[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Vp3

Xe tải
Những cái lỗi trong thi công thì có rất nhiều cách khắc phục, nhưng chủ yếu cụ nên nắm dc các yếu tố chính để có thể yêu cầu ngay từ ban đầu tránh lỗi nhiều cụ ạ
Con mối cụ ơi,cách xử lý như thế nào? Em chuẩn bị xây nhà,khu nhà em đất nhiều mối.tks cụ

nikeleader

Xe tải
Cụ cho em hỏi giá xi măng chênh nhau tương đối giữa xi măng xuân thành, duyên hà với vincem hay bỉm sơn chất lượng có khác không ạ

nguyentu74

Xe đạp
cụ cho em hỏi cách tính diện tích xây dựng khi xây nhà trọn gói ntn nhỉ em k hiểu @@ kiểu biệt thự ý các cụ

trantuan1101

Xe tăng

trantuan1101

Xe tăng
tính diện tích từng sàn nhân lên À BÁC. thế mà có người em bảo tính diện tích từng bức tường xây:D
ý cụ đang là tính diện tích để tính công thợ và giá sơ bộ ấy j

lucky_dad

Xe máy
Tôi mua mảnh đất là sân của 1 nhà 2 tầng cũ. Theo như nhiều người ở khu đấy nói thì đất này là thổ cư, ko phải đất ao hồ.
Hỏi thăm các nhà xung quanh đã xây 4,5 tầng thì đều đóng cọc bê tông.

Hỏi nếu tôi xây nhà 5 tầng thì có bắt buộc ép cọc bê tông không hay ép cọc tre là đủ. Có dịch vụ kiểm tra địa chất đất không ? Chi phí là khoảng bao nhiêu ạ.

Cảm ơn.

lucky_dad

Xe máy
À, thread cho hỏi có nhận làm dịch vụ nhân công xây thô + Hoàn thiện không ? Giá bao nhiêu 1 m2 vậy?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Con mối cụ ơi,cách xử lý như thế nào? Em chuẩn bị xây nhà,khu nhà em đất nhiều mối.tks cụ
Nếu nhà cụ nhiều mối, ngay từ khi làm móng cụ nên kết hợp biện pháp chống mối.
Đào móng, tạo lớp nền móng khô, thụt thuốc mối bề mặt nền đất, dùng dung dịch đậm đặc chống mối 50EC, tỉ lệ pha trộn 1,2%, thuấn 5l/1m2, sau khi đổ bê tông móng xong, đắp đất trong và ngoài tiếp tục chống mối theo các đường rãnh ngoài nhà sát chân móng với dd chống mối như trên, khi đã làm xong nền tấng 1, cụ tiếp tục phun thuốc mối vào nền rồi mới cán nền. Tường tầng 1 cụ tiếp tục xử lý phun thuốc vào tường khi vừa trát xong để khô. Như vậy cụ sẽ tránh tương đối được rất nhiều mối xông vào, trong khoảng 5 năm, cụ lại tiếp tục khoan nền trong nhà, lỗ nhỏ, làm thuốc dụ mối và chống mối cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ cho em hỏi giá xi măng chênh nhau tương đối giữa xi măng xuân thành, duyên hà với vincem hay bỉm sơn chất lượng có khác không ạ
Có chứ cụ, các loại xi măng trên đều khác nhau, với vincem hay bỉm sơn, độ ninh kết xi măng cao, rất phù hợp để làm các công tác về bê tông, chất lượng xi măng không phải bàn ạ. nhưng chính vì độ liên kết cao, làm tường xây cũng vẫn ổn, nhung đến lúc trát, không để ý bảo dưỡng tường trát, độ liên kết cao, co ngót lớn nên dễ xảy ra nứt chân chim bề mặt tường. Chính vì vậy, khi xây trát nên xử dụng xi măng chuyên dụng xây, trát nhé.
Xuân thành và Duyên hà thì độ liên kết chậm, độ co ngót ít, nên rất phù hợp làm ximăng trát tường. Làm kết cấu bê tông cũng vẫn rất tốt, nhưng thời gian chờ liên kết lâu hơn.
Giá thì vincem và bỉm sơm có giá thành cao hơn, sau đó đến Xuân Thành và Duyên hà.

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ cho em hỏi cách tính diện tích xây dựng khi xây nhà trọn gói ntn nhỉ em k hiểu @@ kiểu biệt thự ý các cụ
Cách tính diện tích xây dựng như sau cụ nhé.
Diện tích xây dựng móng= 30-50% Diện tích xây dựng nền tầng 1.
Diện tích xây dựng tầng 1, 2, 3, 4...= Diện tích đổ bê tông mái tầng 1, 2,3, 4...
Diện tích mái chéo= 150% Diện tích mặt bằng mái.
Nếu có bán hầm= 150% mái hầm
Nếu là hầm= 200% Mái hầm.
Các kết cấu bê tông phụ: mái tầng về sinh, gác xép,...= 50% Diện tích mái vệ sinh, gác xép...
Từ đấy cụ cộng vào với nhau ra diện tích xây dựng cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tôi mua mảnh đất là sân của 1 nhà 2 tầng cũ. Theo như nhiều người ở khu đấy nói thì đất này là thổ cư, ko phải đất ao hồ.
Hỏi thăm các nhà xung quanh đã xây 4,5 tầng thì đều đóng cọc bê tông.

Hỏi nếu tôi xây nhà 5 tầng thì có bắt buộc ép cọc bê tông không hay ép cọc tre là đủ. Có dịch vụ kiểm tra địa chất đất không ? Chi phí là khoảng bao nhiêu ạ.

Cảm ơn.
Chào cụ ạ!
Với phương án cọc tre, như đầu bài em đã nêu, cọc tre chỉ làm việc trong môi trường nền đất ngập nước, với đất của cụ như cụ nói, đất cư là đất thổ cư nên cọc tre hoàn toàn vô tác dụng cụ nhé.
Còn nếu Diện tích đất của cụ bé, thêm các điều kiện các nhà bên đều ép cọc thì nên ép cọc bê tông cốt thép, dựa trên các số liệu giả định.
Còn nếu diện tích rộng khoảng gần 100m2 thì cụ nên khoan địa chất khoảng 02 điểm, vì tải trọng nhà lúc đấy rất lớn, có thể phía lớp đất phía trên là nền thổ cư đất tốt, nhưng sau 3-5m, nền lại là nền đất yếu. và chi phí khoan khảo sát vơi 02 điểm thì dao động: 12-15 triệu tùy vào vị trí cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
À, thread cho hỏi có nhận làm dịch vụ nhân công xây thô + Hoàn thiện không ? Giá bao nhiêu 1 m2 vậy?
Với giá nhân công xây thô và hoàn thiện hiện tại dao động vào 1-1,2tr/1m2 tùy vào địa hình khu đất ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
tính diện tích từng sàn nhân lên À BÁC. thế mà có người em bảo tính diện tích từng bức tường xây:D
tình diện tích tường xây thì chắc thầu nhà em giàu to rồi cụ ạ

nikeleader

Xe tải
Có chứ cụ, các loại xi măng trên đều khác nhau, với vincem hay bỉm sơn, độ ninh kết xi măng cao, rất phù hợp để làm các công tác về bê tông, chất lượng xi măng không phải bàn ạ. nhưng chính vì độ liên kết cao, làm tường xây cũng vẫn ổn, nhung đến lúc trát, không để ý bảo dưỡng tường trát, độ liên kết cao, co ngót lớn nên dễ xảy ra nứt chân chim bề mặt tường. Chính vì vậy, khi xây trát nên xử dụng xi măng chuyên dụng xây, trát nhé.
Xuân thành và Duyên hà thì độ liên kết chậm, độ co ngót ít, nên rất phù hợp làm ximăng trát tường. Làm kết cấu bê tông cũng vẫn rất tốt, nhưng thời gian chờ liên kết lâu hơn.
Giá thì vincem và bỉm sơm có giá thành cao hơn, sau đó đến Xuân Thành và Duyên hà.
Em định dùng xuân thành xây tường , vincem để trát ổn không cụ nhỉ , còn bê tông em chơi bê tông tươi ạ

Website
archivina.com
các cụ ơi, e đến giai đoạn chọn sơn, giờ các cụ có kinh nghiệm về sơn cho e xin ít idea!
Trên này cũng có mấy cụ cung cấp sơn đấy ạ. Em làm thiết kế, nhưng cũng nhận thêm khoản này, nếu cụ không ngại em xin mạn phép đóng góp ý kiến của mình cho cụ.
Sơn thì hiện nay có nhiều loại, nhiều hãng, nhưng thông dụng vẫn là sơn lau chùi, chống ẩm. Về màu sơn tùy theo sở thích của cụ, thường chọn sơn màu sáng. Giá các hãng sơn khác nhau tương đối nhiều và gần như là "chẳng có giá nào cố định", tùy cửa hàng, tùy thời điểm. Nhưng những dòng sơn như dulux, jotun thường có giá cao hơn các dòng sơn khác, chất lượng sơn và dịch vụ đi kèm cũng theo đó mà khác nhau. Đấy là sơ bộ theo những gì em biết. Hi vọng giúp được cụ

Website
archivina.com
hichic, công ty họ báo giá đấy cụ ạ. Nhà em đang định làm theo kiểu thuê thợ xây thôi, còn vật liệu tự lo, ko biết có ổn ko nữa :(
Nếu cụ có thời gian thì tự lo vấn đề đấy, chứ không thì cũng vất vả đấy ạ. Chưa kể trong lúc thi công, cụ cũng cần phải kiểm soát để thợ thi công tiết kiệm nữa, không phải tiền họ bỏ ra nên thợ hay lười, nhất là việc cắt thép, thép cắt thừa nhiều quá cụ vừa tốn tiền, thợ lại lấy thép vụn đi bán được.