[Funland] Chia sẻ đam mê: tặng mô hình tàu hoả và ô tô

hahoi518

Xe buýt
Em vẫn nhớ hồi nhỏ những năm cuối 8x hay sang nhà ông bác sĩ hàng xóm chơi, ông ấy có cái mô hình tàu hỏa bằng sắt bày trong tủ kính mê lắm chỉ ao ước được sờ tay vào một cái. Sau lớn lên mãi đến lúc hơn 30 tuổi mới có thực hiện mong ước từ nhỏ tậu cho mình được một bộ mô hình hẳn hoi. Hý hửng định bụng sẽ xây một mô hình hoành tráng, cuối cùng thì vì công việc, vk mang bầu rồi đẻ, phòng định làm mô hình thành phòng chơi của con. Thỉnh thoảng bỏ tàu ra ngắm chứ cũng ít thời gian chơi. Em nghĩ cụ Ngao giờ 7x thì chắc cũng nghỉ hưu rồi, con cái ổn định cả thì càng có thời gian chơi món này mới phải. Sao cụ không thực hiện mong ước thời trẻ, làm một cái mô hình hoành tráng giống trên youtube ấy, xem là thấy mê luôn.

Kientvv

Xe đạp
Em luôn ngưỡng mộ cụ ngao vì các tư liệu của cụ, em làm nghề ĐS lâu rồi xin đặt cụ mô hình tầu hỏa ( bất cứ hình thức nào). Trân trọng và cám ơn cụ.

Xe_Dù

Xe buýt
Hồi nhỏ e được mượn chơi 1 đầu tàu hỏa rất hay, kêu như thật, cả xịt khói, e nhớ ko nhầm thì làm toàn bằng kim loại.
Được cho 1 khẩu pháo kéo cũng làm toàn bằng kim loại mà tết e hay cắm pháo vào đốt, để gầm phản thế nào bị thó mất lúc nào ko hay

gnud ad25

Xe buýt
Em cũng chơi mô hình xe, nhưng thiết nghĩ cụ nên đấu giá để ủng hộ quỹ Sưởi ấm bản cao ạ. Hoặc cụ nào nhận đc tàu, xe thì xin gửi chút vào quỹ ạ

francis.castanie

Xe buýt
Cụ đã đọc tâm sự của cụ ấy chưa, trên này có rất nhiều cụ kể cả e chỉ là dạng con cháu của cụ ấy chúng ta lên tôn trọng cụ ạ.
E ko hiểu cụ hiểu nhầm ở điểm nào, ý e là e thích mấy mô hình này, ngồi hóng các cụ trao đổi thú vui thôi. Xin lỗi làm cụ hiểu nhầm! Về căn bản e luôn tôn trọng tất cả mọi người ^^

hunglawyer

Xe buýt
Nhà cháu cũng thích nhưng thôi nhường các cụ :)

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em mê lắm. Anh hàng xóm có ông bác mua cho cái đầu tầu hoả.
Giờ cũng vẫn mê nhưng nói thật là ko chơi. Nên ko dám xin.

minhX1

Xe buýt
Nhà có trẻ con nhưng ko dám xin. Nhường cụ nào siêu tập.

Bastion.P

Xe container
E thích cái đầu tàu xe lửa quá, các khớp truyền động mà chuyển động như thật nữa thì thât tuyệt.

Cụ để lại cho e nhá.

Kính thưa các cụ
Em có một số mô hình tàu hoả và ô tô Liên Xô, em mua cách đây gần 30 năm
Nay em muốn tặng cho những cụ nào đam mê mô hình.
1. Mô hình tàu hoả
Hai đầu máy tàu hoả chạy điện một chiều (tiêu chuẩn đồ chơi), em mua ở Praha (Cezch) năm 1990. Hai đầu máy còn nguyên vẹn trong hộp, thậm chí chưa bóc ra lần nào
Đầu máy của Đức sản xuất, em nghĩ là vẫn còn chạy tốt, phù hợp với cụ nào có sa bàn tàu hoả

2. Ô tô tải KAMAZ 52212 nguyên vẹn, mới nguyên chất lượng tốt 100%

3. Ô tô tải KAMAZ 5320 nguyên vẹn, mới nguyên chất lượng tốt 100%

4. Ô tô tải (xe ben) KAMAZ 5511 nguyên vẹn, mới nguyên chất lượng tốt 100%

5. xe con LADA 21213 NIVA (“Soviet Jeep”) bằng kim loại, còn mới, trừ bánh dự phòng phía sau phải gắn lại

6. xe con Izh 1500 Combi, bằng kim loại còn mới

7. LADA VAZ-2107, bị mục gẫy chút ít do kim loại tự phá huỷ. Những mảnh gẫy em giữ lại được toàn bộ

8. UAZ-461, bằng kim loại, bong kính, cần dán lại

9. VOLGA GAZ-3107 vì để lâu, kim loại chỗ mảnh dẻ bị gẫy. Em giữ lại được toàn bộ cánh cửa và nắp phía sau xe. Cụ nào khéo tay dán keo là OK 100%

Các cụ PM cho em

Kitcat

Xe container
Đồ hay và độc quá cụ ạ :) . Em không ngờ cụ Ngao5 cao tuổi như thế!

sonvtc2

Xe điện
Cụ Ngao5 thật hào phóng! Lâu lắm rồi mới thấy cụ.

toicungyeuxe

Xe tăng
Tiếc em lại ghét đồ Xả ổi chủ ỉa
Từ máy ảnh đến xe cộ

--Lamborghini--

Xe lăn
Em phải kể có đầu có đuôi
Lúc em ra đời cuối năm 1949, do gia đình "có điều kiện", em được học trường mẫu giáo Việt-Pháp tên là trường Việt Anh, sau là trụ sở Hộị Đồng thiện, Hải Phòng, nên được tiếp xúc với đồ chơi văn minh. Bố em làm công việc dính líu đến xuất nhập khẩu nên thường đặt quà đắt tiền từ Pháp về cho em (bản thân cụ cũng là người mê đồ "công nghệ"): ô tô, xe tăng, tàu thuỷ (chạy bằng dây cót), cóc biết nhảy.... em mê đồ chơi từ nhỏ
Chiến tranh xảy ra, đi học và cuốn vào cuộc sống bụi trần, nên chẳng ai mê đồ chơi. Năm 1981 em sang Praha (Czech) học ở Viện Vô tuyến điện tử, thường mò ra cửa hàng đồ chơi (ngoại), em mê nhất là sa bàn đoàn tàu hoả, chỉ biết nuốt nước miếng vì toàn thứ đắt tiền, đầu tầu hoả lúc đó giá 70 USD (2100 Kcs) đắt gấp rưỡi chiếc xe đạp đua Favorit (1350 Kcs). Năm 1990 em quay lại Praha, lúc đó trong túi cũng có tiền, cắn răng mua hai đầu tầu với hy vọng về Việt Nam sẽ xây dựng một sa bàn như thế để chơi. Kế hoạch này thật ra viển vông vì để xây dựng sa bàn phải có nhà ga, cầu cống, và nhiều đoàn tàu và phải có đam mê và tốn khá nhiều tiền. Mà đâm mê thì em chưa đủ có. Mãi 12 năm sau, em mới trở về Việt Nam thì cuộc sống cũng đã khác, chẳng ai thích tàu hoả, và tuổi em cũng lớn rồi, lũ cháu không thích đồ thơi tàu hoả nữa, nên hai đầu tàu hoả đành gói kỹ cho vào tủ
Em sang tuổi 71 rồi, quỹ thời gian cũng chẳng còn nhiều, nhân dọn nhà, em cho bớt đồ đạc đi
Em không rao bán, vì lẽ không thích bán chác. Em tính cho những người đam mê thì hay hơn
Em "không làm cuộc đấu giá để lấy tiền ủng hộ chương trình sưởi ấm bản cao" vì em dính chưởng với người dân tộc ở Suối Giàng (Yên Bái). Em đúng, họ sai lè mà họ còn ăn vạ em, từ đó em hết thiện cảm với họ. Các cụ trách thì em nhận, nhưng em không bao giờ quên kỷ niệm cay đắng đó.
Đây không phải là vụ lừa, vì đồ em tặng cũng nhỏ nhoi thôi mà, lừa để làm gì?
Mọi người chêu cụ thôi, cũng vì chữ ký của cụ :))

traxoay

Xe buýt
Định xin cụ cái đầu tàu hoả mà chắc có cụ đặt gạch mất rồi

phongc2

Xe tải
Chiếc Kamaz 5511 làm em nhớ lại hồi bé sống ở đất Mỏ, mỗi lần ba đi làm về là đón em trên chiếc xe ben, trời mưa em ngủ quay đơ. Bây giờ nhìn cái mô hình này thấy rưng rưng.
Mong cụ Ngao cho con xin chiếc số 4
Mặc dù rất kính trọng cụ nhưng con nghĩ vô công bất thụ lộc, con có 2 tập Đất vỡ hoang của Nxb Cầu Vồng, kính cụ!

phongc2

Xe tải
Em phải kể có đầu có đuôi
Lúc em ra đời cuối năm 1949, do gia đình "có điều kiện", em được học trường mẫu giáo Việt-Pháp tên là trường Việt Anh, sau là trụ sở Hộị Đồng thiện, Hải Phòng, nên được tiếp xúc với đồ chơi văn minh. Bố em làm công việc dính líu đến xuất nhập khẩu nên thường đặt quà đắt tiền từ Pháp về cho em (bản thân cụ cũng là người mê đồ "công nghệ"): ô tô, xe tăng, tàu thuỷ (chạy bằng dây cót), cóc biết nhảy.... em mê đồ chơi từ nhỏ
Chiến tranh xảy ra, đi học và cuốn vào cuộc sống bụi trần, nên chẳng ai mê đồ chơi. Năm 1981 em sang Praha (Czech) học ở Viện Vô tuyến điện tử, thường mò ra cửa hàng đồ chơi (ngoại), em mê nhất là sa bàn đoàn tàu hoả, chỉ biết nuốt nước miếng vì toàn thứ đắt tiền, đầu tầu hoả lúc đó giá 70 USD (2100 Kcs) đắt gấp rưỡi chiếc xe đạp đua Favorit (1350 Kcs). Năm 1990 em quay lại Praha, lúc đó trong túi cũng có tiền, cắn răng mua hai đầu tầu với hy vọng về Việt Nam sẽ xây dựng một sa bàn như thế để chơi. Kế hoạch này thật ra viển vông vì để xây dựng sa bàn phải có nhà ga, cầu cống, và nhiều đoàn tàu và phải có đam mê và tốn khá nhiều tiền. Mà đâm mê thì em chưa đủ có. Mãi 12 năm sau, em mới trở về Việt Nam thì cuộc sống cũng đã khác, chẳng ai thích tàu hoả, và tuổi em cũng lớn rồi, lũ cháu không thích đồ thơi tàu hoả nữa, nên hai đầu tàu hoả đành gói kỹ cho vào tủ
Em sang tuổi 71 rồi, quỹ thời gian cũng chẳng còn nhiều, nhân dọn nhà, em cho bớt đồ đạc đi
Em không rao bán, vì lẽ không thích bán chác. Em tính cho những người đam mê thì hay hơn
Em "không làm cuộc đấu giá để lấy tiền ủng hộ chương trình sưởi ấm bản cao" vì em dính chưởng với người dân tộc ở Suối Giàng (Yên Bái). Em đúng, họ sai lè mà họ còn ăn vạ em, từ đó em hết thiện cảm với họ. Các cụ trách thì em nhận, nhưng em không bao giờ quên kỷ niệm cay đắng đó.
Đây không phải là vụ lừa, vì đồ em tặng cũng nhỏ nhoi thôi mà, lừa để làm gì?
Đọc đoạn đầu còm này của cụ thấy hao hao giống Sóng ở đáy sông cụ ạ!