[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm bán hàng online, chạy quảng cáo Fb

teppia

Xe tăng
E báo 15củ đó cụ, bán trên sàn cũng khó xơi lắm cụ, hàng e cồng kềnh, ship cao
Em cũng đang tính build 1 shop trên Shopee, nhưng hàng giá trị thấp, phổ thông thôi, gọn nhẹ.
Chi phí same nhau đều 15 củ hả mợ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em cũng đang tính build 1 shop trên Shopee, nhưng hàng giá trị thấp, phổ thông thôi, gọn nhẹ.
vâng cụ ạ, cụ tự làm hay thuê?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
20% là quá nhiều. Chắc nó là cty nên lấy 8%.
Chứ bình thường chúng nó chạy lấy 10% total thôi. Chúng nó còn bao luôn thuê VAT của FB là 5%

Ncl cứ chạy mà chết Page là rất mệt, lại phải làm lại Page mới. Giờ động nhẹ tí là bọn fb nó khóa, chưa kể nó còn hay chặn tin nhắn nữa.
Thì vì chết page nên e mới phải thuê tk công ty, nên mới mất vat thêm, chứ trc bạn ấy còn lấy e 5% tổng thôi, mà k chạy dc, nên phải chấp nhận 20% đấy

teppia

Xe tăng
Hic, ai cũng như cụ chúng e tiêu, bán cũng có ng này ng kia, bên e cho kiểm hàng thoải mái, k đúng quảng cáo k nhận k phải trả chi phí gì, doanh thu phần lớn hiện nay đến từ face, nhưng dạo này chi phí cao, thị trường ảm đạm nên k dc phấn khởi như năm ngoái.
Thấy mợ có cửa hàng ở Trường Chinh, buôn bán cũng có số má lâu năm, uy tín vậy mà vẫn phải phụ thuộc vào mấy kênh online như Fb nhỉ?
Có số có má thì cứ bán cửa hàng truyền thống mà triển thôi, có chăng lập page fb đăng bài, thêm webiste là được.

teppia

Xe tăng
vâng cụ ạ, cụ tự làm hay thuê?
Tự làm thì hơi vất, vì mình phải quen mấy cái phần mềm chỉnh sửa ảnh, cho khung các thứ.
Vấn đề ở đây build lên rồi nhưng làm sao để bán ra đơn.
Quan trọng là ra được đơn đều rồi tính tiếp thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thấy mợ có cửa hàng ở Trường Chinh, buôn bán cũng có số má lâu năm, uy tín vậy mà vẫn phải phụ thuộc vào mấy kênh online như Fb nhỉ?
Có số có má thì cứ bán cửa hàng truyền thống mà triển thôi, có chăng lập page fb đăng bài, thêm webiste là được.
Oh cửa hàng truyền thống chỉ để tăng thêm uy tín, chứ mấy khách qua đâu, e còn đang tính đóng cửa về ngõ ấy cụ ơi, 90% doanh số đến từ online, trong đó otofun cũng đóng góp kha khá vào doanh số của e ấy :D. Giờ có mỗi 2 nguồn là otofun và facebook, shopee thì vi bên e hàng giá trị lớn, cồng kềnh nên cũng làm cho có thôi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
hàng của cụ xem nếu ít bị cạnh tranh thì ko cần lên yêu thích đâu , cứ ôm đúng từ khóa cho lên trang đầu là ăn thôi .
xem mục tiêu là xem cái gì cụ nhỉ? e chạy 100% vat nên chắc nó k dám thu sai tiền đâu cụ nhỉ, e cứ nhìn hiệu quả, nếu ổn vít, k ổn dừng, chứ chả hiểu món này lắm :D
Phần đối tượng ấy mợ , xem nó nhắm đúng chưa . Chứ em không có nhu cầu mua máy lọc mà fb nó cứ hiện lên thì đúng là ngớ ngẩn và tốn tiền cho mợ :D

• Vodka
Reactions: edc

teppia

Xe tăng
Cụ nào bảo ở trên cứ thấy fb ads là block. Chắc các cụ dân văn phòng rồi.
Còn đã tự kinh doanh thì đều phải dính đến fb hết nhé.
Tất cả đều mất chi phí Marketing, rất nhiều là khác.
Ko cúng cho Fb thì cúng cho Shopee, Laz, Google, Youtube, Tiktok,...
Mà nếu cụ nào kinh doanh mà ko dính đến tí nào online, chắc là thuê nhân viên sales hết thôi.

teppia

Xe tăng
Oh cửa hàng truyền thống chỉ để tăng thêm uy tín, chứ mấy khách qua đâu, e còn đang tính đóng cửa về ngõ ấy cụ ơi, 90% doanh số đến từ online, trong đó otofun cũng đóng góp kha khá vào doanh số của e ấy :D. Giờ có mỗi 2 nguồn là otofun và facebook, shopee thì vi bên e hàng giá trị lớn, cồng kềnh nên cũng làm cho có thôi
Bán lâu thế mà chỉ dựa hơi phần lớn vào anh Mark Xoăn là mệt rồi. Lo âu thấp thỏm quanh năm suốt tháng rồi.
Bán lẻ thì chịu thôi, quá khó.
Chứ nếu đổ sỉ, chuyên sỉ thì đỡ hơn. Ít phải phụ thuộc và Fb, gg, shopee.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Tự làm thì hơi vất, vì mình phải quen mấy cái phần mềm chỉnh sửa ảnh, cho khung các thứ.
Vâng, e học mấy lớp rồi nhưng vẫn thuê đấy, cụ có cần thuê k e hỏi xem có giảm dc chút nào k chứ e làm 15tr đó

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ảnh thì cứ tìm ảnh mạng , nền trắng kích thước 1000x1000 mà chơi thôi . Về chèn thêm logo hay sđt vào là dùng thôi cụ !

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bán lâu thế mà chỉ dựa hơi phần lớn vào anh Mark Xoăn là mệt rồi. Lo âu thấp thỏm quanh năm suốt tháng rồi.
Bán lẻ thì chịu thôi, quá khó.
Chứ nếu đổ sỉ, chuyên sỉ thì đỡ hơn. Ít phải phụ thuộc và Fb, gg, shopee.
Ôi trời e làm sỉ bao năm đây, bọn lẻ nó k bán dc thì sỉ cũng chết cụ ơi, e vừa dừng phân phối một số mặt hàng do k thể ôm được nữa. Giờ e nghĩ sắp đến thời B2C rồi, kênh trung gian nhu e sẽ k còn đất sống đâu. Các cụ phải làm được thương hiệu riêng mới sống được.

teppia

Xe tăng
xem mục tiêu là xem cái gì cụ nhỉ? e chạy 100% vat nên chắc nó k dám thu sai tiền đâu cụ nhỉ, e cứ nhìn hiệu quả, nếu ổn vít, k ổn dừng, chứ chả hiểu món này lắm :D
Mợ cứ xem các chỉ số là được:
- Chi phí trên 1 tin nhắn
- CPM ( chi phí trên lượt tiếp cận)
- Tần suất: số lần tiếp cận khách hàng bị lặp lại ( nên là dưới 1,2)
- Rồi quy ra tỷ lệ chốt đơn ( số đơn chốt thành công/ tổng số tin nhắn)

maytinh8780

Xe tăng
Không đơn giản vậy đâu cụ. Em thấy giờ cạnh tranh nhiều, đối thủ đầu tư quảng cáo, đánh bóng sp, hạ giá nếu cứ bán truyền thống suốt là không ổn. Tuy nhiên như cửa hàng Mợ toét đã có uy tín lâu năm, bán thêm online là đúng bài ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ cứ xem các chỉ số là được:
- Chi phí trên 1 tin nhắn
- CPM ( chi phí trên lượt tiếp cận)
- Tần suất: số lần tiếp cận khách hàng bị lặp lại ( nên là dưới 1,2)
- Rồi quy ra tỷ lệ chốt đơn ( số đơn chốt thành công/ tổng số tin nhắn)
vâng cụ, e cứ căn căn thấy ok thì bảo vit, k dc thì bảo dừng, nói chung là năm nay xác định cầm cự qua ngày thôi cụ ạ, đẩy tồn là chính, e đang ôm mấy cont hàng, chỉ xả thu vốn thôi ấy, năm nay cụ nào có tiền mua sắm là dc giá rẻ. Không hiểu có cú hích nào vực dậy nền kinh tế không chứ cứ bắt bớ suốt thế này, căng lắm!

teppia

Xe tăng
hàng của cụ xem nếu ít bị cạnh tranh thì ko cần lên yêu thích đâu , cứ ôm đúng từ khóa cho lên trang đầu là ăn thôi .
Hàng quần áo phổ thông nên cạnh tranh quá dữ dội luôn cụ.
Phải lên được yêu thích, Mall mới ăn thua

peo_hoclai

Xe tải
Vâng, e học mấy lớp rồi nhưng vẫn thuê đấy, cụ có cần thuê k e hỏi xem có giảm dc chút nào k chứ e làm 15tr đó
Em cũng đang tính làm shop trên lazada và shoppee mợ ah! Mợ cho em xin ít thông tin để build được ko? Em cũng đã build thử 1 cái nhưng ko thấy ra đơn ! Có lẽ e còn sai sót ở đâu đấy. Em ngay trong ngõ 102 Trường chinh chuyên về các loại đồ pet shop và thú y mợ ah !

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em bị cái bọn bán hàng đểu trên fb lừa vài lần nên giờ em không bao giờ đặt online ship đến. Em lên Fb xem ưng mẫu và giá cả thì hỏi địa chỉ, có cửa hàng tử tế thì em đến mua trực tiếp, không có thì em cho next luôn

teppia

Xe tăng
Để em tính xem thế nào, xong em nhờ mợ. Mà mấy khóa học chúng nó dạy vài buổi mà 7-8 củ chả biết ăn thua ko.

teppia

Xe tăng
Ôi trời e làm sỉ bao năm đây, bọn lẻ nó k bán dc thì sỉ cũng chết cụ ơi, e vừa dừng phân phối một số mặt hàng do k thể ôm được nữa. Giờ e nghĩ sắp đến thời B2C rồi, kênh trung gian nhu e sẽ k còn đất sống đâu. Các cụ phải làm được thương hiệu riêng mới sống được.
Đúng rồi đấy, nếu ko làm được brand riêng thì cạnh tranh rất mệt.
Hoặc nếu bán phân phối thì phải chọn sp nó đặc thù 1 chút, mỹ phẩm thiên nhiên, hay liên quan đến sức khỏe..