[Funland] Chia sẻ cuối ngày: Mông lung, áp lực cuộc sống...

lolotica

Xe điện
cụ yên tâm đi, như cụ vẫn còn tươm chán

em đã từng có lúc còn bi đát hơn nhiều (g/f lâu năm sắp cưới chia tay, mất việc, tiền hết...), nhưng rồi cũng kéo lại được. Bên cạnh vấn đề kiên nhẫn, thì cũng phải có tí chút gặp may mắn, cô thương...

Chào các bác. Trong này chắc có nhiều người đáng tuổi bố tuổi mẹ em, nên mọi người cho phép e xưng hô bác - em cho tiện.

Nay em có đi gặp lại vài đứa bạn cấp 3, đứa nào đứa nấy cũng nói chuyện cưới xin, ăn chơi, kiếm tiền chục mà về em suy nghĩ, thấy bản thân vô dụng quá. Đúng là con nhà có tiền sướng thật...
Không biết có bác nào ở đây từng bị giống em thì cho em xin lời khuyên với. Em chẳng biết hướng đi nào mới là đúng nữa.

- Năm nay em vừa tròn 20 tuổi, hiện e đang là sinh viên của một trường đại học có tiếng tại HN. Em sinh ra và lớn lên ở HN, gia đình em thì thuộc tầng lớp lao động, gia cảnh thì cũng thuộc diện thiếu thốn. Bố em mất sớm, còn 3 người là mẹ với 2 anh em (em là út). Mẹ em năm nay cũng gần 60 rồi, anh em thì hơn e 11 tuổi nhưng mà chẳng làm ăn gì, mẹ vẫn là trụ cột chính của gia đình, chỉ đủ lo bữa cơm qua ngày.
- "Tiền không mua được hạnh phúc" là một câu nói chẳng sai nhưng cũng chẳng đúng vì tiền là điều kiện cần để đạt được hạnh phúc. Đó chính là điều em vẫn đúc kết được từ 20 năm cuộc đời mình. Vì gia đình em thiếu thốn, các cuộc cãi vã diễn ra hàng ngày chỉ xảy ra xung quanh vấn đề tiền bạc. Nếu các bác từng trong hoàn cảnh như em chắc sẽ hiểu, đồng tiền có thể gây áp lực dự dỗi thế nào đến 1 gia đình.

- Từ những năm học cấp 2 (14 tuổi) em đã dấy lên tư tưởng phải cố gắng kiếm được nhiều tiền, càng sớm càng tốt, như thế thì mới vực qua khỏi hoàn cảnh này.
- Em đã có một chút tự lập từ những năm 16 tuổi, khi em bắt đầu công việc đầu tiên. Lúc đó em xin được vào làm phục vụ bàn tại các quán trà sữa. Lương cũng chẳng được bao nhiêu, 14-15k/1h, cuối tháng e nhận về được 1tr8-2tr mỗi tháng. Sau đó, ngoài chỗ ăn, chỗ ở và tiền học của em ra, thì với số tiền đấy e đã có thể lo được 1 chút ít cho bản thân.
- Từ đó đến nay, em cũng từng nhảy qua rất nhiều việc từ làm phục vụ, làm pha chế cho bar, làm sale, nhân viên chạy ads, freelancer, và đến hiện tại e đang làm nhân viên part-time cho một agency về Marketing. Lý do cho việc e từng làm rất nhiều ngành nghề khác nhau chính là em không tim được cái em thích, và tất cả những công việc trước đó đều không có giá trị lâu dài..

- Cuộc sống hàng ngày của em diễn ra theo chu trình: sáng đi làm, chiều đi học ở trường, còn tối thì em có học thêm ngoại ngữ. Em cũng có buôn bán đồng hồ xách tay khi có thời gian rảnh.
- Tháng e cũng kiếm được 3tr5 từ việc làm parttime kia thêm 1-2 triệu tuỳ tháng nhờ vào việc buôn bán đồng hồ. Bớt đi tiền sinh hoạt hàng ngày, tính ra e cũng chẳng còn lại bao nhiêu để tích góp.
- Dù đã cố gắng, nhưng cứ thế này mãi em sợ mình vẫn không bứt ra được khỏi hoàn cảnh này. Có bác nào đã từng trong hoàn cảnh giống em có thể cho em lời khuyên không...? Chứ cứ suy nghĩ mãi tnay chẳng mấy chốc em điên quá.
(Bài viết có hơi dài mặc dù e đã cố gắng lược bỏ rất nhiều chi tiết phụ, mong các bác thông cảm...)

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Bác đang hoang mang về điều gì vậy bác?
Thật ra em cũng có câu hỏi rằng những người lớn tuổi/ ngta có tiền thừa tiêu rồi thì họ thường hay lăn tăn về điều gì bác nhỉ
Hoang mang nhiều thứ lắm, trong đó có tiền :)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Hiện e đang học luật kinh doanh, em không thích ngành này lắm nhưng vì em muốn kinh doanh nên học cái này cũng phần nào đó giúp được em sau này.
Lý do e nhảy nhiều việc thế cũng là vì chưa tìm được cái mình thích. Mà nếu cứ nhảy việc mãi thì chẳng khác gì dậm chân tại chỗ bác ạ.
Hiện tại e cũng thấy không ổn với công việc hiện tại mà chẳng biết phải sao cho đúng ấy..
Em đã sai ngay từ khi chọn ngành học.
Nên xác định mục tiêu gần, mục tiêu xa để chọn ngành học.
Mục tiêu kiếm tiền nhanh nhất có thể khi ra trường thì nên chọn ngành hot sau này có thể kiếm tiền ngay (IT) hoặc đi làm thuê cho Tây. Sau này có tiền rồi thì học thêm và theo đuổi sở thích sau. Còn muốn làm như thế mà ngoài khả năng thì y học bó tay.
Học luật kinh doanh, sau này giúp việc kinh doanh nghe thì hay đấy nhưng viển vông. Kinh doanh thành công do nhiều yếu tố chứ không phải cái ngành luật kinh doanh mà em học. Ra trường thì với cái bằng đấy thì hơi khó kiếm việc, đủ ăn là may rồi em.

tungLam.nwl

Xe tăng
Chuyện bế tắc, mông lung thì thời trẻ trải qua là chuyên bình thường. Đời còn dài, tương lai còn rộng, nghĩ thì cứ nghĩ nhưng cần nhất là học phải giỏi về tư duy và kiến thức chuyên môn, đi làm phải chăm chỉ, chịu khó, trung thực coi trọng công việc mình làm dù có là công việc thấp nhất. Em biết đầy người start còn khó khăn hơn cụ trong đó có cả em nhưng chỉ cần nỗ lực, cố gắng, sống tốt và trau dồi kiến thức thì sẽ nắm bắt được cơ hội mà vươn lên. Làm kinh doanh thì đức tính không sợ khổ, không sợ khó, không nản chí dễ dàng bỏ cuộc là rất cần thiết

gadixe68

Xe buýt
Lo giề cứ tằng tằng mà sống
Có sức khoẻ là tốt rồi
Iem có lúc nợ cả tỏi còn chả lo
Có đoạn tâm hự không hợp lý lắm là cụ chủ học đại học mà gặp bạn cấp 3 kiếm tiền chục củ

Adam Ng

Xe máy
Em đã sai ngay từ khi chọn ngành học.
Nên xác định mục tiêu gần, mục tiêu xa để chọn ngành học.
Mục tiêu kiếm tiền nhanh nhất có thể khi ra trường thì nên chọn ngành hot sau này có thể kiếm tiền ngay (IT) hoặc đi làm thuê cho Tây. Sau này có tiền rồi thì học thêm và theo đuổi sở thích sau. Còn muốn làm như thế mà ngoài khả năng thì y học bó tay.
Học luật kinh doanh, sau này giúp việc kinh doanh nghe thì hay đấy nhưng viển vông. Kinh doanh thành công do nhiều yếu tố chứ không phải cái ngành luật kinh doanh mà em học. Ra trường thì với cái bằng đấy thì hơi khó kiếm việc, đủ ăn là may rồi em.
dạ em biết nên e thử làm nhiều ngành nên cũng đúc kết được ít kiến thức a ạ, ngành e học chỉ bổ trợ cho e biết cách làm thủ tục khi đki kinh đoanh và các vấn đề lquan thôi ạ hehe.

Adam Ng

Xe máy
Lo giề cứ tằng tằng mà sống
Có sức khoẻ là tốt rồi
Iem có lúc nợ cả tỏi còn chả lo
Có đoạn tâm hự không hợp lý lắm là cụ chủ học đại học mà gặp bạn cấp 3 kiếm tiền chục củ
chúng nó có gia thế, đứa tự làm kinh doanh, đứa đi làm sale, đứa thì học xong chứng chỉ bếp đi làm khách sạn 5 sao lương cx cả chục r bác ạ. trong 5 đứa ngồi tính cả 5 thì 3 đứa kiếm tiền chục r bác ạ

hoviethung

Xe lăn
Cậu lớn nhà em cũng sn 2000 như cậu trẻ đây, đang đi du học, em dõi theo từng bước thành ra nó cứ dựa dẫm. Vừa rồi nó thỏ thẻ con vừa kiếm được 1 việc làm thêm, đêm hôm về muộn lắm. Em ok, không can thiệp nữa dù vẫn lo lắng trăm bề. Buông, mong cho nó lớn ạ.
Phải buông thôi mợ ạ. Mình không thể theo con trẻ suốt đời. Tương lai quyết định mỗi con người là thuộc về chính bản thân họ. Mình nghiệm thấy con người lúc thanh thiếu niên thế nào thì tính cách sau này cũng vậy nếu có thay đổi cũng rất ít. Việc học hỏi, tiếp nhận xã hội thế nào đều qua lăng kính của nó. Mình có hai đứa con đều cho ăn học giống nhau. Nhưng đứa đầu làm cho hai vợ chồng điêu đứng rất nhiều. Giáo dục rất nhiều cả bằng lời bằng cả tấm gương gia đình dòng họ nhưng cũng thay đổi bao nhiêu toàn học theo bạn bè xấu. Đứa thứ hai thì thông minh không bằng nhưng chịu thương chịu khó sống có trách nhiệm với bản thân và gia đình, thương bố mẹ, thương anh. Tóm lại chỉ bản thân mình sẽ quyết định được số phận. Đứa cháu chủ thớt này mình nghĩ dầu sao gia đình cũng nên tự hào và động viên cháu tiếp tục phấn đấu

Adam Ng

Xe máy
cụ yên tâm đi, như cụ vẫn còn tươm chán

em đã từng có lúc còn bi đát hơn nhiều (g/f lâu năm sắp cưới chia tay, mất việc, tiền hết...), nhưng rồi cũng kéo lại được. Bên cạnh vấn đề kiên nhẫn, thì cũng phải có tí chút gặp may mắn, cô thương...
ai cũng từng có lúc thế bác ạ, quan trọng là phải nhìn về phía trước mà sống. Em thì phía trước đang mông lung quá nên chưa biết sống sao cho đúng ạ :v

Adam Ng

Xe máy
Chuyện bế tắc, mông lung thì thời trẻ trải qua là chuyên bình thường. Đời còn dài, tương lai còn rộng, nghĩ thì cứ nghĩ nhưng cần nhất là học phải giỏi về tư duy và kiến thức chuyên môn, đi làm phải chăm chỉ, chịu khó, trung thực coi trọng công việc mình làm dù có là công việc thấp nhất. Em biết đầy người start còn khó khăn hơn cụ trong đó có cả em nhưng chỉ cần nỗ lực, cố gắng, sống tốt và trau dồi kiến thức thì sẽ nắm bắt được cơ hội mà vươn lên. Làm kinh doanh thì đức tính không sợ khổ, không sợ khó, không nản chí dễ dàng bỏ cuộc là rất cần thiết
Em đang vào giai đoạn chững mông lung không biết làm gì tiếp ấy bác ạ... em học ngành này coi như có thêm kiến thức thôi, chắc e phải tập trung học thêm ngoại ngữ khác thì mới tích lũy được nhiều hơn bác ạ...

sirius6688

Xe điện
Em gọi là dùng được thôi biết nâng cao xíu xíu, mà không có ngân sách, không vít được như các thanh niên trẻ tuổi đó a ạ, mà ngành ads đang loãng dần rồi nên e cũng phải đổi
inbox a, quan trọng là khả thi và có lãi ko hay thôi, ngân sách ko lo e nhé

springsea

Xe container
Cảm ơn bác đã góp ý. Thật ra nếu bình thường em cũng sẽ suy nghĩ như bác. Nhưng bác biết đấy, nếu coi việc nghèo khó là 1 căn bệnh thì đâu ai muôn để nó im ỉm trong người 10 năm sau mới chữa đâu ạ. Theo em là như vậy...
Nó là thể trạng chứ ko phải là căn bệnh. Căn bệnh có thể là ỷ lại, lười, thiếu suy nghĩ... Nghèo thì phải phấn đấu rèn luyện lấy nghề, 10 năm cũng ko hẳn là dài. Nghèo thì lâu, giàu thì chóng không có nghĩa phải làm giàu thật nhanh. Khi bạn đã tinh thông nghề rồi thì tiền nó sẽ kiếm đến mình thôi. Don't follow money, money will follow you.

haucafe

Xe buýt
Em đang là sinh viên đã biết kiếm tiền và vào otofun là kinh rùi, so với mình ngày xưa cháu quá giỏi rùi, cứ tiếp tục phát huy chăm chỉ chịu khó vài năm nữa sẽ ok thôi ấy mà :)

z0z0z0

Xe điện
Chào các bác. Trong này chắc có nhiều người đáng tuổi bố tuổi mẹ em, nên mọi người cho phép e xưng hô bác - em cho tiện.

Nay em có đi gặp lại vài đứa bạn cấp 3, đứa nào đứa nấy cũng nói chuyện cưới xin, ăn chơi, kiếm tiền chục mà về em suy nghĩ, thấy bản thân vô dụng quá. Đúng là con nhà có tiền sướng thật...
Không biết có bác nào ở đây từng bị giống em thì cho em xin lời khuyên với. Em chẳng biết hướng đi nào mới là đúng nữa.

- Năm nay em vừa tròn 20 tuổi, hiện e đang là sinh viên của một trường đại học có tiếng tại HN. Em sinh ra và lớn lên ở HN, gia đình em thì thuộc tầng lớp lao động, gia cảnh thì cũng thuộc diện thiếu thốn. Bố em mất sớm, còn 3 người là mẹ với 2 anh em (em là út). Mẹ em năm nay cũng gần 60 rồi, anh em thì hơn e 11 tuổi nhưng mà chẳng làm ăn gì, mẹ vẫn là trụ cột chính của gia đình, chỉ đủ lo bữa cơm qua ngày.
- "Tiền không mua được hạnh phúc" là một câu nói chẳng sai nhưng cũng chẳng đúng vì tiền là điều kiện cần để đạt được hạnh phúc. Đó chính là điều em vẫn đúc kết được từ 20 năm cuộc đời mình. Vì gia đình em thiếu thốn, các cuộc cãi vã diễn ra hàng ngày chỉ xảy ra xung quanh vấn đề tiền bạc. Nếu các bác từng trong hoàn cảnh như em chắc sẽ hiểu, đồng tiền có thể gây áp lực dự dỗi thế nào đến 1 gia đình.

- Từ những năm học cấp 2 (14 tuổi) em đã dấy lên tư tưởng phải cố gắng kiếm được nhiều tiền, càng sớm càng tốt, như thế thì mới vực qua khỏi hoàn cảnh này.
- Em đã có một chút tự lập từ những năm 16 tuổi, khi em bắt đầu công việc đầu tiên. Lúc đó em xin được vào làm phục vụ bàn tại các quán trà sữa. Lương cũng chẳng được bao nhiêu, 14-15k/1h, cuối tháng e nhận về được 1tr8-2tr mỗi tháng. Sau đó, ngoài chỗ ăn, chỗ ở và tiền học của em ra, thì với số tiền đấy e đã có thể lo được 1 chút ít cho bản thân.
- Từ đó đến nay, em cũng từng nhảy qua rất nhiều việc từ làm phục vụ, làm pha chế cho bar, làm sale, nhân viên chạy ads, freelancer, và đến hiện tại e đang làm nhân viên part-time cho một agency về Marketing. Lý do cho việc e từng làm rất nhiều ngành nghề khác nhau chính là em không tim được cái em thích, và tất cả những công việc trước đó đều không có giá trị lâu dài..

- Cuộc sống hàng ngày của em diễn ra theo chu trình: sáng đi làm, chiều đi học ở trường, còn tối thì em có học thêm ngoại ngữ. Em cũng có buôn bán đồng hồ xách tay khi có thời gian rảnh.
- Tháng e cũng kiếm được 3tr5 từ việc làm parttime kia thêm 1-2 triệu tuỳ tháng nhờ vào việc buôn bán đồng hồ. Bớt đi tiền sinh hoạt hàng ngày, tính ra e cũng chẳng còn lại bao nhiêu để tích góp.
- Dù đã cố gắng, nhưng cứ thế này mãi em sợ mình vẫn không bứt ra được khỏi hoàn cảnh này. Có bác nào đã từng trong hoàn cảnh giống em có thể cho em lời khuyên không...? Chứ cứ suy nghĩ mãi tnay chẳng mấy chốc em điên quá.
(Bài viết có hơi dài mặc dù e đã cố gắng lược bỏ rất nhiều chi tiết phụ, mong các bác thông cảm...)
20 tuổi mà viết được như này là có hiếm lắm, cứ vừa học vừa làm, chịu khó học hỏi tích lũy kinh nghiệm vốn sống, quan hệ và tài chính đến lúc đủ lực làm riêng sẽ có quả ngọt thôi

Xuân Bách

Xe buýt
Việc bây giờ là bạn cần cố gắng vào những việc bạn đang học, đang làm.

Bạn biết đứa trẻ trong bụng mẹ thì nếu đẻ sớm (gọi là đẻ non) cũng không tốt

Bạn biết ánh nắng mặt trời toả đi muôn nơi nhưng cùng 1 lúc thì có cây ra hoa, có cây lên nụ.… có cây tàn.

Cây lúa muốn trổ bông thì người nông dân không nhấc nó lên, vì như vậy nó sẽ chết. Người nông dân tập trung chăm bón và cây lúa sẽ trổ bông. Không sớm
Trân trọng.

sirius6688

Xe điện
Dropship ah cụ? :P TQ đang toang thấy non-ship nhiều quá :P

Anw, bạn này có tiếng anh, biết chạy ads, là có tiền đề để giàu rồi đó. Rất nhiều triệu phú ($) 9x cũng bắt đầu khi còn là sinh viên, tài sản chỉ có cái wave, mà từ từ đi lên triệu phú đc.

Vốn ban đầu 100$, roi 50% thôi, nhưng vòng quay là 1 ngày, lên xxx.xxx$ chả mấy
ko cái đó e ko bik, e chạy cho thằng đầu trọc trong avatar của cụ đó, làm ăn lâu dài ko chộp giật mất lộc lắm cụ

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Sinh viên mà lo gì. Cười cái cho nó vui xem nào.
Em hỏi thêm là có cụ nào đổ trách nhiệm cho bộ giục vì thanh niên sinh viên thấy mông lung không ạ?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Tuổi 20 mà đã biết lo như thế là tốt lắm rồi, từ từ rồi khoai sẽ nhừ, đừng nóng vội làm giàu nhanh, hãy kiên nhẫn rèn thể lực, rèn tâm tính, chấp nhận hoàn cảnh để chờ thời. Chử Đồng Tử nghèo đến mức chả có khố mà mặc, thế mà gặp được Tiên Dung đấy. Chúc may mắn và thành công!