[Funland] Chia sẻ không khí Tết đến Xuân về và Du xuân của các cụ các mợ

Em vừa đi qua Ks Metropole, định rẽ vào làm ly cafe. Nhưng tính lại, với số tiền kia, tiêu thế bao giờ cho vơi. Nên đành thôi, cụ ạ!
Làm cốc cà phê cho thông thoáng đầu óc nghĩ cách tiêu tiền nhanh hơn cụ ạ.

Em có nhà người quen kể phải bật điều hoà 30 độ mấy ngày liền kết hợp ngày phun nước 5 lần mới nở tưng bừng. Đấy là người mua đào về chơi chứ không phải buôn đào ạ. Họ bảo nếu k thế thì tới m1 vẫn là cành củi khô.
Tuỳ cành đấy cụ ạ, cụ nhà em bảo chưa năm nào thời tiết và cây cối khó hiểu như năm nay. Nhưng mồng 1 hoá mù ra mưa, cụ nhà em bảo năm nay cây cối tốt tươi lắm đây!

banmotnucuoi

Xe lăn
Nay mồng 7 tết, em chính thức kết thúc ăn tết :)). Kết quả lên hơn kg do chén bánh chưng hơi nhiều. Năm nay cụ nhà em luộc bánh ngon quá :((.

Em nghỉ tết từ 27, sáng 28 xếp đồ hành quân rồng rắn lên Điện Biên ăn tết với các cụ. Hôm về vẫn lạnh, khác biệt nhất so với mọi năm là năm nay người Sơn La và Điện Biên về ăn tết bằng xe máy rất đông, nối đuôi nhau, có đoàn dàn hàng làm em vượt muốn mướt mồ hôi vì sợ! Đi dọc đường thấy thỉnh thoảng lại túm tụm một nhóm đốt lửa sưởi.
Năm nay có đoạn đường tránh Tp Sơn La nên chạy thoáng và nhanh hơn hẳn. Năm nay tình trạng chung là Đào rừng ko nở, nụ rất bé, đi dọc Mộc Châu kiếm cành về cắm nhưng ko được cành nào ưng lắm.
Tết năm nay thì em ko đi đâu, loanh quanh nhà họ hàng, và đặc thù là hầu như cả làng, mỗi nhà đều có dàn karaoke, nhà ông cậu còn có thêm dàn oke di động, hát từ nhà ra ngõ. Nguyên ngày mồng 1 là em ngồi nghe hát free. Bảo sao đến tết đội bán loa chạy thế!
Hết tiết mục hát thì chuyển qua đánh bài, nhẹ nhàng 2-4-6 chục, ngày mồng một vợ cấp cho hơn củ, vừa ngồi được tí thì mừng tuổi mấy thằng em hết :((, về xin vợ thêm thì ngại nên thôi!
Năm nay rượu bia cũng tương đối ít, khách khứa cũng ko đông lắm. Cũng đỡ mệt. Loanh quanh lại đến mồng 3, hoá vàng xong coi như hết tết. Tết nhất giờ nhạt quá các cụ ạ, em thì mặn hơn chút vì bị bố nhắc nhở làm ăn kém quá, làm mãi ko có tiền, nợ nần hơi nhiều, may có con vịt ngồi đấy ko tí thì khóc nhè :((.

Mồng 5 em lại đẽo của cụ 6 con gà, một bao bưởi, 2 yến gạo, một túi tướng rau với củ các loại, đấy là còn vướng đồ gửi chứ ko cụ tốn thêm mớ nữa!
Hành quân về gần đến Cao Phong thì tắc đường mất gần tiếng vụ xe máy phang 2 oto, 2 người đi xe máy đắp chiếu, sợ quá!
Năm nay nhiều dự định mới mà ko biết tình hình kinh tế chung thế nào, chứ đuối như năm ngoái chắc em về ăn vạ bu mất!

Tình hình tết nhất năm nay các cụ thế nào?
Điện biên năm nay tết ko có gió lào nên đẹp, nhà em chắc còn lâu mới hết tết vì đội trên đấy gửi cho 8 cái bánh chưng. Năm nay em quán triệt gấu mua ít đồ nên tủ lạnh vẫn còn chỗ

Coxetang

Xe tải
Tết vui mà các cụ. Em về thể thao đều đặn, ăn uống vẫn ngon. Hy vọng nay quay về hôm 28 thì đẹp

Marance

Xe tăng
Em vẫn thèm nghỉ thêm 1 tuần nữa!

ceconam

Xe điện
Chiều tối qua e mới bắt đầu tết, chẳng là trưa qua tự nhiên Gấu mẹ rủ "hay đi lang thang tí nhỉ!!!"... thế là 2 vợ chồng với cậu út xách xe đi thế nào lại nghe loáng thoáng Chợ Viềng... e phi 1 mạch về đấy, 3 người lang thang ở chợ đến sáng nay mới về, lâu lâu ko đi đêm trải nghiệm cũng có nhiều điều thú vị, trưa nay ngủ dậy Gấu mẹ tuyên bố với a lớn là HẾT TẾT RỒI NHÉ!!! E cũng mới giật mình Ừ, HẾT TẾT RỒI NHỈ :))

MuathuHN252

Xe lăn
Nay e cân thì thấy đã giảm 1kg so với hôm mùng 4 tết, nhưng vẫn bị tăng 1kg so với trước tết ạ. Tg là giảm thêm 2kg. Loanh quang 52kg là ok.
Đêm cuối ngủ ở Quê, mai là ra HN rồi.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Năm r vỡ nợ, cả tết vợ cho đúng 1tr để mừng tuổi (

Bang lang

Xe điện
Năm nay em chơi 2 cành mận mà mãi nó chẳng nở bông gì. Mà cành mận do người ta chúc tết, em cũng chẳng phải dân chơi cành, lỡ nhận rồi giờ ngắm 2 cành củi khô :D
Mận năm ngoái của em nở kín cành, hoa đào năm nay em mua cũng thế, cụ thấy ảnh em chụp đẹp ko? Có mỗi hoa mai thì chưa nở, căn bản em mua về vứt xó 1 ngày ko cắm nước, em tưởng nó chết nên để ngoài ban công, nhueng e chưa nỡ vứt vì thấy có mấy cành mầm vẫn xanh.

lai 4 fun

Xe tải
Sau tết năm covid giờ em hững hờ với Tết quá. Trẻ con nhà em nó cũng chả hứng thú ngoài việc được nghỉ và chơi game . Rủ nó đi chơi Tết mặt chúng nó dài như cái bơm. Đúng là Tết qua nhanh ko để lại dư âm gì. Chắc do kinh tế khó khăn hehe.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Tết nhất em thấy ngày càng nhạt, chỉ vui mấy ngày trước tết vì rộn ràng chuẩn bị cho con trẻ.
Từ chiều mùng 1 là chán ngoét rồi nên từ mùng 2 hay mùng 3 là em cho cả nhà đi du lịch.
Em khác cụ là đi du lịch trong năm rồi nên Tết em chỉ ở nhà và đi thăm họ hàng. Được cái hơn 15 năm qua em chưa gặp trường hợp nào ép uống hoặc nói “chú không uống là không nể anh”. Đa số em thấy giờ giữ sức khoẻ rồi, không mấy ai ham hố nhậu ngày Tết.

MuathuHN252

Xe lăn
HN đường nay vắng ccm nhỉ

thientudolong

Xe container
tết cụ nào nhiều a e họ hàng ở gần như e mới thấy vui
còn sống nơi xứ người, ít họ hàng, thu nhập bập bẹ thì gánh nặng là bt :D

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Cụ còn có cảm giác về quê thăm bố mẹ chứ em còn chả có cảm giác j. Tết có một cái khác với em là phải mua sắm nhiều, rồi lại cố mà ăn hết chỗ đấy. Năm nao cũng bảo đơn giản nhưng chưa bao h đơn giản được, đúng là cái j nó thuộc văn hoá truyền thống thì nó ăn sâu vào tâm thức của mình, biết là ko nên nhưng vẫn ko bỏ được.
Ồ sao phải khổ vậy ạ? Giò, thịt cụ căn vừa đủ
mỗi ngày 1 món, đến mùng 3-4 là siêu thị và chợ búa họp đầy đủ, k cần trữ nhiều đồ làm gì. Chán thịt làm nồi cua dấm bỗng cà chua, cá nấu dứa, dọc mùng canh chua chống ngấy. Ở Hn em thắp hg chiều 30 với con gà, đĩa nem nhỏ, còn lại sẵn bánh kẹo trên bàn thờ em thắp các ngày nếu ở nhà, còn k là tàu lượn chơi về thắp thêm 1 ngày để hoá vàng thì làm con gà rồi xé nộm. Về quê chồng nếu mn sắm thì em để mn tự nấu, còn để em đi chợ em cũng thực hiện sinh hoạt như ngày thường cho đỡ mệt.

Bang lang

Xe điện
Ồ sao phải khổ vậy ạ? Giò, thịt cụ căn vừa đủ
mỗi ngày 1 món, đến mùng 3-4 là siêu thị và chợ búa họp đầy đủ, k cần trữ nhiều đồ làm gì. Chán thịt làm nồi cua dấm bỗng cà chua, cá nấu dứa, dọc mùng canh chua chống ngấy. Ở Hn em thắp hg chiều 30 với con gà, đĩa nem nhỏ, còn lại sẵn bánh kẹo trên bàn thờ em thắp các ngày nếu ở nhà, còn k là tàu lượn chơi về thắp thêm 1 ngày để hoá vàng thì làm con gà rồi xé nộm. Về quê chồng nếu mn sắm thì em để mn tự nấu, còn để em đi chợ em cũng thực hiện sinh hoạt như ngày thường cho đỡ mệt.
Em ngày nào cũng thắp hương ạ. Lúc thắp thì đầy đủ các món truyền thống tết. Còn thức ăn khác thì mời mọi người đến ăn. Bánh kẹo thì em cứ thích ăn j là em mua. Mùng 4 em cũng đi chợ rồi nhưng tủ vẫn còn giò ( giò bò và giò lợn em mua theo cây nhỏ chứ ko mua miếng) và 2 con gà, bánh chưng. Mỗi ngày em chỉ xơi được 1 góc bánh chưng thôi và em 12 góc nữa, chưa kể xôi gấc, bánh trôi tầu..