giá trị lâu dài..

- Cuộc sống hàng ngày của em diễn ra theo chu trình: sáng đi làm, chiều đi học ở trường, còn tối thì em có học thêm ngoại ngữ. Em cũng có buôn bán đồng hồ xách tay khi có thời gian rảnh.
- Tháng e cũng kiếm được 3tr5 từ việc làm parttime kia thêm 1-2 triệu tuỳ tháng nhờ vào việc buôn bán đồng hồ. Bớt đi tiền sinh hoạt hàng ngày, tính ra e cũng chẳng còn lại bao nhiêu để tích góp.
- Dù đã cố gắng, nhưng cứ thế này mãi em sợ mình vẫn không bứt ra được khỏi hoàn cảnh này. Có bác nào đã từng trong hoàn cảnh giống em có thể cho em lời khuyên không...? Chứ cứ suy nghĩ mãi tnay chẳng mấy chốc em điên quá.
(Bài viết có hơi dài mặc dù e đã cố gắng lược bỏ rất nhiều chi tiết phụ, mong các bác thông cảm...)
Mục tiêu ban đầu của bạn kiếm tiền đã làm bạn mất phương hướng. Quan trọng phải tìm được giá trị của mình ở đâu, mình có thể tạo giá trị nào cho XH ở trên mức TB. 20 tuổi nghĩ kiếm tiền là suy nghĩ lệch lạc, hãy đặt mục tiêu 10 năm tới học được nghề gì cho tinh. Lúc đó ở tuổi 30 bạn mới hy vọng thành công được.

thangoanh

Xe điện
Đi xuất khẩu lao động nhé

Anh_phu_xe

Xe máy
Cố gắng tìm kiếm đam mê, mà đam mê ấy sát với ngành học là tốt nhất.
Còn cuộc sống vốn dĩ vẫn mông lung, thành công là gì cũng không mấy người trả lời được.

ok.

Xe tăng
Học luật thì ở VN làm đếu gì có trường nào có tiếng.

Có cái trường Luật thì toàn thằng dốt mới thi vào hoặc con ông cháu cha gửi vào sau ra làm quan. Còn khoa Luật của các trường tư nhân....tinh hoa-đẳng cấp khác thì còn đếu phải thi. Duy nhất có khoa Luật của trương TH thì khá hơn dưng cũng chả bao nhiêu.

Học dốt thế thì đời lận đận là đúng cmnr còn gì, cháu cứ xem bọn sv Luật ra từ bọn buôn đất...buôn cơ chế....hay bọn quan kế có làm được cái luật nào nó logic mí nên hồn không thì rõ.

Thành thật khuyên cháu chuyển trường.....bèo bọt thì học khoa Luật của Tổng hợp song làm cái văn bằng 2 ngành Hàn xẻng học, quan hệ mí Hàn xẻng giờ đang là Chen, dư kiểu Chen Nhật thập kỉ 90 lúc trường Luật đang hót ý. ;))