[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ thớt ới ơi, em nhờ cụ tư vấn em tí được không ạ, em có mảnh đất nhỏ, 30m2, ý định xây dựng 5 tầng, Chi phí
em hơi hạn hẹp, nhà mặt ngõ rộng 2m, kích thước thửa đất: 3,5 x 8,4, cụ bố trí hộ em phòng ốc được không ạ, các cụ giúp em với ạ.
Cụ alo em nhé, em cần hỏi cụ thêm mấy vấn đề nữa thì mới tư vấn cụ thể cho cụ được ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Có gì thích hơn khi chủ nhà nghiệm thu các công tác trước khi đổ bê tông sàn mà có điệu cười này không ạ.

Ha Thanh Lam

Xe hơi
kinh nghiệm cụ xây nhà hỏi mấy ae xây dựng

FerrariEnz0

Xe đạp
Cụ alo em nhé, em cần hỏi cụ thêm mấy vấn đề nữa thì mới tư vấn cụ thể cho cụ được ạ
Cám ơn cụ hôm nay đã tư vấn nhiệt tình cho em ạ, có gì em sẽ xem hồ sơ rồi nhờ cụ tư vấn thêm cho em nhé, em cám ơn cụ

matbao123

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi đằng sau nhà em hướng tây bắc. Em định làm 3 cửa sổ tầng 1,2,3 thì đang lăn tăn làm cửa gỗ lim là cửa nhôm kính xingfa ạ? Thấy bảo nhôm xingfa thì đỡ bị cong vênh, hắt mưa vs cách âm hơn. Đằng sau nhà em là công viên nên mở đc cửa sau thoáng

Với 2 vật liệu trên thì vật liệu nào đắt hơn ạ? Cám ơn các cụ

Datdonghoi

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của em là không tiếc tiền thuê tư vấn thiết kế và giám sát. Tốn thêm vài chục triệu nhưng ưng ý ko phải tốn kém tiền sửa chữa sau này

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Kinh nghiệm của em là không tiếc tiền thuê tư vấn thiết kế và giám sát. Tốn thêm vài chục triệu nhưng ưng ý ko phải tốn kém tiền sửa chữa sau này
Em nghĩ như cụ chuẩn, thuê 1 kiến trúc sư (hoặc kỹ sư) có kinh nghiệm và tư cách để giao việc giám sát tổng thể cho ngôi nhà của các cụ/mợ. Cần có một người điều phối công việc, kết nối các nhà thầu phụ, giải quyết vướng mắc/xung đột phát sinh trong quá trình thi công. Em đi thi công gặp nhiều trường hợp chủ nhà tự làm mọi thứ theo ý thích đến lúc có rất nhiều hạng mục phải làm xong rồi phải bỏ đi làm lại. Tuy nhiên việc kiếm được người giám sát có kinh nghiệm, hoàn toàn làm việc độc lập, đủ tư cách đạo đức,...cũng không dễ chút nào. hi.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi đằng sau nhà em hướng tây bắc. Em định làm 3 cửa sổ tầng 1,2,3 thì đang lăn tăn làm cửa gỗ lim là
cửa nhôm kính xingfa ạ? Thấy bảo nhôm xingfa thì đỡ bị cong vênh, hắt mưa vs cách âm hơn. Đằng sau nhà em là công viên nên mở đc cửa sau thoáng

Với 2 vật liệu trên thì vật liệu nào đắt hơn ạ? Cám ơn các cụ
Cửa gỗ Lim đắt hơn cụ nhé, nếu cụ làm cửa mặt ngoài nên làm cửa nhôm kính thì sẽ bền với thời tiết hơn, tránh cong vênh cụ ạ

mibee

Xe máy
nhờ chủ thớt tư vấn giúp e, e đang chuẩn bị hoàn thiện nhà
Nhà tắm: nên dùng vật liệu nào để làm vách tắm, giá thành hợp lý vẫn đẹp và an toàn (e nghe mấy vụ nổ vách tắm kính cũng ghê ghê), các trang thiết bị phòng tắm (bàn cầu, bồn rửa, sen vòi...) e định dùng của ToTo, mua được ở đâu chính hãng và có chiết khấu tốt ạ?
Gạch, sàn: Nên dùng loại sàn giả gỗ và gạch nào? e dự định lát giả gỗ phòng ngủ, phòng khách, mặt cầu thang. Gạch dùng cho nhà để xe, bếp (tầng 1); lối đi thông các phòng.

TKS CỤ

Halomua

Xe tải
Chống nồm - Hút bể phốt

Nồm là hiện tượng không khí ngưng tụ thành nước trên bề mặt, thường xuất hiện khoảng tháng 2-3 hàng năm tại miền Bắc. Ngoài những tác động đến sinh hoạt đời sống, gây ẩm mốc, thì Nồm còn ảnh hưởng đến độ bền chắc, chất lượng công trình. Thường thì nồm từ dưới đất “chui” lên, cho nên đối với những ngôi nhà không được xử lý, chắc chắn sẽ bị dính nồm.
Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Đơn giản 2 bước vậy thôi, nhưng đi bao nhiêu công trình rồi mà không thấy ai làm, vì đa số ít người biết vụ này, kể cả thợ xây kỳ cựu. Hơi ẩm, nước ngấm vào bể nước ăn, gây mất vệ sinh cho bể ngầm, ảnh hưởng sức khỏe. Tương tự như trên, chỉ việc bọc lớp nilon ngoài thành bể là xong thôi. Nếu mặt bằng xây dựng khoảng 50m2 thì hết có 500k. Khi xây móng cũng vậy, hãy cho nó 1 lớp nilong phía bên ngoài.

Chống nồm công nghệ Pháp:

Khi làm nền, chúng ta đắp cát hoặc đất đến cốt - 0.30, rải tiếp tục là lớp xỉ than, hoặc than hoạt tính: 15- 20 cm, trên cùng là lớp cát đen hoặc bê tông rồi lát bằng gạch lát bình thường.
Để chống lại ẩm ướt, có thể có nhiều giải pháp khác nhưng theo tôi, có thể áp dụng giải pháp khá đơn giản mà ai cũng có thể làm được: Đó là thiết kế nền nhà bằng vật liệu truyền nhiệt tốt chứ không phải vật liệu cách nhiệt tốt.

Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.
Chào cụ, em đang làm nhà đến công đoạn đổ móng thì may quá đọc được topic của cụ. Cụ vui lòng cho em hỏi tấm nilon chống nồm mà cụ nhắc đến là mua ở đâu vậy ạ? Em ở Hà Nội.

paloma05vn

Xe đạp
không biết có cụ nào nhận khoán chìa khóa trao tay ở Đà nẵng ko nhỉ,em dự định tết xong xây nhà, đang phân vân lựa chọn nhà thầu uy tín

paloma05vn

Xe đạp
không biết có cụ nào nhận khoán chìa khóa trao tay ở Đà nẵng ko nhỉ,em dự định tết xong xây nhà, đang phân vân lựa chọn nhà thầu uy tín, diện tích xây 5x20 gồm 2 tầng (tầng trệt và tầng 1,trên đổ mê)

matbao123

Đi bộ
Cửa gỗ Lim đắt hơn cụ nhé, nếu cụ làm cửa mặt ngoài nên làm cửa nhôm kính thì sẽ bền với thời tiết hơn, tránh cong vênh cụ ạ
Cám ơn cụ nhiều.

Với cụ gửi giúp em xin cái hợp đồng thi công theo bản vẽ thiết kế vào mail :nguyentuananh1609@gmail.com để em tham khảo với ạ. Em cám ơn cụ

thinh6789

Xe hơi
Thớt này bổ ích quá

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều.

Với cụ gửi giúp em xin cái hợp đồng thi công
theo bản vẽ thiết kế vào mail :nguyentuananh1609@gmail.com để em tham khảo với ạ. Em cám ơn cụ
Cụ check Mail giúp em với nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
không biết có cụ nào nhận khoán chìa khóa trao tay ở Đà nẵng ko nhỉ,em dự định tết xong xây nhà, đang phân vân lựa
chọn nhà thầu uy tín, diện tích xây 5x20 gồm 2 tầng (tầng trệt và tầng 1,trên đổ mê)
Em không cụ ạ, bên em chỉ làm quanh khu vực miền bắc thôi ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào cụ, em đang làm nhà đến công đoạn đổ móng thì may quá đọc được topic của cụ. Cụ vui lòng cho em hỏi tấm nilon chống nồm mà cụ nhắc đến là mua ở đâu vậy ạ? Em ở Hà Nội.
Tấm nilong dày nếu cụ mua cụ lên khu vực chân cầu Chương Dương chỗ hay bán bạt các loại ấy cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
nhờ chủ thớt tư vấn giúp e, e đang chuẩn bị hoàn thiện nhà
Nhà tắm: nên dùng vật liệu nào để làm vách tắm, giá thành hợp lý vẫn đẹp và an toàn (e nghe mấy vụ nổ vách tắm kính cũng ghê ghê), các trang thiết bị phòng tắm (bàn cầu, bồn rửa, sen vòi...) e định dùng của ToTo, mua được ở đâu chính hãng và có chiết khấu tốt ạ?
Gạch, sàn: Nên dùng loại sàn giả gỗ và gạch nào? e dự định lát giả gỗ phòng ngủ, phòng khách, mặt cầu thang. Gạch dùng cho nhà để xe, bếp (tầng 1); lối đi thông các phòng.

TKS CỤ
Vách tắm cụ vẫn nên dùng vách tắm kính, cụ nên mua bên Hải Long, kính Hải Long có logo Hải Long rõ ràng ấy ạ, chứ đừng mua hải Long có chữ GC ( hàng gia công cho các bên khác).
Cụ alo em có đồng chí bên Hãng, mua từ nhà Phân phối luôn, không qua Đại lý nào cả.
Phòng ngủ bác nên sử dụng sàn gôc công nghiệp, hành lang, khách, bếp gạch 60x60 gạch thạch bàn, Đồng tâm, taicera,... phòng để xe nếu riêng gạch vigracera hoặc gạch liên doanh cho rẻ, cầu thang nên ốp đá đen huế, đen hưng yên, hoặc đen kim sa trung nhé