[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ xây nhà trọn gói cho em hỏi nhờ, tầng 1 nhà em nứt như này thì nguyên nhân do đâu cụ nhỉ? Liệu có phải lún nhà k cụ, nứt theo chiều ngang nhà

Nhìn vào ảnh thì không phải do lún đâu cụ ạ, cái này là do trần yếu (bê tông hoặc do cốt thép ít). gụ giảm chất tải lên tầng trên đi ạ, trần này chưa nguy hiểm nhưng đã bắt đầu có hiện tượng yếu trần rồi ạ.

fine_thanks

Xe điện
Nhìn vào ảnh thì không phải do lún đâu cụ ạ, cái này là do trần yếu (bê tông hoặc do cốt thép ít). gụ giảm chất tải lên tầng trên đi ạ, trần này chưa nguy hiểm nhưng đã bắt đầu có hiện tượng yếu trần rồi ạ.
Cốt thép ít hoặc bê tông k đều à cụ. Em đi 1 lớp sắt 8 15x15 và mô men nữa cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cốt thép ít hoặc bê tông k đều à cụ. Em đi 1 lớp sắt 8 15x15 và mô men nữa cụ ạ
Vậy là do công tác bê tông của cụ rồi à, bê tông không đảm bảo chất lượng hoặc trong quá trình đổ bê tông, bê tông chưa liên kết đã thi công các công tác khác, khiến kết cấu bê tông mất tính bền vững ạ

fine_thanks

Xe điện
Vậy là do công tác bê tông của cụ rồi à, bê tông không đảm bảo chất lượng hoặc trong quá trình đổ bê tông, bê tông chưa liên kết đã thi công các công tác khác, khiến kết cấu bê tông mất tính bền vững ạ
Em sợ sắt bị dẫm bẹp xuống nên bê tông k che đc hết cốt thép, liệu có nguy cơ này k cụ? Hiện nay vị trí nút nhà em kê mỗi cái giường thôi mà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em sợ sắt bị dẫm bẹp xuống nên bê tông k che đc hết cốt thép, liệu có nguy cơ này k cụ? Hiện nay vị trí nút nhà em kê mỗi cái giường thôi mà
có nhưng những nguy cơ ấy không làm trần xảy ra các hiện tượng này đâu ạ,

xaynhatrongoi

Xe tăng
Vâng, em cảm ơn cụ. Có lẽ trước đây làm. Thợ nó đổ gạch lên mặt trần khi trần chưa đông kết hoàn toàn.
Vâng ạ, đấy là nguyên nhân chính đấy ạ, nếu nhà cụ xây lâu rồi, bê tông trộn thủ công thì các hiện tượng này xảy ra là tất yếu khi bê tông chưa kịp liên kết với nhau, thợ đã vận chuyển rầm rầm vật tư lên rồi ạ

fine_thanks

Xe điện
Vâng ạ, đấy là nguyên nhân chính đấy ạ, nếu nhà cụ xây lâu rồi, bê tông trộn thủ công thì các hiện tượng này xảy ra là tất yếu khi bê tông chưa kịp liên kết với nhau, thợ đã vận chuyển rầm rầm vật tư lên rồi ạ
Nhà em mới xây đc 3 năm cụ ạ, khoảng 1 năm nay xảy ra hiện tượng nứt như vậy, em cứ tưởng do nún mỏng k đều dẫn đều rạn trần như vậy. Hiện tượng này trong tương lai có vấn đề gì không cụ hay chỉ gây mất thẩm mỹ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào cụ chủ, em đang có nhu cầu ít tháng nữa thì xây nhà, dt nhà e đc 45m2, MT 3,3*13,7. Do kinh phí ko nhiều nên e chỉ định xây 2,5 tầng thôi ạ, cụ chủ cho e xin vài mẫu thiết kế với tài chính như nào thì đủ để e cbi ạ, cho e xin mẫu hđ vào mail phamthanhson.mo@gmail.com luôn cụ nhé, thanks cụ
Mẫu thiết kế nhà 2,5 tầng em lại không có để gửi cụ tham khảo, cụ thông cảm em với ạ.
Cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 600 cụ nhé. cụ check email em với nhé, em gửi cụ rồi đấy ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà em mới xây đc 3 năm cụ ạ, khoảng 1 năm nay xảy ra hiện tượng nứt như vậy, em cứ tưởng do nún mỏng k đều dẫn đều rạn trần như vậy. Hiện tượng này trong tương lai có vấn đề gì không cụ hay chỉ gây mất thẩm mỹ.
Hiện tượng này trong lương lai nếu như các tầng trên chất tải và hoạt động mạnh sẽ dẫn đến vết nứt hở to ra thôi ạ, nên hạn chế chất tải nhiều các tầng vì trần yếu cụ nhé.
Nếu là lún móng thì cả tường, cột, nhất là các vị trí giáp ranh dầm với tường là biểu hiện rõ nhất ạ

fine_thanks

Xe điện
Hiện tượng này trong lương lai nếu như các tầng trên chất tải và hoạt động mạnh sẽ dẫn đến vết nứt hở to ra thôi ạ, nên hạn chế chất tải nhiều các tầng vì trần yếu cụ nhé.
Nếu là lún móng thì cả tường, cột, nhất là các vị trí giáp ranh dầm với tường là biểu hiện rõ nhất ạ
Em cảm ơn cụ nhiều!

benthoi

Xe buýt
e đang chuẩn bị xây nhà ở phố. S 33.5m2 (rộng 4 mét, sâu hơn 8 mét) e định xây 4 tầng,
tầng 1 là cửa hàng
tầng 2 1 phòng ăn 1 phòng khách 1 nhà vệ sinh
tầng 3 một phòng ngủ lớn với 1 phòng vệ sinh
tầng 4 một phòng ngủ, 1 phòng vệ sinh, 1 ô để máy giặt với phơi đồ
e ở Hải Dương, cụ tư vấn hộ xem chi phí xây nhà hết bao nhiêu ạ, đồ đạc thì e muốn ở mức khá
cửa chính e dự tính làm của nhôm xing fa
cửa thông phòng thì gỗ ép công nghiệp

hieupv16

Xe tải
Theo các cụ có kinh nghiệm, trần đổ bê tông trộn tay hoặc bê tông tươi thì bao nhiêu lâu có thể thi công tiếp (đổ cột, xây tường tầng trên)?

bluesky_119

Xe đạp
chào các cụ,
Chả là em có một miếng 4m x 17. tháng 4 em sẽ triển khai xây dựng.
Cho em hỏi chút
1. Mảnh đất của em bên Ngọc Thụy, phân lô ô tô đỗ cửa rất dễ chở vật liệu. Vậy nếu em xây tiết kiệm thì có thể có chi phí là 4 triệu/1m ko ạ? Em dự đinh xây 3 tầng, 210m2
2. Giấy phép xây dựng bên LB, thì em xin ntn ạ?

paradise_ndk

Xe hơi
Em hỏi cccm chút em định làm 3 tầng mái bằng. Chống nóng hiệu quả tầng trên cùng thì dùng phương pháp nào ngon bổ rẻ ạ.

Chào các cụ!
Chả là em có một miếng 4,5m x 12.5m. tháng 4 em sẽ triển khai xây dựng. Mà còn phân vân quá!
- Cụ chủ cho em xin vài thiết kế nhà với diện tích này mà 4 tầng và mẫu hợp đồng xây dựng vào mail nhan.le0105@gmail.com được không ak?
- Thứ nữa là em muốn xây 4 tầng nhưng giờ kinh tế hạn hẹp, em muốn chỉ xây 2 tầng 1 tum thì các cụ tư vấn giúp em cần chuẩn bị bao nhiu được ak?
- Cụ nào biết chỗ mua vật liệu xây dựng ngon - bổ - rẻ ở gần khu vực Hồ Đền Lừ thì chỉ em với!
Em xin kính các cụ 1 ly ạ!

paloma05vn

Xe đạp
Chào bác chủ thớt,đọc hết từ trang 1-99, thấy bác nhiệt tình và pro quá. Mình định đầu tháng 3 này xây, nhờ bác tư vấn giúp mình , theo như bảng phác thảo đính kèm do mình tự vẽ, bác xem giúp có ổn ko ạ, nhà mình hướng bắc? do chiều ngang chỉ 5m, mình lo là diện tích quá nhỏ .Cám ơn cụ nhiều

Vhd01

Xe hơi
Chào cụ chủ; em có miếng đất 56m2 (Diện tích 5*11.2) các cụ cho; em giờ muốn xây 1 căn 2 tầng; 1 tum trên làm sân phơi, lợp tôn, để chờ có kinh phí xây lên tầng nữa. Dự kiến tầng 1 có 1 ngủ; tầng 2 2 phòng ngủ; (Em muốn chừa ra 1 khoảng sân nhỏ để xe máy, không cho xe vào nhà; phần chừa này tầng 2 xây đua ra cho hết đất)
Cụ cho em tư vấn 1 bản vẽ phác thảo; chi phí dự kiến (Em ở Gia Lâm, HÀ Nội); Em có khoảng 5, 600 không biết đủ để xây cái ổn ổn đầy đủ nội thất vừa phải không?
Xong có gì em xin qua cụ để xin thiết kế bản vẽ luôn.
Email em: vuhanduong@gmail.com. Em cảm ơn cụ ạ.