[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

hamho

Xe tải
Thế thì còn đỡ cụ ạ, tốt nhất khi phá dỡ, cụ nên có biện pháp văng chống cho nhà hàng xóm, sau đấy cụ làm sẽ giảm tránh dc tối đa những rủi ro có thể gặp phải ạ
Thuê chống văng đấy có đắt không cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ. E có cái hốc tường trống của giếng trời giữa 2 tolet rộng 0.7m, sâu 2m, cao 3m (như trong hình).
Nhờ các cụ tư vấn e nên trang trí gì cho đẹp.
Cám ơn các cụ

cái hốc đấy cụ có thể ốp gạch thẻ hoặc đá gắn tường là đẹp nhất ạ, chứ bảo trang trí cái gì thì bề ngang hơi bé ạ, cái chỗ đấy chủ yếu lưu thông khí cụ ạ, không cụ làm cái thác nước nhỏ róc rách nó chảy cho vui mắt, vui tai cũng dc

sàn nhựa

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi có nên lắp bồn tự hoại Septic Sơn Hà làm bể phốt ko??? Và bể nước ăn ngầm có nên cho bồn inox xuống âm sàn ko??? Em ko có kinh nghiệm cho món này?
cậu bạn bán bên Sơn Hà cậu bảo bên các nc phát triển đã dùng sản phâm này rất nhiều , cụ là trong nhiều người đi tiên phong đấy( nhớ cụ ko phải la chuot bạch nhá)

Bẩm cụ thớt e đang xây cái nhà 3 tầng vs gara trước nhà theo cụ khoảng hết bao nhiêu ạ, giá e thuê khoán nhân công toàn bộ là 1,2tr/m2( vật tư, vật liệu xây dựng và hoàn thiện e tự mua).
Nhà e 4.5x16.5( gara là 32m2 và có đổ trần ko bít có bị tính ngang với giá nhân công ko cụ )

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bẩm cụ thớt e đang xây cái nhà 3 tầng vs gara trước nhà theo cụ khoảng hết bao nhiêu ạ, giá e thuê khoán nhân công toàn bộ là 1,2tr/m2( vật tư, vật liệu xây dựng và hoàn thiện e tự mua).
Nhà e 4.5x16.5( gara là 32m2 và có đổ trần ko bít có bị tính ngang với giá nhân công ko cụ )
Với gara của cụ nếu gắn liền với khối nhà thì vẫn tính diện tích xây dựng bình thường cụ nhé, em không nắm được phần diện tích xây dựng của cụ, nhưng nếu cụ xây hết đất thì cụ cứ chuẩn bị khoảng 1,3- 1,4 tỷ cụ nhé

Với gara của cụ nếu gắn liền với khối nhà thì vẫn tính diện tích xây dựng bình thường cụ nhé, em không nắm được phần di
ện tích xây dựng của cụ, nhưng nếu cụ xây hết đất thì cụ cứ chuẩn bị khoảng 1,3- 1,4 tỷ cụ nhé
Cám ơn cụ nhiều vậy cơ ah. E xây diện tích như trên và thêm cái gara cụ ah, hic, căng vậy hả cụ, có cách nào giảm bớt ko cụ ơi

trungkts

Xe tải
Chào các cụ. E có cái hốc tường trống của giếng trời giữa 2 tolet rộng 0.7m, sâu 2m, cao 3m (như trong hình).
Cám ơn các cụ

Kts cụ vẽ ý đồ sao ? Cu hỏi là ra ngay ý đồ , còn nếu như e là xoá cái ô đấy luôn

Kensao

Xe đạp
Kts cụ vẽ ý đồ sao ? Cu hỏi là ra ngay ý đồ , còn nếu như e là xoá cái ô đấy luôn
Chào bác. Tks các bác đã tư vấn
Ý kts muốn lấy sáng và lấy thoáng tự nhiên cho tolet ấy. Nếu bỏ cái lỗ ấy thì tolet ẩm ướt sẽ thoát khí vào phòng ngủ, sợ phòng ngủ sẽ bị mùi.
Dùng quạt hút sợ ko ăn thua, phải bật suốt ngày thì mới ăn thua. Nên e muốn thoát khí tự nhiên hơn

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào bác. Tks các bác đã tư vấn
Ý kts muốn lấy sáng và lấy thoáng tự nhiên cho tolet ấy. Nếu bỏ cái lỗ ấy thì tolet ẩm ướt sẽ thoát khí vào phòng ngủ, sợ phòng ngủ sẽ bị mùi.
Dùng quạt hút sợ ko ăn thua, phải bật suốt ngày thì mới ăn thua. Nên e muốn thoát khí tự nhiên hơn
Chỗ khe thoáng đấy chủ yếu để thoát mùi và thoát mùi nhà vệ sinh, chứ khả năng lấy sáng ở đấy là kém, có thể kết hợp để trao cục nóng điều hòa nữa cụ nhé

phammut

Xe tăng
Nhà em xây đã hơn 15 năm, nay cần sửa chữa và có nhu cầu lắp thang máy. Các cụ cho hỏi vậy có cần thuê thiết kế lại ko?
Em chỉ láp thêm thang máy, làm lại tất cả các WC, lát lại nền 1 số tầng, bếp, ko thay đổi kết cấu

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà em xây đã hơn 15 năm, nay cần sửa chữa và có nhu cầu lắp thang máy. Các cụ cho hỏi vậy có cần thuê thiết kế lại ko?
Em chỉ láp thêm thang máy, làm lại tất cả các WC, lát lại nền 1 số tầng, bếp, ko thay đổi kết cấu
Làm thêm hố thang vào là ít nhiều thay đổi kết cấu rồi cụ ah :
1. làm hố pít sâu 1-1.4m tùy loại thang,
2. ở 4 góc hố thang thông thường có 4 cột và có các dầm nối ở cốt các sàn và cốt giữa các tầng để bắt ray đối trọng, ray ca bin
3. trên điểm dừng cuối cùng thì cao 4,5m ( sàn nhà hiện có chỉ cao khoảng hơn 3m ) nên phải phá sàn này và đổ thêm sàn ở cốt cao 4,5m kia để lắp tời, máy, bộ điều khiển....vv
4. trên cùng là phòng kĩ thuật thang máy cao thông thường 2,2m có móc sắt thao tác lắp dựng. phòng này lại ở trên cùng cũng cần đổ và xây mới
5. 1 số thang không có phòng kĩ thuật thang máy hay nói đúng hơn phòng này ở cốt thấp thì giá thành lại cao hơn.
....vv

Kensao

Xe đạp
Chỗ khe thoáng đấy chủ yếu để thoát mùi và thoát mùi nhà vệ sinh, chứ khả năng lấy sáng ở đấy là kém, có thể kết hợp để trao cục nóng điều hòa nữa cụ nhé
E lấy sáng từ cầu thang hắt vào nữa ấy bác

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cám ơn các cụ

Cụ ốp đá vào mảng hộp kĩ thuật rồi treo cây trang trí

Kensao

Xe đạp
E mới lên 3d
Như này này nhé. Các cụ tư vấn giúp e nhé
Hình 3d thiết kế như thế này a. Giêng trời có thể lấy sáng thêm phía cầu thang

XayDungTronGoi

Xe buýt
E mới lên 3d
Như này này nhé. Các cụ tư vấn giúp e nhé
Hình 3d thiết kế như thế này a. Giêng trời có thể lấy sáng thêm phía cầu thang

2 cái cửa sổ cụ có thể làm hẹp ngang, thêm vách sát đất, cửa thấp xuống mở bản lề quay vừa đi wc vừa ngắm cây đc , thoáng mà vẫn kín đáo nhé , kính thì dùng kính mờ rồi

nguyenkhanh320

Xe đạp
các cụ giúp cháu với ạ, nhà cháu sau khi tính tổng công suất hết các đồ điện và nhân cho hệ số đồng thời thì nó ra tới 40kw (14 phòng cho thuê, 2 gia đình ở dưới trệt), mà dò trong bảng dùng dây CV thì chỉ có tiết diện 10mm2 là to nhất rồi mà cũng chỉ tải được có tầm 15kw, cụ nào có cao kiến giúp cháu vụ này với ạ, cháu xài dây tổng to nhất rồi nhỏ dần ở các nhánh phòng ạ