[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

noithatkientruc

Xe điện
các cụ cho e hỏi, ngoài phươn án khoan cọc nhồi ra thì còn pa nào để xử lý móng mà đản bảo chịu lực 3 tầng, vừa đảm bảo k ảnh hưởng nhà bên k?
Cụ dùng gia cố nền móng bẳng ép cọc bê tông , trước khi ép khoan dẫn lấy đất đi là yên tâm nhé . Nhà 3 tầng nền đất tốt còn có thể làm pa cọc rẻ tiền hơn là móng băng hoặc bè tuỳ đièu kiện thực tế .

minhtuan_te

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với, nhà em đất 2 mặt thoáng , em để bể phốt dưới đất ở mặt tiền chính có nên ko ạ hay là phải để cuối nhà? Ống thoát nước thải em thải ra cống mặt tiền trước có kiêng gì ko các cụ nhỉ hay là cần phải thải ra phía mặt thoáng bên hông nhà? Cảm ơn cccm

anhphamip

Xe hơi
Cụ dùng gia cố nền móng bẳng ép cọc bê tông , trước khi ép khoan dẫn lấy đất đi là yên tâm nhé . Nhà 3 tầng nền đất tốt còn có thể làm pa cọc rẻ tiền hơn là móng băng hoặc bè tuỳ đièu kiện thực tế .
Lúc đầu e tính làm móng bè xong bên thi công họ tư vấn e làm khoan nhồi vì bảo bè vs khoan nhồi lệch nhau tầm 3-40tr vs móng khoan d300. Mà chi phí khoan nhồi thì cao mà lại k chắc chắn vì giá phụ thuộc vào độ khoan của từng mũi nên e sợ rằng chi phí lên cao qá! Cụ tư vấn giúp e!

anhphamip

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi với, nhà em đất 2 mặt thoáng , em để bể phốt dưới đất ở mặt tiền chính có nên ko ạ hay là phải để cuối nhà? Ống thoát nước thải em thải ra cống mặt tiền trước có kiêng gì ko các cụ nhỉ hay là cần phải thải ra phía mặt thoáng bên hông nhà? Cảm ơn cccm
Nước thải thì k sao nhưng e nghĩ bể phốt nên đặt cuối nhà vs nhà cụ tận dụng mặt thoáng còn lại để bể sau này hút cũng dễ mà sạch sẽ nhà cửa.

noithatkientruc

Xe điện
Lúc đầu e tính làm móng bè xong bên thi công họ tư vấn e làm khoan nhồi vì bảo bè vs khoan nhồi lệch nhau tầm 3-40tr vs móng khoan d300. Mà chi phí khoan nhồi thì cao mà lại k chắc chắn vì giá phụ thuộc vào độ khoan của từng mũi nên e sợ rằng chi phí lên cao qá! Cụ tư vấn giúp e!
Bên thi công tư vấn dựa trên cơ sở gì ah, cụ có khoan khảo sát địa chất bên dưới không? thông thường nhà 3 tầng rất ít khi gia cố bằng khoan nhồi, gia cố bằng cọc ép đã là tốt lắm rồi ah

noithatkientruc

Xe điện
Mình kiểm tra, nghiệm thu chống thấm bể phốt, bể nước khi nào và như thế nào?
Các cụ tư vấn ạ.
Cụ đổ nước vào rồi đánh dấu mực nước mới đổ chờ 1 thời gian nước ko rút thì là không ngấm :)

Chithanh22

Xe hơi
Xây thô mà ko xây chát thì tầm 2tr/m2 cụ nhé
ý của em là xây nhưng chưa tính nội thất đó bác, chứ xây xong không chát thì nguy hiểm quá :D
em sẽ tính nội thất (vệ sinh, điện nước, cửa sau).
em chỉ tính giá xây dựng.

noithatkientruc

Xe điện
40m x 5 trieu = 200 trieu là đã gồm hệ thống điện nước đi dây đi ống chưa anh. và chắc đã gồm chi phí móng nhà rồi chưa ạ?
Xây 1 tầng thì đơn giá cao hơn nhiều do phải gánh chi phí phần móng nhiều cụ ah . Cụ xây 3 tầng làm tiết kiệm và khéo mới đc đơn giá thế nhé

Chithanh22

Xe hơi
Xây 1 tầng thì đơn giá cao hơn nhiều do phải gánh chi phí phần móng nhiều cụ ah . Cụ xây 3 tầng làm tiết kiệm và khéo mới đc đơn giá thế nhé
vậy là 3 tầng rơi vào khoảng 500 triệu ah cụ, thế thì hơi bị căng đối với hầu bao rồi

noithatkientruc

Xe điện
vậy là 3 tầng rơi vào khoảng 500 triệu ah cụ, thế thì hơi bị căng đối với hầu bao rồi
Em e là cụ ko có chuyên môn còn rơi vãi và hết nhiều hơn thế, bên cạnh đấy m2 xây dựng của cụ ít thì giá thợ xây cao đấy ah, cụ xây khu vực nào thế.

anhphamip

Xe hơi
Bên thi công tư vấn dựa trên cơ sở gì ah, cụ có khoan khảo sát địa chất bên dưới không? thông thường nhà 3 tầng rất ít khi gia cố bằng khoan nhồi, gia cố bằng cọc ép đã là tốt lắm rồi ah
đất thì chắc k yếu vì đất nền này nhà ở đc 20 năm rồi, có điều nhà hàng xóm nghiêng sang nhà e với lại ngày xưa họ xây móng gạch nên bên thi công k dám đóng cọc tre nhà mình cụ ạ :(

noithatkientruc

Xe điện
đất thì chắc k yếu vì đất nền này nhà ở đc 20 năm rồi, có điều nhà hàng xóm nghiêng sang nhà e với lại ngày xưa họ xây móng gạch nên bên thi công k dám đóng cọc tre nhà mình cụ ạ :(
Em nghĩ cụ làm cọc ép bê tông là đủ còn cẩn thận thì cụ nên khoan khảo sát địa chất 2 mũi ở đầu và cuối nhà rồi cho kí sư kết cấu có Kinh nghiệm tính móng là chuẩn nhất ah

anhphamip

Xe hơi
Em nghĩ cụ làm cọc ép bê tông là đủ còn cẩn thận thì cụ nên khoan khảo sát địa chất 2 mũi ở đầu và cuối nhà rồi cho kí sư kết cấu có Kinh nghiệm tính móng là chuẩn nhất ah
vâng e cảm ơn cụ, để e bàn lại với bên thi công coi sao chứ dưới e e thấy cũng ít có đơn vị nhận khoan khảo sát nhà dân.

lucky_dad

Xe máy
Cụ đổ nước vào rồi đánh dấu mực nước mới đổ chờ 1 thời gian nước ko rút thì là không ngấm :)
Nếu trời nóng quá như mấy hôm vừa rồi thì liệu lượng nước có bị bay hơi nhiều đến nỗi dẫn đến mình nghi nhầm là bể bị thấm ko ạ?

noithatkientruc

Xe điện
Nếu trời nóng quá như mấy hôm vừa rồi thì liệu lượng nước có bị bay hơi nhiều đến nỗi dẫn đến mình nghi nhầm là bể bị thấm ko ạ?
Trời như hôm nay đẹp thế cụ cho ngâm đi ah

GIABAO_GIAHUY

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, nhà liền kề đã hoàn thiện mặt ngoài. Bây giờ hoàn thiện cơ bản khoảng bao tiền m2 (sàn gỗ, cầu thang mặt gỗ, vệ sinh inax)

Cảm ơn các cụ.

noithatkientruc

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, nhà liền kề đã hoàn thiện mặt ngoài. Bây giờ hoàn thiện cơ bản khoảng bao tiền m2 (sàn gỗ, cầu thang mặt gỗ, vệ sinh inax)

Cảm ơn các cụ.
Đơn giá xây thô thì tính tương đối chuẩn được còn hoàn thiện vô cùng do
1. Vật liệu, thiết bị hoàn thiện biến động giá cao , ví dụ cái xí giá từ gần 1 triệu đến 10 triệu và hơn thế...vv
2 Mức độ đầu tư cụ làm đến đâu : ví dụ đóng đồ nội thất hết hay không, tính cả điều hòa, bếp, rèm .... hay không tính cụ ah

tuanarch87

Xe máy
Website
tgadecor.vn
Cụ nào làm thiết kề, báo giá cho em cái, em đang định xấy nhà 4*12.5m. Tầng 1 gara + phòng bếp, tầng 2 Phòng khách + phòng ngủ, tầng 3 2 phòng ngủ, tum phòng thờ sân phơi.
Mạn phép cụ thớt, vì cụ này hỏi chung nên e cũng góp ý kiến, em làm thiết kế kiến trúc và nội thất, thi công cụ hỏi chủ thớt nếu chủ thớt bận quá thì e cũng thi công ^^ có gì cụ inbox nhé ^^