[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cháu đánh dấu, sang 2018 cháu xây nhà cháu sẽ tham khảo nhờ cụ
Nhưng cụ có nhận làm ở tỉnh lẻ không? Cháu ở Phủ Lý Hà Nam
có cụ nhé, khi nào cụ cần cụ cứ ới 1 câu ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em sắp đổ sàn tầng 3 rồi cụ chủ ah. nghe có vẻ vụ 3.5tr/m2 là impossible cụ à o:-) nhưng thôi chót lỡ rồi em vẫn phải lao. giờ cụ tư vấn giúp em vụ cửa nhôm hệ kiểu xxinfa gì đấy với ah. em cũng cần ít gạch lát nữa cụ tư vấn em với, em thấy có 2 loại ceramic và cái por... gì í em thấy chúng nó nói xong chả nhớ nữa. thấy bảo cái laoị không phải ceramic thì có độ hút nước thấp --> tốt hơn --> giá cũng cao hơn.
À cụ chủ biết bên TTC không? hôm qua em ngó qua gian hàng của họ, thấy mẫu mã cũng ổn mà giá cũng hợp lý tầm 100-150k chỉ có điều mới và em chả nghe tên của họ bao giờ nên cũng run ah.
TTC nhà máy của họ trên khu công nghiệp nội bài đấy cụ ạ, chất lượng gạch cũng ổn, nhôm thì có nhiều hệ, đấy là dòng nhôm hệ cao cấp, tùy thuộc vào tài chính cụ có, cụ có thể tham khảo các dòng nhôm khác trên thị trường như Việt Pháp, huyndai, ...
Còn gạch ốp lát nên sử dụng loại gạch ép bột đá, độ bền bề mặt cao, mẫu mã cũng đẹp, phòng ngủ cụ tham khảo thêm các dòng sàn gỗ công nghiệp, mùa hè mát, mùa đông ấm là ổn cụ ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
bình năng lượng mà vào mùa đông mấy hôm âm u thì có chết toi luôn mùa hè thì đủ nóng để giết gà kk
nên để song song cụ à
thợ điện nuớc trên hn công cao nhỉ nhà e chuẩn bị làm thợ nhận 80k thôi
giờ công thợ cao cụ ạ, đội làm tốt, có trách nhiệm thì cao, mấy đội lởm khởm đấu nối linh tinh giá rẻ nhưng nhanh ăn đòn lắm ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ xaynhatrongoi cho em hỏi chút,

Nhà em 4 tầng, dt 42m2, đang định cải tạo như sau:

- Làm thêm một nhà khung thép nhẹ, mái kính trên tầng 5, dt tầm 20m2.
- Thêm cầu thang xương cá, khung thép, mặt bậc gỗ lim Nam Phi, lan can sắt, tay vịn gỗ

Cụ tư vấn phương án tối ưu giúp em nhé, chi phí nguyên vật liệu, đội thợ, ...

Em cảm ơn.
Nếu cụ định làm khung nhẹ, để đảm bảo, cụ nên sử dụng tôn xốp chuyên làm phòng sạch, cách âm, cách nhiệt tốt, chi phí rẻ, bền và nhẹ, giá trung bình hoàn thiện vào 350k/1m2 tường.
Vì của cụ là nâng cấp nên em khó có thể khái toán cho cụ được cụ ạ, cái này cần khối lượng cụ thể mới có thể có giá chắc chắn được ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em đang chuẩn bị xây 1 căn nhà 4 tầng, 1 tum. Nhà rộng 45m2. Mặt trước ngõ, mặt sau một nhà đã xây 4 tầng 1 tum dùng móng bè. 1 bên nhà là ngõ. 1 bên nhà là nhà xây 1,5 tầng, tường con kiến.

Em đang phân vân phần móng.
Đất ở đó là đất liền thổ, các nhà trước đó đào xuống 1,2m và làm móng bè. Nhà em ở giữa nên theo cậu làm kết cấu thì lên làm móng cọc. Chủ thầu xây dựng theo kinh nghiệm bảo lên làm móng bè là đủ.

Em đang phân vân không biết nên chọn phương án nào là phù hợp và nếu ép cọc có ảnh hưởng đến nhà hàng xóm tường con kiến bên cạnh không.
bên công trình em đang ép cọc rồi đấy cụ ạ, cụ qua tham khảo để an tâm mà thi công cụ ạ

binhnguyenktcn

Xe hơi
Mình dự định sắp tới xây nhà. Tự lên phương án như sau, mong cụ xaynhatrongoi góp ý với ạ

haipnt1

Xe hơi
Em đang định xây nhà cấp 4 trên diện tích 6x7 m (42 m2)
Em định xây 1.5 tầng.
Tầng 1 : pk, nhà vs, bếp, 1 pn
Gác xép: 1 pn, phòng thờ
Em ko định đổ bê tông gác xép mà làm tấm xi măng giả bê tông đúc
Móng chỉ để xây 1.5 tầng, tường 110
Thì giá thi công phần thô là bao nhiêu cụ?
Cụ báo giá giúp em nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ marketing trên này là cụ dũng cảm đấy. Hay dở thế nào có feedback hết.

Em chúc cụ một vodka đã rồi tính. Chúc cụ giữ được tâm trong nghề.
mục đích chính của em không phải maketing cụ nhé, em chỉ muốn các cụ có cái nhìn sau hơn về công việc xây dựng, cần hỏi, cần tư vấn thì em tư vấn cho thôi ạ, chứ em có bắt buộc là phải em làm em mới tư vấn đâu ạ, cụ hiểu nhầm em rồi ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em định xây 1.5 tầng.
Cụ báo giá giúp em nhé
khoảng tầm giá là 150- 170 cụ ạ. còn chính xác với các nhà như thế này, cần có bản vẽ cụ thể cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em muốn xây nhà cấp 4, có gác xép. Diện tích 40m, xây tiết kiệm thì có tốn ko cụ?
Với nhu cầu của cụ thì khoảng gần 250tr cụ ạ, còn tùy xem phần móng và phần gác xép, chiều cao nhà, kết cấu nhà như thế nào nữa ạ.

noithatkientruc

Xe điện
Cụ xaynha biểu em thô khoảng 3tr nên cũng hơi lạ ạ
Em thấy giá đấy hợp lý cụ ah. Em đang làm 2 cái trong phố cổ xây thô giá cũng ~ 3 triệu /m2 , tuy nhiên cũng còn tuỳ từng trường hợp cụ thể do :
- gia cố nền móng bằng cọc tre, cọc ép btct hay cọc khoan nhồi và có bao nhiêu đầu cọc , xuống sâu bao nhiêu ...
- phần móng đào có phải cừ hay văng chống
- phần thân chống đỡ với các nhà xung quanh như nào
- điều kiện thi công trong ngõ hay mặt phố , vật tư lấy lẻ hay lấy cả xe to
- bê tông tươi hay trộn máy tại chỗ
- tường xây nhiều hay ít
.....vv

xaynhatrongoi

Xe tăng
Mình dự định sắp tới xây nhà. Tự lên phương án như sau, mong cụ xaynhatrongoi góp ý với ạ

Em có mấy cái góp ý như sau ạ:
- phòng khách bố trí không hợp lý, khách đang ngồi, người qua lại đi vào bếp đi trước mặt hơi vô duyên. công năng sử dụng phòng khách không ổn. chưa kể ngồi gần hộp kỹ thuật, khi trên đi vệ sinh, dưới ngồi nghe nước chảy...
- Theo phong thủy, bể phốt không được đặt trước nhà, chỉ được đặt vào giữa hoặc cuối nhà, nếu có thể thì tránh phần trung tâm của nhà ra là tốt nhất.

binhnguyenktcn

Xe hơi
Thanks cụ xâynhtrongoi đã góp ý!
Cụ có bản vẽ nhà nào diện tích và hình dạng tương tự nhà em không ạ? post lên cho em và các cụ trên này tham khảo với. Tại em thấy nhà ống với mặt tiền và diện tích nhỏ như nhà em thì làm sao bố trí phòng khách tránh được nhược điểm cụ nói ạ?

Vị trí bể phốt theo cụ thì nên bố trí ở đâu ạ? Dưới gầm cầu thang được không? Diện tích bể phốt cần bao nhiêu cho nhà 2 vợ chồng, 2 con? vì vị trí khu vực bếp em bố trí bể nước ngầm rồi, cho tiện bơm nước từ giếng khoan vào bể và bơm lên téc trên sân thượng.

Vị trí hộp kỹ thuật nữa? quả thực em chưa biết đặt vào đâu cho hợp lý với phương án bố trí này của em cả?

Mong các cụ vào ném đá giúp em với ạ!

bachkhoak40

Xe điện
Em đang dự định xây 1 cái nhà cấp 4 kiểu thôn quê ở dưới quê. Diện tích tầm rộng 8 × 10m, trong đó 1 mặt theo chiều dài sát tường, 3 mặt thoáng. Mái tôn xốp, giá tầm vừa vừa, cụ nào có mẫu đẹp giúp em. Thank cccm

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em định xây 1.5 tầng.
Cụ báo giá giúp em nhé
Kinh nghiệm của em là dù cụ không định xây tầng 2 bây giờ, nhưng móng vẫn nên làm đủ chắc để xây 2 tầng. Chả tốn hơn bao nhiêu mà lúc cần làm tầng 2 đỡ lăn tăn.
Nhu cầu mở rộng chỗ ở trong tương lai dễ xảy ra lắm cụ ạ.

KimCruze

Xe tải
Các cụ cho e hỏi nhà 4 tầng dầm 6m , bản thiết kế đang cột 400x800, nhà em chồng tầng đua ra 1 m như bản vẽ , theo các cụ thiết kế thế này có thừa ko?Có giảm đc thành cột 350x500 hoặc 350x600 ko?