[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Góp vui và gửi các cụ tham khảo công trình đã hoàn thành .

G

Phong cách của cụ giống phong cách mà em thích, đơn giản, hiệu quả, minimalist he he, hơi hoài cổ và dị biệt 1 tí

big cốc

Xe tải
View attachment 1340011

View attachment 1340011

View attachment 1340011
Em có mảnh đất mặt tiền 5,9m, hậu 3,51m dài 15,5m diện tích 73,3m2, em cắt đi 5m2 và bố trí mặt bằng như hình vẽ, các cụ góp ý kiến giúp em để em hoàn thiện nốt bản vẽ để xin phép xây dựng ạ.
Phần 5m2 này em biến nó thành lưu không luôn sau này nếu có bán cũng không tính tiền 5m2 đó

View attachment 1340011
Đất của cụ khó quá, e nghĩ như thế là gần như tối ưu rồi.

1. Cụ có thể share chung phần phòng tắm và toilet giữa 2 buồng ngủ, phần lavabo tùi vẫn riêng (như hình) cho tiết kiệm ko gian và đỡ lãng phí. Tủ quần áo ở phòng ngủ nhỏ nên làm tủ âm tường ở chỗ tam giác (chỗ để TV).

2. Nếu là e, nhà w.c phòng ngủ lớn e làm tủ âm tường. Chỗ mặt tiền (có 2 cái ghế) e đua thêm ban công làm nhà wc vách kính. Hoặc mỗi tầng làm 1 phòng cho rộng

lucky_dad

Xe máy
Các cụ đã từng dùng thiết bị vệ sinh CARANO chưa ạ ? Đang có chương trình sale ác liệt phết.

hamho

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, nhà em định xây nhà 55m2 5 tầng. Nhà em chung tường 20 với móng nhà bên cạnh vì ngày trước là 1 nhà, nhà em mua 1 nửa. Nhà cũ xây từ những năm 90 cũng không chắc chắn lắm, tường chịu lực. Các cụ cho em em nên dùng móng bè hay móng cọc bê tông để đỡ ảnh hưởng nhà hàng xóm.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, nhà em định xây nhà 55m2 5 tầng. Nhà em chung tường 20 với móng nhà bên cạnh vì ngày trước là 1 nhà, nhà em mua 1 nửa. Nhà cũ xây từ những năm 90 cũng không chắc chắn lắm, tường chịu lực. Các cụ cho em em nên dùng móng bè hay móng cọc bê tông để đỡ ảnh hưởng nhà hàng xóm.
Nếu nền đất nhà cụ tốt thì nên làm hệ móng băng ngang + dọc nhà là dầm giằng ở cốt trên móng chung còn nền đất yếu nên làm móng ép cọc vì 2 dạng móng này làm phá móng chung ít nhất để không ảnh hưởng đến hàng xóm nhất. Nếu ép cọc nên khoan dẫn lấy bớt đất ở chỗ cọc ép đi để khi ép ko nún nứt nhà bên cạnh nhé

Chỉnh sửa cuối:

hamho

Xe tải
Nếu nền đất nhà cụ tốt thì nên làm móng độc lập còn nền đất yếu nên làm móng ép cọc vì 2 dạng móng này làm phá móng chung ít nhất để không ảnh hưởng đến hàng xóm nhất. Nếu ép cọc nên khoan dẫn lấy bớt đất ở chỗ cọc ép đi để khi ép ko nún nứt nhà bên cạnh nhé
Cám ơn cụ. Tức là nếu đất nền tốt thì nên làm móng bè phải ko cụ, đất nền yếu thì ép cọc và phải khoan dẫn lấy bớt đất. Cho em hỏi là khi làm móng bè có cắt được chỗ móng chung hay mình đổ đè lên móng chung ấy ạ

f1_hn

Xe container
Ống nước trong nhà thì các cụ tham khảo chọn loại Kelen nhập khẩu 100% từ Áo nhé.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cám ơn cụ. Tức là nếu đất nền tốt thì nên làm móng bè phải ko cụ, đất nền yếu thì ép cọc và phải khoan dẫn lấy bớt đất. Cho em hỏi là khi làm móng bè có cắt được chỗ móng chung hay mình đổ đè lên móng chung ấy ạ
Sáng vội e nhắn chưa cụ thể, nền đất tốt làm móng băng ngang còn chiều dọc chỉ làm dầm móng nâng cao lên sát cốt nền nhà để tránh phá hết chiều dài cái móng chung đấy, chỉ phá chỗ móng băng nên Hạn chế Tối đa phá móng Chung nhé

hamho

Xe tải
Sáng vội e nhắn chưa cụ thể, nền đất tốt làm móng băng ngang còn chiều dọc chỉ làm dầm móng nâng cao lên sát cốt nền nhà để tránh phá hết chiều dài cái móng chung đấy, chỉ phá chỗ móng băng nên Hạn chế Tối đa phá móng Chung nhé
Cám ơn cụ. Nghe mọi người xung quanh nói khu này nền đất tốt. Như vậy mình nên làm móng băng ngang, còn chiều dọc làm dầm móng cao. Như vậy cái dầm dọc đè lên móng chung, sợ có ảnh hưởng tới móng nhà bên cạnh không ạ. Cái khoản móng này em hơi lo ạ!

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cám ơn cụ. Nghe mọi người xung quanh nói khu này nền đất tốt. Như vậy mình nên làm móng băng ngang, còn chiều dọc làm dầm móng cao. Như vậy cái dầm dọc đè lên móng chung, sợ có ảnh hưởng tới móng nhà bên cạnh không ạ. Cái khoản móng này em hơi lo ạ!
Em làm mấy cái 5 tầng pa này rồi. Mấy cái e làm ở 56 hàng đậu, số 9 hoè nhai là khu vực gần đê nền đất rất tốt đều làm pa như vậy . Với pa này cụ lưu ý bên kết cấu tính móng băng ngang đủ chịu lực và dầm dọc không ngồi đè sát vào móng chung mà cao lên , đáy dầm dọc cách xa mặt móng chung càng xa càng tốt nhé. Tóm lại là cần có kĩ sư kết cấu tính mới chuẩn.

Mr Thao

Xe tải
Website
www.viethomedecor.vn
bán, căn hộ 71 m2, 2 phòng ngủ đủ đồ, tầng thấp, hướng Vườn Tùng.
Khu Rừng Cọ rất gần các khu dịch vụ thuận lợi cho sinh hoạt, trường học Đoàn Thị Điểm Ecopark, phòng khám Eco Clinic, khu ăn uống Phố Trúc, sân chơi trẻ em.
Giá bán 1,85 củ to để lại hết đồ
Giá cho thuê, ít nhất 1 năm 8 củ nhỏ
Cháu xin phép ké!
giá tốt thế này sao cụ

Mr Thao

Xe tải
Website
www.viethomedecor.vn
em cũng đang muốn tìm đơn vị hoàn thiện căn hộ 55m2 tại KĐT mới Nghĩa Đô
Có cụ nào chuyên làm khu này không ạ hoặc có kinh nghiệm hoàn thiện căn hộ bàn giao thô chia sẻ cho em với ạ
Em cảm ơn các cụ

hamho

Xe tải
Em làm mấy cái 5 tầng pa này rồi. Mấy cái e làm ở 56 hàng đậu, số 9 hoè nhai là khu vực gần đê nền đất rất tốt đều làm pa như vậy . Với pa này cụ lưu ý bên kết cấu tính móng băng ngang đủ chịu lực và dầm dọc không ngồi đè sát vào móng chung mà cao lên , đáy dầm dọc cách xa mặt móng chung càng xa càng tốt nhé. Tóm lại là cần có kĩ sư kết cấu tính mới chuẩn.
Cám ơn cụ, em đã thuê kiến trúc sư rồi, họ vẽ phương án móng bè. Còn lại kiến trức sư bảo cứ đào móng lên rồi rồi mới tính tiếp phương án dduocj cụ ạ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cám ơn cụ, em đã thuê kiến trúc sư rồi, họ vẽ phương án móng bè. Còn lại kiến trức sư bảo cứ đào móng lên rồi rồi mới tính tiếp phương án dduocj cụ ạ.
Phải đưa pa chuẩn ngay từ đầu vì chắc chắn có vướng móng chung vào móng mới rồi. Còn 1 pa là lùi hệ móng mới dọc nhà ra bên cạnh móng chung rồi đưa dầm móng ngang nhà dưới dạng conson vào sát tường giáp nhà hàng xóm có móng chung cũng là pa ít ảnh hưởng đến móng chung nhất nhưng phải có kĩ sư xd tính toán chuẩn và thi công cũng chuẩn cụ nhé.

Nhà bác phương án móng khá phức tạp, phải kỹ sư kết cấu tính toán kỹ, bác thuê kts thì sao họ xử lý được.