[Funland] Chia sẻ kỷ niệm đi thi đại học

TorienT

Xe container
Hóa mới là dễ nhất cụ ạ. Nhưng em mê Toán nên ko thích học các môn khác, dù em vào đội tuyển thi HSG cả 3 môn của trường em và đc giải Lý đó.
:D Chắc em học được Lý nên thấy nó dễ. Kiểu như nó có quy luật suy từ cái này ra cái kia đựơc.

Smile1102

Xe container
Nói chung hồi đấy thi đỗ đại học oách phết. Cả ngõ mỗi em đỗ trường nhóm 1. Ấn tượng là hồi đấy em chỉ ôn đến 9h-10h là đi ngủ trong khi xung quanh các bạn toàn bật đèn đến 1-2h sáng. Ông cụ thi xong bảo hồi đấy sốt ruột lắm nhưng không dám nói :D. Sau này em với con em cũng như thế, sóng trước đổ đâu sóng sau đổ y thế :D
Thôi nhà cụ lại y nhà em, em còn ngủ từ 7h tối vì nhà em lúc đó ko có điện :D

alceste

Xe điện
Khoa cơ khí khóa.em có 1 bạn nữ/400 bạn.
Hồi lên gđ 2 bọn em xét lên thẳng cộng 0.5 cho bạn nào ko thi lại môn nào giai đoạn 1, nữ cũng đc cộng 0.5 nữa, nên như em là đc cộng 1 điểm để xét tuyển thẳng.
Mợ học K bao nhiêu mà lại có cái cộng này nhỉ, sao em ko được cộng, hiu hiu. Bọn em là xét điểm vào khoa theo nguyện vọng ko phải thi nữa.

my.eb

Xe điện
Nói chung hồi đấy thi đỗ đại học oách phết. Cả ngõ mỗi em đỗ trường nhóm 1. Ấn tượng là hồi đấy em chỉ ôn đến 9h-10h là đi ngủ trong khi xung quanh các bạn toàn bật đèn đến 1-2h sáng. Ông cụ thi xong bảo hồi đấy sốt ruột lắm nhưng không dám nói :D. Sau này em với con em cũng như thế, sóng trước đổ đâu sóng sau đổ y thế :D
Em vote cụ trên với mợ dưới là thủ lĩnh trong thớt này, đến giờ phút này :D
Hóa mới là dễ nhất cụ ạ. Nhưng em mê Toán nên ko thích học các môn khác, dù em vào đội tuyển thi HSG cả 3 môn của trường em và đc giải Lý đó.

LaziCat

Xe container
Haha, bắt đầu dồi :D >:D<
Em đi thi: trường đầu thì mẹ đưa đi mà vừa đèo vừa mắng, áp lực khiếp. Đến trường thứ hai thì thôi, nài nỉ mẹ để con tự đi cho bầu trời yên ả :)). Trường thứ 3 định bỏ thi mà bố doạ nếu trượt ĐH chỉ có chống lầy sớm nhé con, thế là cố lết xác đi thi chống trượt ai ngờ đâu trường trống truợt lại bị trượt :((. Dốt thế cơ chứ!

TorienT

Xe container
Hồi đó KTQD có Quang Gullit, Hùng Bi đá bóng rất hay, e chỉ nhớ hồi đó nhìn mấy tifosi bị oánh hội đồng, chân tay giẫy giẫy, giờ nghĩ lại vẫn ghê :(
Hồi đó sinh viên KTQD chặn cổng XD đánh dữ phết. Mấy ông XD cũng gấu. Sau em nhớ hình như có vụ ae bên KTQD còn đốt kí túc, cơ động vào mới dẹp được.

LaziCat

Xe container
Haha, em cũng tham gia giả đá bóng nữ của khoa CNTT đó mà ko đc giải :D
Nhưng em đc giải bóng bàn và đá cầu đôi nam nữ 😂
Ấy nhưng vật đổi sao dời mợ ạ. Sau khi tốt nghiệp BK, bạn em nó đi dạy học ở 1 trường cao đẳng nghề, thế là sau bao năm thì môi trường sư phạm đã khiến nó bánh bèo hơn em độ vài chục lần :))
Mợ chơi thể thao giỏi thế, em cả thời đi học đại học chỉ ngủ nướng + luyện truyện là không ai bằng :)).

Smile1102

Xe container
:D Chắc em học được Lý nên thấy nó dễ. Kiểu như nó có quy luật suy từ cái này ra cái kia đựơc.
Bộ đề Toán em học đc mấy năm, Bộ đề Lý tầm chưa tới 6 tháng nhưng riêng bộ đề Hóa em đúng là vừa học vừa ngủ gật làm xong trong 2 tuần. Hóa đi đi lại lại chỉ có nhớ phản ứng hóa học và môi trường để xảy ra phản ứng với lý thuyết hóa hữu cơ, còn bài tập chỉ quay quanh tính cân bằng phương trình, Mon, thể tích, khối lượng chất là hết.

Dream Thai

Xe điện
Hồi đó sinh viên KTQD chặn cổng XD đánh dữ phết. Mấy ông XD cũng gấu. Sau em nhớ hình như có vụ ae bên KTQD còn đốt kí túc, cơ động vào mới dẹp được.
Thằng bạn cùng lớp e đánh nhau với XD bị gẫy 1 cái răng, sau dc gọi là Trung sứt :)

KTQD thời đó mới gấu, hình như từ khóa 32 có đội hệ B, hệ C, là hệ đóng tiền nên có nhiều nhân vặt máu oánh nhau, chứ trc đó toàn bị XD bắt nạt :)

LaziCat

Xe container

alceste

Xe điện
học BK e sợ nhất môn vật lý đại cương cụ ah, học phổ thông 3 năm 3 quyển sách lý, ấy thế mà học bk 1 kỳ táng cho 3 quyển vật lý, đang chủ quan năm nhất vừa học vừa chơi vẫn điểm khá, dính quả thi lại mất hè luôn, ghét nhất môn lý toét
Em tưởng đại cương các cụ thường sợ và hay trượt nhất là Đại số, Giải tích, Kỹ thuật Nhiệt. Hình như Nhiệt là môn 70% sinh viên ko qua lần 1 thì phải.

Em học Hóa tốt nhưng học Lý rất vật vã nhất là những phần nào gắn với Quang, hình học (nên Họa hình với em cũng ác mộng lắm, đấy là môn duy nhất em phải thi lại trong cả 5 năm), chẳng hiểu sao.

Vật lý đại cương thì từ đầu em đã sợ lại như phổ thông đâm ra học tử tế hình như cũng được 7 điểm.

my.eb

Xe điện
Không đọ được với mợ Smile đâu, em học đại học toàn chơi thôi.
Cụ mà rút lui là cụ phải đề cử một cụ khác thay thế cụ :D

Để em ngâm cứu tìm đối tác ngang tài ngang sức cho bạn Mều nhà em cái lào >:D<

TorienT

Xe container
Thằng bạn cùng lớp e đánh nhau với XD bị gẫy 1 cái răng, sau dc gọi là Trung sứt :)

KTQD thời đó mới gấu, hình như từ khóa 32 có đội hệ B, hệ C, là hệ đóng tiền nên có nhiều nhân vặt máu oánh nhau, chứ trc đó toàn bị XD bắt nạt :)
Sau vụ đâm chết người thì dân Xây dựng rén ạ. Vì Xây dựng là "tù nhân địa lý" ký túc đi qua trường Kinh tế thì đỡ thế nào được :) Trước em toàn cùng đội XD sang ký túc xá nữ Kinh tế chơi. Bách Kinh Xây con gái Kinh tế xinh nhất :D

smart_sharp

Xe tăng
Em thi năm 2001, được tuyển thẳng Đại học trước đó rồi và cũng không phải thi tốt nghiệp luôn nên 2-3 tháng cuối không học hành gì (sau khi thi vòng 2 QG về). Gần ngày thi ĐH, ông già bảo thi tiếp BK xem thế nào, sau tùy tình hình chọn trường. OK vậy con thi. Nhưng không áp lực gì lắm khi đi thi. Em nhớ được 27 điểm thì phải (Lý thì môn tủ của em, Toán em không ngại nếu lấy điểm 9 nhưng em khó lấy 10, Hóa thì đâu đó được có 8 điểm thì phải vì 2 tháng cuối có học gì đâu, quên một ít rồi). Nhưng rồi cũng không học BK mà học trường đăng ký tuyển thẳng đại học.

Wave alpha dau

Xe hơi
Em thi đại học năm 1998. Hồi đó có 3 đợt thi nên được thi 3 trường
Đợt 1 thi Bách Khoa HN (hình như thi vào ngày 3 và 4/7/1998) có một kỷ niệm thi đợt này là hôm thi môn Hóa có một ông ngồi phía sau thấy em làm được bài nên muốn xem ké, em không cho xem rồi ông ấy rút ra một nắm tiền 20.000 (tiền giấy nhé em đoán chắc khoảng 2-3 trăm nghìn) nhưng em kiên quyết không cho xem, Ông ấy bắt đầu ngồi sau phá không cho em làm rồi đe dọa đủ kiểu. Lúc đó cô giám thì đi qua em viết chữ to lên tờ giấy nháp đại ý là "Nhờ cô đứng ở đây để cho em làm bài" và cô đó cứ đứng ở đấy thật. Ông kia lúc đó lại lôi tiền ra đưa cho cô giám thị lúc đó cô giám thị nói luôn
"Tôi đi coi thi không phải vì mấy đồng của cái loại như anh" và tiếp tục đứng ở đó đồng thời chuyển em sang chỗ khác. Lúc đó ông kia thấy vậy nên nộp bài ra về (quá 2/3 thời gian thi rồi). Lúc đó em sợ vãi mứt, chỉ sợ nó ra trước rồi nó chặn đánh mình mà mình thì còn 2 trường chưa thi nữa. Chắc hiểu được tâm lý của em nên thầy giám thị còn lại bảo là cứ yên tâm làm bài thí sinh kia bị công an giữ lại để các thi sinh thi xong về hết mới được thả về. Mà sang chỗ khác cũng méo yên với mấy ông ngồi cạnh cộng với em áng chừng cũng đủ điểm đỗ rồi và thêm tâm lý sợ thằng kia chặn đánh nên em nộp bài rồi về sớm. Lúc nộp bài thầy giám thị còn lại nhìn em bảo là "tóc xoăn ah? giỏi đấy nhưng sau này vất vả lắm đấy" sau đó em nộp bài rồi về. (còn tiếp)

huyhung123

Xe điện
học BK e sợ nhất môn vật lý đại cương cụ ah, học phổ thông 3 năm 3 quyển sách lý, ấy thế mà học bk 1 kỳ táng cho 3 quyển vật lý, đang chủ quan năm nhất vừa học vừa chơi vẫn điểm khá, dính quả thi lại mất hè luôn, ghét nhất môn lý toét
Kỹ thuật Nhiệt mới bá chứ cụ? E thi lần 4 mới đc 3.5 đ. Có thằng cùng lớp đc 5, nó phúc khảo chấm lại cả lớp. Phúc khảo xong em đc 5 còn nó đc 4, chả hiểu tại sao.
May quá ko xác định lần 10 chưa chắc đã qua!

Smile1102

Xe container
Ấy nhưng vật đổi sao dời mợ ạ. Sau khi tốt nghiệp BK, bạn em nó đi dạy học ở 1 trường cao đẳng nghề, thế là sau bao năm thì môi trường sư phạm đã khiến nó bánh bèo hơn em độ vài chục lần :))
Mợ chơi thể thao giỏi thế, em cả thời đi học đại học chỉ ngủ nướng + luyện truyện là không ai bằng :)).
À riêng truyện em luyện tiểu thuyết từ lớp 3 tới giờ mợ nhé :D, nhà em gần như đủ các loại kinh điển cả VN và thế giới. Nói chung em cái gì cũng chơi giỏi (so với nữ), kể cả la cà cà phê chém gió, chơi thể thao, oánh tá lả (thâu đêm suốt sáng) xem phim, kịch (rạp phim ở Lý TK xưa em xem ko còn một phim nào sót luôn), chơi game (thâu đêm suốt sáng luôn), còn cô giáo em bảo em đến lớp ko ngủ gật thì nói chuyện, ko nói chuyện thì ngủ gật, em có vài huyền thoại ở giảng đường về ngủ gật ấy :D (đi chơi đêm về muộn nên ko mở mắt học đc).
Thời C3-ĐH là em chơi có số má luôn :D , cơ mà nếu giờ mợ gặp em thì em cũng bánh bèo như ai, nhìn em ko ai nghĩ học kỹ thuật, nhưng khi em thảo luận hay tranh luận thì hiện nguyên hình ngay.