[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cụ cho xin 1 vài đơn vị làm đc đơn giá này. E thấy toàn báo trên 3tr/m.
Giá này liệu có đội thợ sử dụng giáo nêm, cốp pha nhựa, trộn vữa máy, quấn đai thép máy... ko cụ?
Chắc cụ ý nhận giá đấy cụ nhờ cụ ý xem sao :)

tomthoi

Xe máy
Cụ giúp e xem thế này thì phải sửa hay gia cố kiểu gì với ah! Trả là nhà e 5 tầng MT 4.8m, dài:12m. Nhà xây khung từ năm 94. Hôm qua, e phát hiện dầm ngang tầng 1 ngoài cùng bị nứt ngang và hơi võng xuống như ảnh dưới ah:

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Cụ cho em hỏi đây có phải cọc thăng Long chuẩn ko, cọc thăng Long trên website địa chỉ cuối phạm văn đồng còn cái này thì ở thuỵ phương em ko biết loại nào tốt hơn. cụ cho em xin số nhân viên kinh doanh cọc thăng Long với nhé,. Tks cụ!
Chuẩn đấy cụ ạ, Phạm Văn Đồng là địa chỉ giao dịch cụ nhé, còn các bãi thì ở chỗ khác ạ
Cụ chủ cho cháu xin số nhân viên kinh doanh bên này với, cháu google mà không thấy - Thanks cụ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cụ giúp e xem thế này thì phải sửa hay gia cố kiểu gì với ah! Trả là nhà e 5 tầng MT 4.8m, dài:12m. Nhà xây khung từ năm 94. Hôm qua, e phát hiện dầm ngang tầng 1 ngoài cùng bị nứt ngang và hơi võng xuống như ảnh dưới ah:

Nhìn nứt sâu và ngang thế cụ cần theo dõi và lên phương án chống đỡ bằng sắt I nếu nứt kết cấu cụ nhé. Nứt do vữa trát thường nhìn sẽ loang lổ như chân chim còn nứt kết cấu vết nứt sâu hơn và thẳng hơn

Chỉnh sửa cuối:

PentaCT

Xe hơi
Cụ cho xin 1 vài đơn vị làm đc đơn giá này. E thấy toàn báo trên 3tr/m.

Giá này liệu có đội thợ sử dụng giáo nêm, cốp pha nhựa, trộn vữa máy, quấn đai thép máy... ko cụ?
nhận dc giá 2.8 thì cụ túm ngay đi :D. nhưng cẩn thận làm rõ và đưa vào hợp đồng các nội dung sẽ làm, vật tư phụ, quy cách, máy móc... chứ k dễ cãi nhau về sau vì cái bệnh cứ tưởng này tưởng nọ :)

PentaCT

Xe hơi

Kết cấu nhà cụ k ổn rồi. cụ kiểm tra đo võng đi. nứt này phải tầm 5mm, đường nứt chạy thẳng lên đỉnh dầm thì đứt dầm là chắc chắn rồi.
giờ cần làm là kiểm tra đo võng, xem nứt còn phát triển tiếp không, nếu nứt phát triển tiếp thì căng đấy, cần phải chống cái dầm và gia cố bằng hệ dầm phụ 2 bên để đỡ gánh cho cái dầm bị nứt, xử lý vết nứt bằng keo chuyên dụng để vá và ngăn rỉ sét thép cấu tạo (nếu k xử lý để lâu sẽ gỉ thép, đứt thép thì xong kết cấu). nếu võng sàn mà để lâu sẽ xảy ra hiện tượng nứt sàn, nổ gạch lát...

Nói chung e thấy nứt thế này là nguy hiểm rồi đấy.

tomthoi

Xe máy
Nhìn nứt sâu và ngang thế cụ cần theo dõi và lên phương án chống đỡ bằng sắt I nếu nứt kết cấu cụ nhé. Nứt do vữa trát thường nhìn sẽ loang lổ như chân chim còn nứt kết cấu vết nứt sâu hơn và thẳng hơn
Cám ơn cụ! cụ cho e hỏi bây giờ e cấy 2 cột thép sát chân cột betong cũ rồi đặt thanh thép U đỡ dưới dầm có ổn không cụ? và 2 cột thép đấy có cần đào xuống móng cũ rồi hàn (cấy vào cột móng cũ không), có ảnh hưởng gì không cụ nhỉ? Về lâu dài có chịu được không cụ?

tomthoi

Xe máy
Kết cấu nhà cụ k ổn rồi. cụ kiểm tra đo võng đi. nứt này phải tầm 5mm, đường nứt chạy thẳng lên đỉnh dầm thì đứt dầm là chắc chắn rồi.
giờ cần làm là kiểm tra đo võng, xem nứt còn phát triển tiếp không, nếu nứt phát triển tiếp thì căng đấy, cần phải chống cái dầm và gia cố bằng hệ dầm phụ 2 bên để đỡ gánh cho cái dầm bị nứt, xử lý vết nứt bằng keo chuyên dụng để vá và ngăn rỉ sét thép cấu tạo (nếu k xử lý để lâu sẽ gỉ thép, đứt thép thì xong kết cấu). nếu võng sàn mà để lâu sẽ xảy ra hiện tượng nứt sàn, nổ gạch lát...

Nói chung e thấy nứt thế này là nguy hiểm rồi đấy.
Cám ơn cụ! Thấy cụ nói nguy hiểm là e cũng lo quá, cụ có thể giải thích kĩ giúp e được không ah? Phương án tối ưu là thế nào tốt nhất cụ nhỉ? Nếu e làm thế này có ổn không cụ: bây giờ e cấy 2 cột thép sát chân cột betong cũ rồi đặt thanh thép U đỡ dưới dầm có ổn không cụ? và 2 cột thép đấy có cần đào xuống móng cũ rồi hàn (cấy vào cột móng cũ không), có ảnh hưởng gì không cụ nhỉ? Về lâu dài có chịu được không cụ?

phamconghung

Xe tăng
XayDungTronGoi
Cụ cho em hỏi em định xây 1 mảnh 26m, đua thêm 2 bên thành khoảng 36m (ở góc đường), mặt đường rộng có vỉa hè bên Long Biên, xây 6 tầng. Full tất cả, e chỉ giao đất và nhận nhà về lắp đèn, quạt thì cụ làm giá bao nhiêu ạ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
XayDungTronGoi
Cụ cho em hỏi em định xây 1 mảnh 26m, đua thêm 2 bên thành khoảng 36m (ở góc đường), mặt đường rộng có vỉa hè bên Long Biên, xây 6 tầng. Full tất cả, e chỉ giao đất và nhận nhà về lắp đèn, quạt thì cụ làm giá bao nhiêu ạ?
Nhà cụ diện tích nhỏ xây cao tầng lại đua 2 bên nên phải gia cố nền móng bằng ép cọc bê tông. Chi phí giao động từ hơn 5 triệu đến gần 6 triệu/m2 . khi có thiết kế thì tính chuẩn hơn cụ nhé

PentaCT

Xe hơi
Cám ơn cụ! Thấy cụ nói nguy hiểm là e cũng lo quá, cụ có thể giải thích kĩ giúp e được không ah? Phương án tối ưu là thế nào tốt nhất cụ nhỉ? Nếu e làm thế này có ổn không cụ: bây giờ e cấy 2 cột thép sát chân cột betong cũ rồi đặt thanh thép U đỡ dưới dầm có ổn không cụ? và 2 cột thép đấy có cần đào xuống móng cũ rồi hàn (cấy vào cột móng cũ không), có ảnh hưởng gì không cụ nhỉ? Về lâu dài có chịu được không cụ?
Theo em bây giờ cụ cần làm các việc sau:
1. Kiểm tra đo võng sàn, dầm ở mặt dưới tại vị trí nứt. Đo bằng thước laze thăng bằng, nước... hoặc máy trắc đạc, thủy bình chuyên dụng nếu cụ có.
2. THeo dõi nứt. đánh dấu các điểm kết thúc nứt bằng dấu đen hoặc đỏ, ghi ngày kiểm tra, khoanh vùng vết nứt hiện có. Theo dõi trong khoảng 1 tháng xem nứt có phát triển tiếp không (nếu nứt xuất hiện ngoài các khu vực khoanh vùng là đang phát triển).
3. Đo độ rộng vết nứt và lưu lại thông tin để sau 1 tháng đo kiểm tra lại
4. Xử lý vết nứt:
a) Nếu nứt không phát triển:
a1/ xử lý trám khe nứt bằng các loại keo epoxy chuyên dụng hoặc tối thiểu thì bơm vữa không co vào (Sikagrout hoặc tương đương).
a2/ làm 2 cột chông thép hình I 2 bên đầu dầm, nếu liên kết được xuống móng thì tốt nhất. cấy tối thiểu 1 cây thép I, tiết diện còn tùy thuộc vào khẩu độ vượt của dầm, liên kết vào 2 đầu cột I bằng liên kết bu lông, đồng thời khoan cấy liên kết thép I vào dầm bằng keo hilti hoặc ramset, tăng cường ở khu vực bị nứt. Sau khi làm xong để 1 thời gian theo dõi tiếp xem thép I có bị ảnh hưởng j không. Cụ lưu ý dùng thép I nhé chứ k dùng thép U

b) nếu nứt phát triển: cái này mới nguy hiểm. Nếu nứt phát triển tiếp và diễn biến nứt nếu nhanh thì cụ cần kiểm tra lại tổng thể kết cấu và nếu cẩn thận thì mời đơn vị chuyên nghiệp về để khảo sát tìm ra đúng nguyên nhân nứt mới biết hướng để xử lý. còn xử lý tạm thì cũng giống biện pháp ở trên thôi. sau khi xử lý thì phải tiếp tục theo dõi xem tình trạng thế nào để có biện pháp tiếp theo. cái này chưa vẽ cách ngay cho cụ được :)

Nứt thế này có thể không làm 1 lần dứt điểm được ngay đâu vì nó có thể có nguyên nhân từ nhiều yếu tố: bản thân dầm yếu, thiếu thép, tiết diện quá nhỏ so với khẩu độ vượt, hoặc hệ kết cấu chung...

ruou_kimson

Xe đạp
Inax hay casa đều là dòng sp tầm trung, nhưng rất nhiều hàng giả ngoài Đại lý, tốt nhất nếu cụ có điều kiện, cụ nên dùng Toto, không thì cụ dùng hãng mới, Molly, em đang thử nghiệm xem chất lượng sao, nhưng cung cách phục vụ bên Molly em thấy ổn.
Có phải loại này không cụ. Thằng bạn em nó chào mà thấy nhãn mới quá nên phân vân. Khấu những 30%cụ ạ. Cụ theo dõi xem có gì khai sáng cho em với nhé. Nguồn nước nhà em là giếng khoan qua lọc ạ. Nhà hiện tại đang dùng Inax đcj 8 năm mà phần sứ vẫn thấy ổn. Tất nhiên là không trắng sáng như mấy ông quảng cáo ps ạ.

nhờ các cụ tư vấn giúp em: nhà liền kề 5.1*18.6m, e muốn tầng 1 để KD, garage, tầng 2 phòng khách, phòng bếp, phòng ngủ; tầng 3 phòng ngủ, tầng 4 phòng thờ, bể cá nhỏ, sân vườn để lên đấy càfe.
Em cảm ơn
hướng nhà như thế nào cụ ơi? ;))

tuk-tuk

Xe đạp
Cảm ơn cụ chủ, rất hữu ích cho em :)

Vz1233

Xì hơi lốp
bán, căn hộ 71 m2, 2 phòng ngủ đủ đồ, tầng thấp, hướng Vườn Tùng.
Khu Rừng Cọ rất gần các khu dịch vụ thuận lợi cho sinh hoạt, trường học Đoàn Thị Điểm Ecopark, phòng khám Eco Clinic, khu ăn uống Phố Trúc, sân chơi trẻ em.
Giá bán 1,85 củ to để lại hết đồ
Giá cho thuê, ít nhất 1 năm 8 củ nhỏ
Cháu xin phép ké!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Có phải loại này không cụ. Thằng bạn em nó chào mà thấy nhãn mới quá nên phân vân. Khấu những 30%cụ ạ. Cụ theo dõi xem có gì khai sáng cho em với nhé. Nguồn nước nhà em là giếng khoan qua lọc ạ. Nhà hiện tại đang dùng Inax đcj 8 năm mà phần sứ vẫn thấy ổn. Tất nhiên là không trắng sáng như mấy ông quảng cáo ps ạ.

Vâng ạ, để em dùng thử 1 thời gian rồi em phản hồi lại cụ ạ