Chi hội Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng và sửa chữa Santa Fe

hiengia

Xe tải
Em không học về Kỹ thuật ô tô, nhưng theo kinh nghiệm của em thì xe của cụ có nhiều khả năng lỗi về hộp số. Cụ thể ở đây là có thể câc lá côn của bộ số đã mòn nên khi nó làm việc sẽ không bình thường mà phải lựa chân ga. Em cũng từng được trải qua hiện tượng như vậy. Một vài hiểu biết để chia sẻ.

hiengia

Xe tải
Không cho họ bổ hộp số là đúng, việc này phải để chuyên gia về động cơ kiểm tra và đánh giá chứ vấn đề mà phải bổ hộp số là rất phức tạp và tốn kém. Theo em cụ nên thu xếp thời gian và sớm đưa xe ra HN để kiểm tra. Cụ có thể đưa xe vào các đại lý uỷ quyền của Hyundai hoặc các gara uy tín( cái này em kg rõ vì chưa làm ở Việt Nam bao giờ)

Mapu

Xe tăng
Em chào các cụ!
Em có vấn đề này đau đầu quá mà chưa có phương án xử lý dứt điểm, em đưa lên đây mong đc các cụ tư vấn giúp e ạ.
Xe em là santafe mlx2009, mọi thứ hoạt động ổn định (đã check ở hãng và gảra ngoài), có duy nhất một lỗi mà chưa tìm ra cách khắc phục đó là: bình thường khi đang ở tốc độ thấp, nếu muốn tăng tốc thì phải đạp ga từ từ nhẹ nhàng tăng dần khi đó xe tăng tốc, tăng số êm ái. Còn nếu như đạp mạnh ga đột ngột (kiểu như muốn vượt xe khác) thì chỉ có vòng tua máy là tăng, số không tự động nhảy và tốc độ xe cũng ko thay đổi so với lúc trước đạp ga.
Em cho vào hãng huyndai kiểm tra tất cả điện đóm, ......thợ ko phát hiện ra lỗi, ban đầu họ khuyên vệ sinh hệ thống tuần hoàn khí thải, em đồng ý....kết quả là ko khác gì trước. Họ lại khuyên thay dầu hộ số đúng loại của hãng (em ko hài lòng, nhưng họ đảm bảo có thể hết lỗi nên đành tặc lưỡi chấp nhận thay) và kết quả cũng ko thay đổi.
Mấy ngày hôm nay đi xe cứ phải rón rén như kiểu ngày trẻ rủ bạn gái ra bờ đê tâm sự ý các cụ ạ, khó chịu lắm.
Các cụ làm ơn tư vấn giúp em với, ở Hà Nội chỗ nào uy tín và khắc phục đc lỗi này ạ (xe e hiện đang trong Hà Tĩnh)
Cụ chuyển sang chế độ số tay thì có chuyển được số không ạ? Nếu vẫn chuyển được số như bình thường thì rất có thể ECU của cụ có vấn đề về tính toán nên nó không "biết" được thời điểm nào phải chuyển số.

wildcat74

Xe điện
Cụ thử kiểm tra cái cảm biến khí nạp (MAF) xem sao. Hồi trước em cũng bị bệnh giống cụ, kiểm tra các kiểu sau đó thay cái MAF là hết!

wildcat74

Xe điện
Cụ nên vào hãng yêu cầu kỹ thuật kiểm tra cái MAF xem có ra lỗi code gì ko. Nếu ko ra lỗi, thử rút dây cắm MAF ra, chạy thử độ 10 phút xem hiện tượng bị ỳ máy còn không. Nếu ko còn thì tìm cách vệ sinh cái cảm biến này hoặc thay cái mới là vừa. Hồi trc em cũng phải thử dư thế mất cả tháng loanh quanh các gaâge mà ko phát hiện ra bệnh

Mapu

Xe tăng
Cụ nên vào hãng yêu cầu kỹ thuật kiểm tra cái MAF xem có ra lỗi code gì ko. Nếu ko ra lỗi, thử rút dây cắm MAF ra, chạy thử độ 10 phút xem hiện tượng bị ỳ máy còn không. Nếu ko còn thì tìm cách vệ sinh cái cảm biến này hoặc thay cái mới là vừa. Hồi trc em cũng phải thử dư thế mất cả tháng loanh quanh các gaâge mà ko phát hiện ra bệnh
Thông thường nếu cảm biến khí nạp lỗi thì nó sẽ hiện trong lỗi lịch sử hoặc lỗi hiện tại, mã lỗi hình như P0101-04 thì phải,
Theo em, qua những thông tin vừa rồi, em dự vấn đề nằm ở côn thật rồi,

wildcat74

Xe điện
Em bị cái bệnh này mùa đông năm ngoái; khi ko bật máy lạnh tự nhiên lại có cảm giác như xe bị lỗi hệ thống truyền lực, giật cục- trượt, vòng tua độ 2k là hộp số giật, không thốc ga lên trên 60 kmh được. Đi vào hãng kiểm tra không phát hiện ra lỗi, vệ sinh cân chỉnh các kiểu vẫn không hết. Cuối cùng phải lên internet ngâm , thử vệ sinh cái MAF cũng ko ăn thua, sau cùng thay là hết!

rfs

Xe điện
Có bác nào dư đầu CD cho Santa Gold ko? Bác mapu pm cho e số cầm tay để khi nào tiện e nhờ bác chỉ giáo

Tungld

Xe tăng
Cho em hỏi có bác nào đã tháo cái moay ơ sau ra vệ sinh cảm biến ABS chưa ạ?

trungdq@hotmail

Xe máy
Website
www.ibcvietnam.vn
Em cũng khoái vụ lên kính này. Làm mất bao lâu cụ haidt13 ?

+ e độ thêm ốp sừn:
1: Vẫy tai: (1.5tr)
Chức năng; lock cửa gương tự động cụp, mở guơng xoè. Nút trên xe xoè, cụp
2. Auto windown: 900k
Lock cửa tự động lên hết kính.
Lên thứ tự từng kính 1 nếu hạ cả 4 kính.

Đang ngắm bộ start/stop 5tr cụ Mapu a.

+ nút bấm đề nổ, tắt máy.
+ đi xa xe 2m tự khoá cửa, đến gần cửa tự mở.
+điểu khiển nổ từ xa.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net

Mapu

Xe tăng
Có bác nào dư đầu CD cho Santa Gold ko? Bác mapu pm cho e số cầm tay để khi nào tiện e nhờ bác chỉ giáo
Em có cái đầu CD 1 đĩa, lắp vừa cho xe cụ. Cụ có lấy thì hôm nào chi hội đi off cụ đến đi, em tặng cụ luôn,

rfs

Xe điện
Em có cái đầu CD 1 đĩa, lắp vừa cho xe cụ. Cụ có lấy thì hôm nào chi hội đi off cụ đến đi, em tặng cụ luôn,
Tks cụ, hình như cụ làm ở Duy Tân, e từng mua bộ sạc cáp ip5 lúc cụ bị mất máy