[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

TuanNguyen _ msb

Xe đạp
Chào Cụ, Ngân hàng TMCP Hàng Hải đang có chương trình cho vay với lãi suất vô cùng ưu đãi chỉ từ 6.49%/N. Cụ quan tâm thì alo em, em tư vấn thêm cho Cụ theo số 0971434916 - em tên Tuấn

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào Cụ, Ngân hàng TMCP Hàng Hải đang có chương trình cho vay với lãi suất vô cùng ưu đãi chỉ từ 6.49%/N. Cụ quan tâm thì alo em, em tư vấn thêm cho Cụ theo số 0971434916 - em tên Tuấn
cụ vào mời chào bên này khéo band nick đấy, cụ sang bên tài chính ngân hàng đi cụ nhé

Anh riodedan

Xe đạp
Biết thì thưa thớt, ko biết dựa cột mà nghe cụ ạ, ai lại đi tư vấn xây dựng với cả chống nồm là "nồm từ dưới đất chui lên" thì đúng là em cũng ạ cụ.
Bác nói chuẩn luôn ạ. Tư vấn ko đúng mà tốn kém ạ. Nốm là hiên tượng đọng nước đọng sương trên bề mặt đồ vật nhất là các đồ kính, đá gỗ...nguyên nhân là do khí ẩm bên ngoài thổi vào gặp không khí lạnh tầng thấp trong đất liền chứ ko phải hơi nước bốc lên đâu ạ ( độ ẩm ở khoảng 65_80%) sẽ gây nồm.
Cách khách phục, đóng kín cửa chánh không khí bên ngoài. Ko nên bật quạt, thường xuyên lâu sàn bằng rẻ khô, bật điều hoà, tốt nhất là làm cái máy hút ẩm là tốt nhất ạ.

Anh riodedan

Xe đạp
Cụ chủ cho e hỏi chút: ra tết e định xây nhà 30m(3.5x8.3), e định làm 4 tầng 1 tum 3 phòng ngủ. Ngõ truớc nhà khoảng 3m ở khu vực nam từ liêm thì chi phí hết khoảng bao nhiêu để e chuẩn bị với ạ. Thanks cụ nhiều.
Khoảng 600tr đến 700 triệu cụ ạ vật liệu hoàn thiện từ trung bình đến cao cấp tuỳ khả năng tài chính của cụ ạ cụ cho em xin địa chỉ mail em báo giá và chủng loại của từng pa để cụ tham khảo ạ

trinhhunghb

Xe lăn
Biết thì thưa thớt, ko biết dựa cột mà nghe cụ ạ, ai lại đi tư vấn xây dựng với cả chống nồm là "nồm từ dưới đất chui lên" thì đúng là em cũng ạ cụ.
Nhà em làm 5 năm rồi chưa bị nồm ẩm bao giờ cụ à. Quan trọng nhất là hệ thống cửa phải kín những ngày nồm ẩm hạn chế mở . Ngày em làm nền cũng nghe các cụ tư em ko hiểu cái chênh lệch nhiệt độ thế nào nên em nhờ bạn xin cho 10 xe tải sỉ than lò gạch sau khi đốt xong ra lò làm một lớp dày khoảng 30 cm cho chắc ăn . Cứ đóng kín cửa vào thì cụ nồm ko bao giờ hỏi thăm cụ ạ . Nhà em toàn cửa euro window nên khá kín ko cong vênh . Cửa ra vào buồng ngủ dùng gỗ.

thangoanh

Xe điện

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bác nói chuẩn luôn ạ. Tư vấn ko đúng mà tốn kém ạ. Nốm là hiên tượng đọng nước đọng sương trên bề mặt đồ vật nhất là các đồ kính, đá gỗ...nguyên nhân là do khí ẩm bên ngoài thổi vào gặp không khí lạnh tầng thấp trong đất liền chứ ko phải hơi nước bốc lên đâu ạ ( độ ẩm ở khoảng 65_80%) sẽ gây nồm.
Cách khách phục, đóng kín cửa chánh không khí bên ngoài. Ko nên bật quạt, thường xuyên lâu sàn bằng rẻ khô, bật điều hoà, tốt nhất là làm cái máy hút ẩm là tốt nhất ạ.
Vậy theo cụ nền nhà tầng 1 có độ ẩm không ạ? tại sao khi đóng kín tất cả các cửa, trong nhà vẫn nồm, tai sao lúc nào tầng 1 cũng nồm hơn các tầng khác, cái này em đã giải thích rất nhiều rồi đấy ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà em làm 5 năm rồi chưa bị nồm ẩm bao giờ cụ à. Quan trọng nhất là hệ thống cửa phải kín những ngày nồm ẩm hạn chế mở . Ngày em làm nền cũng nghe các cụ tư em ko hiểu cái chênh lệch nhiệt độ thế nào nên em nhờ bạn xin cho 10 xe tải sỉ than lò gạch sau khi đốt xong ra lò làm một lớp dày khoảng 30 cm cho chắc ăn . Cứ đóng kín cửa vào thì cụ nồm ko bao giờ hỏi thăm cụ ạ . Nhà em toàn cửa euro window nên khá kín ko cong vênh . Cửa ra vào buồng ngủ dùng gỗ.
Vậy là xỉ than đã phát huy tác dụng của nó rồi đấy cụ ạ, cụ đổ dày thế thì sao mà nồm dc, hii

trinhhunghb

Xe lăn
Vậy là xỉ than đã phát huy tác dụng của nó rồi đấy cụ ạ, cụ đổ dày thế thì sao mà nồm dc, hii
Bên trên xỉ than 1 lớp giấy giàu nữa cụ ạ . Em thấy các kho lương thực ngày xưa nền toàn có vòm như cái cống nữa

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hiện nay giấy dầu ít người sử dụng nên trên lớp xỉ than là 1-2 lớp ni lông loại dày là okie, lớp giấy dầu hay ni lông tránh cho trường hợp nền quá ẩm, xỉ đã no, làm lớp ngăn cách giữa nền đắp và mặt hoàn thiện ạ

xe dột nóc

Xe tăng
Hồi trước nhà tôi xây nhà (nhà cũ) đơn giản không mất công gì nhiều thợ cũng có tay nghề (học nghề ở trường nghề 2 năm rồi đi làm cho hậu cần quốc phòng và cty nhà cửa hà nội) nên không phải lo chỉ có điều là xây kiểu kiến trúc ngày xưa từ năm 93 thì cầu thang bị bé, nằm khuất giữa nhà, nhà lại nhiều cột với tường ngăn nên phải chia nhiều phòng. Ban công to rộng đi vòng quanh các tầng, tầng trên cùng có áp mái và sân thượng để phơi phóng, đặt ăng ten, dàn hoa giấy, thùng nuôi bồ câu, bể cá xi măng giả sơn, bàn thờ bồ tát ngoài trời. Hồi đấy 94-95 nhớ tổng cộng xây 3 tầng 1 sân thượng hết cũng hơn 250 triệu cả công thợ lẫn nguyên vật liệu, nội thất trên dt 90m².

Đầu 2007 về nhà mới sửa sang hết hơn 520 triệu dt nhà 120m²/tổng dt hơn 200m² được cái lúc ấy gỗ còn rẻ nên chỗ nào lim hương gụ được vào sàn, tủ bếp, bàn ghế là đầu tư vào hết. 2014 có mấy nhà cô chú mua nhà có 80m²/115m² mà sửa hết hơn tỷ gần tỷ rưỡi mà không có sàn gỗ toàn gạch giả gỗ với bàn ghế công nghiệp không hiểu giá kiểu gì mà đắt thế.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hồi trước nhà tôi xây nhà (nhà cũ) đơn giản không mất công gì nhiều thợ cũng có tay nghề (học nghề ở trường nghề 2 năm rồi đi làm cho hậu cần quốc phòng và cty nhà cửa hà nội)
nên không phải lo chỉ có điều là xây kiểu kiến trúc ngày xưa từ năm 93 thì cầu thang bị bé, nằm khuất giữa nhà, nhà lại nhiều cột với tường ngăn nên phải chia nhiều phòng. Ban công to rộng đi vòng quanh các tầng, tầng trên cùng có áp mái và sân thượng để phơi phóng, đặt ăng ten, dàn hoa giấy, thùng nuôi bồ câu, bể cá xi măng giả sơn, bàn thờ bồ tát ngoài trời. Hồi đấy 94-95 nhớ tổng cộng xây 3 tầng 1 sân thượng hết cũng hơn 250 triệu cả công thợ lẫn nguyên vật liệu, nội thất trên dt 90m².

Đầu 2007 về nhà mới sửa sang hết hơn 520 triệu dt nhà 120m²/tổng dt hơn 200m² được cái lúc ấy gỗ còn rẻ nên chỗ nào lim hương gụ được vào sàn, tủ bếp, bàn ghế là đầu tư vào hết. 2014 có mấy nhà cô chú mua nhà có 80m²/115m² mà sửa hết hơn tỷ gần tỷ rưỡi mà không có sàn gỗ toàn gạch giả gỗ với bàn ghế công nghiệp không hiểu giá kiểu gì mà đắt thế.
Cụ so sánh thế khó lắm cụ ạ, vì tùy theo mức sống độ hoàn thiện và sửa chữa mỗi nhà, chưa kể giá nguyên vật liệu mỗi thời khác nhau, 2007 cụ cầm 500d ra chợ vẫn mua được mớ rau, 10k mua được bữa cơm sinh viên ngon lành, thợ 100-120k 1 ngày công,chứ 2014 làm gì có giá đấy nữa ạ, mỗi thời mỗi giá khác nhau mà cụ

Secondhand Leather

Xe đạp
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.
Cụ hơi có sự nhầm lẫn giữa Nồm & Ẩm ạ. Bản chất "Nồm" không phải do ẩm từ dưới đất gây nên, mà là do sự ngưng tụ hơi nước có trong không khí trên bề mặt nền, sàn nhà. HIện tượng này xảy ra khi thời tiết đang lạnh khô chuyển sang nóng ẩm quá nhanh, trong khi nền - sàn nhà đang lạnh làm hơi nước trong không khí ngưng tụ trên bề mặt (giông như cốc đựng đá hoặc nước lạnh). HIện tượng này xảy ra với nhiều loại bề mặt vật liệu chứ không riêng gì nền, sàn nhà ạ: mặt bàn kính, tủ kính, mặt bàn đá .... Cách phòng chống là sử dụng vật liệu phù hợp và hỗ trợ thêm giải pháp chông nồm mà nhà Pháp đã làm ở ngoài Bắc (cái này cccm cứ hỏi bác Gúc là ra ạ). Nhà cháu góp ý thôi ạ!

LehmanBrothers

Xe điện
Hồi trước nhà tôi xây nhà (nhà cũ) đơn giản không mất công gì nhiều thợ cũng có tay nghề (học nghề ở trường nghề 2 năm rồi đi làm cho hậu cần quốc phòng và cty nhà cửa hà nội) nên không phải lo chỉ có điều là xây kiểu kiến trúc ngày xưa từ năm 93 thì cầu thang bị bé, nằm khuất giữa nhà, nhà lại nhiều cột với tường ngăn nên phải chia nhiều phòng. Ban công to rộng đi vòng quanh các tầng, tầng trên cùng có áp mái và sân thượng để phơi phóng, đặt ăng ten, dàn hoa giấy, thùng nuôi bồ câu, bể cá xi măng giả sơn, bàn thờ bồ tát ngoài trời. Hồi đấy 94-95 nhớ tổng cộng xây 3 tầng 1 sân thượng hết cũng hơn 250 triệu cả công thợ lẫn nguyên vật liệu, nội thất trên dt 90m².

Sửa chữa mà hết tỷ rưỡi thì khá sang chảnh cụ ah, lại còn trong diện tích tầm 110m2 thì e thấy hơi quá. Phố cổ cũng chưa tới mức đó, thông tin đó có thể cụ ko kiểm chứng được.

Anh riodedan

Xe đạp
Vậy theo cụ nền nhà tầng 1 có độ ẩm không ạ? tại sao khi đóng kín tất cả các cửa, trong nhà vẫn nồm, tai sao lúc nào tầng 1 cũng nồm hơn các tầng khác, cái này em đã giải thích rất nhiều rồi đấy ạ.
Để em giải thích cho cụ tai sao tầng 1 nó bị nồm hơn các tầng khác nhé.
không phải như cụ hiểu tầng 1 gần đất là độ ẩm cao đâu ạ và nươc ko bốc hơi từ dưới đất gây trời nồm đâu ạ, cách cụ chống nồm bằng dải nilon hay....là ko có tác dụng ạ.
Em lấy cho bác một ví dụ để bác hiểu bản chất trời nồm nhé. Bác mua cốc trà đá để ngoài không khí, vài phút sau bác cầm cốc nước sẽ bị ướt bên ngoài, theo như cách bác hiểu thì cốc nước bị dò nươc nên bên ngoài bị ướt. Còn thực tế nhiệt độ ko khí bên ngoài cốc cao hơn bên trong cốc nên xẩy ra hiện tượng như vây.
Cũng như hiện tựong trời nồm do thời tiết rét và khô kéo dài nhiều ngày làm cho nhiệt độ mặt nền, sàn nhà rất thấp. Sau đó gió nồm mang không khí ẩm và ẩm từ biển thổi vào đất liền, khối không khí này ấm có nhiệt độ ngưng tụ sương tương đối cao, trong lúc nhiệt độ mặt nền, sàn vẫn còn thấp hơn cả nhiệt độ điểm sương của không khí vì chưa bắt kịp với nhiệt độ không khí, và như vậy hiện tượng đọng nước đã xảy ra và làm tầng 1 ướt nhiều nhất. Còn các tầng trên cao sàn ít bị ẩm hơn là do ở trên cao thoáng hơn, ko khí ít hơi nươc hơn và mứ độ chênh lệch nhiêt độ thấp hơn dẫn tới nồm ít hơn
Giờ thì cụ rõ chưa ạ.

Secondhand Leather

Xe đạp
không phải như cụ hiểu tầng 1 gần đất là độ ẩm cao đâu ạ và nươc ko bốc hơi từ dưới đất gây trời nồm đâu ạ, cách cụ chống nồm bằng dải nilon hay....là ko có tác dụng ạ.
Em lấy cho bác một ví dụ để bác hiểu bản chất trời nồm nhé. Bác mua cốc trà đá để ngoài không khí, vài phút sau bác cầm cốc nước sẽ bị ướt bên ngoài, theo như cách bác hiểu thì cốc nước bị dò nươc nên bên ngoài bị ướt. Còn thực tế nhiệt độ ko khí bên ngoài cốc cao hơn bên trong cốc nên xẩy ra hiện tượng như vây.
Cũng như hiện tựong trời nồm do thời tiết rét và khô kéo dài nhiều ngày làm cho nhiệt độ mặt nền, sàn nhà rất thấp. Sau đó gió nồm mang không khí ẩm và ẩm từ biển thổi vào đất liền, khối không khí này ấm có nhiệt độ ngưng tụ sương tương đối cao, trong lúc nhiệt độ mặt nền, sàn vẫn còn thấp hơn cả nhiệt độ điểm sương của không khí vì chưa bắt kịp với nhiệt độ không khí, và như vậy hiện tượng đọng nước đã xảy ra và làm tầng 1 ướt nhiều nhất. Còn các tầng trên cao sàn ít bị ẩm hơn là do ở trên cao thoáng hơn, ko khí ít hơi nươc hơn và mứ độ chênh lệch nhiêt độ thấp hơn dẫn tới nồm ít hơn
Giờ thì cụ rõ chưa ạ.
Chuẩn cụ!

xe dột nóc

Xe tăng
Sửa chữa mà hết tỷ rưỡi thì khá sang chảnh cụ ah, lại còn trong diện tích tầm 110m2 thì e thấy hơi quá. Phố cổ cũng chưa tới mức đó, thông tin đó có thể cụ ko kiểm chứng được.
Đây là mức giá gần như chung của việc hoàn thiện các nhà liền kề thô vài năm gần đây cả nề cả nội thất ở mức vừa phải không đồ xịn nhập, hạn chế tối đa gỗ tự nhiên nhất là gỗ trong nước và lào. Mức giá này tôi tham khảo trực tiếp từ nhiều thành viên trong gia đình đã mua nhà ở gamuda gardens và eco park và nhiều người quen khác không phải là không có căn cứ ạ. 1 căn song lập hơn 200m² hoàn thiện ngon lành bắt mắt cũng không dưới 2 tỷ tổng chi phí đâu ạ. Tuy nhiên điều tôi không rõ là vì sao lại quá đắt như vậy khi mà đồ nội thất không có gì đặc biệt chỉ có thiết kế phối cảnh là đẹp.

Cụ so sánh thế khó lắm cụ ạ, vì tùy theo mức sống độ hoàn thiện và sửa chữa mỗi nhà, chưa kể giá nguyên vật liệu mỗi thời khác nhau, 2007 cụ cầm 500d ra chợ vẫn mua được mớ rau, 10k mua được bữa cơm sinh viên ngon lành, thợ 100-120k 1 ngày công,chứ 2014 làm gì có giá đấy nữa ạ, mỗi thời mỗi giá khác nhau mà cụ
Cũng biết thế nhưng mà không tưởng tượng nổi tiền mất giá ghê thế và giá cả các dịch vụ cũng bát nháo
Như nhà mình riêng tiền gỗ tính ra bây giờ phải hết hơn 2 tỷ thay vì 300 triệu năm 2007 mà có thể còn chẳng đủ gỗ ta mà làm
Chi tiết hơn thì nhà tôi mua lại nhà dự án phân cho cán bộ từ hồi các nhà xưởng, cty chuyển đổi mục đích sang thành đất xd năm 2005 nên đã gần như hoàn thiện cơ bản cụ thể đã có sơn, lát gạch, cửa rả, làm bệ bếp nên về chỉ lát gỗ, làm nội thất và sơn đè lớp mới thôi chứ đúng ra nếu mất thêm tiền hoàn thiện thô thì phải mất thêm 100 triệu nữa là hơn 600 triệu. Giá ở Văn Quán lúc ấy chưa đến 18 triệu/m² thô còn hoàn thiện sơ thế này rồi là 20 triệu

Giờ thì cụ rõ chưa ạ.
Thực ra bây giờ nhà lk biệt thự kiểu mới không bị nồm 1 là thiết kế có khoảng không, thông gió, nhiều cửa sổ, 2 là chủ nhà cũng giữ nhà sạch hơn không ẩm mốc như nhà cũ ngày xưa, 3 là chất lượng của vật liệu xd và thi công nên khó bị nồm lắm, tầng 2 trở lên nhà nào làm gạch giả gỗ hoặc lát gỗ thì chẳng bao giờ bị ẩm chưa nói đến nồm

Chỉnh sửa cuối:

aiki

Xe tải
Bài chia sẻ của cụ chủ hay quá, thanks cụ! Em cũng đang chuẩn bị xây nhà dtmb 40m2, mt 3,4m, xây 5 tầng 1 tum. Cụ tư vấn cho em có nên làm cái thang máy mini hay không? Nếu làm em định làm thang máy từ T2 lên tum, vì t1 em làm gara để xe.