[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ. Em thấy các comment của các cụ thật hữu ích và ý nghĩa. Em mạo muội đưa vấn đề của em lên đây nhờ các cụ chỉ giáo và tư vấn giúp em

Chẳng là em có mảnh khoảng 100m2, 6.7x15m. Hiện tại đang có nhà 1 tầng khoảng 80m2 rồi. Em định xây lại hết đất để cho thuê Em định cho thuê nên mức đầu tư cần hợp lý nên em muốn hỏi các cụ:

1) Phần 20m2 xây nối móng vào móng cũ có ok ko ạ. Có làm giảm, yếu móng ko ạ? Tường thì khả năng phải xây lại hết để cấu trúc lại

2) chi phí xây 3 tâng thô (ko tính sơn, ko nội thất, tất nhiên là vẫn có khoảng 2 phòng vệ sinh mỗi tầng, tận dụng móng cũ) thì khoảng bn? Nhà em ở mặt phố lớn ở thành phố Ninh Bình

3) Việc cho thuê em định cho thuê tầng 1 chỉ khoảng 50-60m2 thôi, và từ tầng 2,3 thì cho thuê hết. Cho thuê tổng thể 1 người thôi để làm kiểu cửa hàng lớn,spa, hay gì đó. Em muốn giữ lại 40-50m2 (định giữ phần có mặt tiền để giỗ chạp hương khói các cụ ở đó cho đầy đủ, mặt tiền phần giữ lại có thể bé thôi khoảng 2.5m). Các cụ thấy tính thế có ổn không ạ. Và nên kết cấu ntn cho hợp lý ạ

Em biết là bài toán em hơi loằng ngoằng và nhiều mong muốn. Nhưng rất mong nhận đc sự tư vấn của các cụ là những nguời có kinh nghiệm để chỉ giáo hộ em, vì em cũng đang đau cả đầu mà chưa biết kết cấu ra sao

Em cảm ơn các cụ ạ
Vấn đề của cụ em xin tư vấn cho cụ như sau ạ:
- Nhà 1 tầng của cụ, về kết cấu móng cũ có khả năng chịu được khung nhà 3 tầng không, cái này cần phải khảo sát kỹ mới dám nói được. giả sử trường hợp có thể dựng lên 3 tầng em xin trả lời cụ như sau ạ.
- không nên nối vào móng cũ, cụ nên xây thành 02 khối riêng biệt nối vào với nhau, vì khung cũ và mới theo thời gian không ăn nhập với nhau, khi nối mỗi khung chịu tải khác nhau, rất nhanh dẫn đến tình trạng phá hỏng kết cấu cũ.
- khi cụ cải tạo cơi nới lại rất khó tính toán chi phú cụ thể được trừ khi có bản vẽ đầy đủ, nhưng áng chừng cụ cần chuẩn bị khoảng 1,3-1,4 tỷ cho công việc của cụ.
- phần cụ giữ lại để cho thờ cúng các cụ, cụ có thể làm 01 cái phòng nhỏ mặt tiền tầng 3 để thờ tự cụ nhé.
Tất cả các công việc trên, cụ nên tìm đơn vị thiết kế cụ thể để bên đấy người ta sẽ lên cho cụ cái thiết kế cũng như tính toán kết cấu toàn bộ căn nhà mới để đảm bảo độ bền và công năng sử dụng sau này ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em ở sóc sơn, có mảnh đất 4.7x20m. Muốn xây nhà 4.7x14m nhưng chưa có kiến thức. Em định xây 2 tầng đơn giản thôi. Muốn khoán trọn gói thì cần chuẩn bị khoảng bao nhiêu tiền ạ
Cụ cần chuẩn bị khoảng 850-900 triệu cụ nhé

hablue77

Xe hơi
Em nhờ bác chủ thớt chút, bác có hợp đồng thuê nhân công, hđ mua vật liệu, hđ ép cọc be tông bác cho mình xin với nhé. Cảm ơn bác nhiều. Mail của e nguyenvanthaodlks@gmail.com

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà em 2 tầng, hiện gần xong phần thô. Vì lúc đầu bố em ko thuê thiết kế nên kết cấu chưa đc như ý lắm. Nhờ cụ tư vấn cách để làm bếp kín với ạ. Nên đặt lam gỗ ngăn giữa phòng khách hay giữa phòng bếp với cầu thang ạ. Tks cụ!

Cái này cụ nên đặt ngăn cách giữa bếp và cầu thang cụ nhé, vì em thấy nhà cụ còn bố trí khu thang máy nữa rồi, còn chưa làm thang máy cụ nên bố trí cái tiểu cảnh nhỏ dưới gầm cầu thang để cho không gian phòng khách được rộng ra ạ

minhtuanland

Xe tải
Với ngân sách như vậy, cũng xêm xêm vừa đủ tùy theo mức đầu tư hoàn thiện của cụ ạ. còn về tư vấn thiết kế, bên em hiện đang là 120k/ 1m2 thiết kế. về công năng sử dụng kts phải gặp trực tiếp cụ thì mới có thể tư vấn rõ cho cụ được ạ
Vâng cảm ơn cụ, để em làm từng công đoạn nhé! Em còn đang tìm thầy phong thủy mà khó quá.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ.
Theo dõi thớt đã lâu, hôm nay đến lượt phải vào thỉnh giáo các cụ.

Em có cái nhà cũ chuẩn bị đập đi xây mới.
S đất 30m2 (3.4mx9m). Nhà 2 tầng+tum xây được hơn 10 năm rồi.
Em muốn hỏi về nguy cơ gây sập nhà hàng xóm sát vách khi e phá nhà và đào móng xây 5 tầng nhà e.
Thổ đất nhà e có 3 mặt thoáng, có mỗi 1 mặt giáp tường hàng xóm.
Trước nhà e và nhà bên cạnh là cùng 1 thổ. Sau chia đôi rồi xây lên. Em ko rõ là có chung tường hay ko, khả năng cao là không.
Tuy nhiên cả 2 nhà đều xây đã lâu, chất lượng ko có gì đảm bảo. Diện tích thổ đất lại nhỏ. Em có hỏi qua một bác thầu xây dựng thì được biết mình đào móng sâu xây 5 tầng thì có thể có nguy cơ ảnh hưởng đến nhà hàng xóm :(

Kính nhờ cccm tư vấn giúp em:
1/Nguy cơ trên có bao nhiêu % xảy ra ạ?
2/Nếu e thuê 1 nhà thầu làm, cho họ khảo sát thật kỹ càng thì họ có kết luận được cho e chính xác 100% là sẽ gây sập hay ko sập được ko? (Cái này quan trọng vì nó ảnh hưởng đến quyết định của e. Nếu có nguy cơ gây sập, dù 10% thôi thì e cũng sẽ ko xây nữa)
3/Có những phương án gì để hạn chế tối đa ảnh hưởng nhà sát vách khi e xây cái nhà này với các thông số như trên ko ạ?

Em xin cảm ơn ạ!
Khi cụ phá nhà, đào móng, để tránh ảnh hưởng đến nhà hàng xóm cụ nên làm các biện pháp gia cố cho nhà hàng xóm nhé.
Khi cụ phá nhà cụ, nếu không chung tường, thì không sợ vấn đề trên, nhưng nếu chung tường thì 100% khả năng cụ sẽ mất bức tường chung đấy.
còn trước khi đào móng, ép cọc, cụ ép cừ gia cố nền nền đất chân móng nhà hàng xóm, sau đấy mới ép cọc, đào móng, khi đào móng xong bắt đầu gia cố thêm chống tường nếu cảm thấy nguy cơ ảnh hưởng là cao.
còn nói khả năng sập hay không phải xem thực tế, độ xuống cấp và kết cấu cu8x nhà hàng xóm như thế nào nữa mới có thể đưa ra kết luận được ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em đánh dấu ở đây, hóng các cụ.

Trên này, các cụ cho kinh nghiệm làm nhà kết cấu thép. E đang tính làm hầm + tầng 1,2 bằng btct. Còn 3,4 làm kết cấu thép cho giảm chi phí, thời gian.
Cụ làm vậy không tiết kiệm được bao nhiêu chi phí và thời gian đâu ạ, tốt nhất là bê tông cốt thép hết, hoặc chỉ hầm bê tông cốt thép, các tầng trên sử dụng kết cấu thép hết, kết hợp với tấm tường bê tông panel, giảm tải trọng công trình, tiết kiệm chi phí và thời gian thi công cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ !
E ở tỉnh (tp phủ lý) có mảnh đất 4x18m e dự định xây 3,5 tầng. E đang thuê thiết kế. Cu cậu thiết kế bảo chỉ lấy nửa tiền công thiết kế và nếu thuê giám sát thì trả thêm lương giám sát theo tháng hoặc theo từng công đoạn. Cụ chủ thớt cho e hỏi là lương giám sát bây giờ khoảng bao nhiêu ah?
E xây tầng 1 : chỗ để xe 5,5m, phòng khách, cầu thang, bếp ăn, cuối cùng là giếng trời và nhà vệ sinh
Tầng 2 :(mặt tiền hơi thụt vào so với tầng 1) 2 phòng ngủ + 2 phòng vệ sinh
Tầng 3 : 2 phòng ngủ + 1 nhà vệ sinh
Tầng thượng: 1 phòng thờ + sân phơi
Hiện tại xung quanh 3 mặt đều đã xây kín. E muốn ép cọc bê tông( các nhà bên đều cọc tre và xây 3 tầng)
Vậy cụ chủ thớt XayDungTronGoi cho e hỏi là xây như thế thì kinh phí 1,5 tỷ có đủ ko ah?
Và nếu cụ có bản thiết kế nào na ná giống dự định của e thì có thế gửi cho e tham khảo được ko ah?! Email của e : xuankhai21@naver.com
Với tầm tài chính cụ đưa ra gần đủ rồi đấy cụ ạ, còn tùy thuộc mức độ đầu tư trang thiết bị và vật tư hoàn thiện như thế nào nữa ạ.
Lương giám sát thì do cụ thỏa thuận thôi ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em lại vào tham khảo thêm thông tin hữu ích của các cụ chia sẻ. Chả là năm ngoái em có hỏi một lần, năm nay em mới thu xếp hoàn thiện căn nhà liền kề diện tích 90m2 và có sơ đồ mong các cụ tư vấn dự toán hoàn thiện về ở với đồ đạc trung bình. Em xin chân thành cảm ơn và vodka.

Với nhà như của cụ, cụ cần chuẩn bị khoảng 800-900 triệu tùy mức độ vật tư hoàn thiện cụ nhé, em nhìn thấy quen quen như kiểu nhà ở khu VP thì phải, nếu đúng thì sẽ tốn hơn, vì mấy lô liền kề cũ dưới này chất lượng xây dựng rất kém ạ

hablue77

Xe hơi
Cụ chủ có biết đại lý cửa nhôm Xingfa nào uy tín ở hn không, cụ giới thiệu e với, bên cạnh đó em muốn hỏi về dòng ống nhựa tiêu âm thực sự có giảm được nhiều tiếng ồn khi thoát phân ko?. Bây giờ chống thấm cho phòng vs nên dùng phương pháp gì, có cần thiết phải thuê một đơn vị độc lập chống thấm ko? Nếu cụ biết giới thiệu cho mình với nhé. Thank cụ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho e chút ý kiến. Em chuẩn bị xây nhà ở quê. Các cụ xem có gì bất hợp lý ko. Tư vấn e với.

Cụ nên chia lại không gian kiến trúc cụ nhé, với kiến trúc như trên, lối đi phòng bếp chân cầu thang không hợp lý, chưa kể không gian của cụ không liền mạch, bị chia cắt nhiều sẽ làm cho căn nhà bí hơn rất nhiều

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ có biết đại lý cửa nhôm Xingfa nào uy tín ở hn không, cụ giới thiệu e với, bên cạnh đó em muốn hỏi về dòng ống nhựa tiêu âm thực sự có giảm được nhiều tiếng ồn khi thoát phân ko?. Bây giờ chống thấm cho phòng vs nên dùng phương pháp gì, có cần thiết phải thuê một đơn vị độc lập chống thấm ko? Nếu cụ biết giới thiệu cho mình với nhé. Thank cụ
Về Nhôm Xingfa thì bên em nhận làm cụ nhé, đảm bảo cho cụ. ống tiêu âm giảm được đến 90% tiếng ồn khi thoát cụ ạ, cái này các biệt thự cao cấp hay sử dụng nhiều. Chống thấm vệ sinh cụ nên sử dụng sika topseal 107 kết hợp với dán bông thủy tinh, cổ ống thoát nước cụ sử dụng sika latex để tăng bám dính, băng trương nở để đảm bảo độ kín khít và sika Group để liền khối giữa bê tông và cổ ống cụ nhé, cụ nên thuê đơn vị chuyên nghiệp về chống thấm để đảm bảo an toàn hơn cho cụ ạ

hablue77

Xe hơi
Về Nhôm Xingfa thì bên em nhận làm cụ nhé, đảm bảo cho cụ. ống tiêu âm giảm được đến 90% tiếng ồn khi thoát cụ ạ, cái này các biệt thự cao cấp hay sử dụng nhiều. Chống thấm vệ sinh cụ nên sử dụng sika topseal 107 kết hợp với dán bông thủy tinh, cổ ống thoát nước cụ sử dụng sika latex để tăng bám dính, băng trương nở để đảm bảo độ kín khít và sika Group để liền khối giữa bê tông và cổ ống cụ nhé, cụ nên thuê đơn vị chuyên nghiệp về chống thấm để đảm bảo an toàn hơn cho cụ ạ
Cảm ơn cụ. Chắc cửa xing fa em nhờ cụ. Thế phụ kiện cửa nhôm xingfa dùng loại gì hả cụ?. Đơn vị chống thấm chuyên nghiệp cụ biết ko giới thiệu em với nhé

Lucky2017

Xe máy
Khi cụ phá nhà, đào móng, để tránh ảnh hưởng đến nhà hàng xóm cụ nên làm các biện pháp gia cố cho nhà hàng xóm nhé.
Khi cụ phá nhà cụ, nếu không chung tường, thì không sợ vấn đề trên, nhưng nếu chung tường thì 100% khả năng cụ sẽ mất bức tường chung đấy.
còn trước khi đào móng, ép cọc, cụ ép cừ gia cố nền nền đất chân móng nhà hàng xóm, sau đấy mới ép cọc, đào móng, khi đào móng xong bắt đầu gia cố thêm chống tường nếu cảm thấy nguy cơ ảnh hưởng là cao.
còn nói khả năng sập hay không phải xem thực tế, độ xuống cấp và kết cấu cu8x nhà hàng xóm như thế nào nữa mới có thể đưa ra kết luận được ạ
Em cảm ơn cụ! E cũng đang chuẩn bị tìm công ty xây dựng để họ khảo sát và kết luận cho e.
Ý em muốn biết là liệu e có thể tin tưởng 100% vào tư vấn của cty xây dựng ko. Vì e chỉ là ng bình thường đang có nhu cầu xây nhà, ko hề biết tí gì về xây dựng. Nên e ko rõ cái xử lý phòng chống sập nhà hàng xóm này là kỹ thuật cơ bản trong xây dựng, cty xây dựng to hay bé nào cũng xử lý được hay phải thuê công ty lớn, có kinh nghiệm?

Mandarker

Xe tải
Chào các bác, em đang định xây nhà, các bác cho em hỏi chút về phần móng.

Đất nhà em thì rộng, nhưng em chưa định xây hết ngay, bây h chỉ xây 1 nửa (khoảng 70m2), chỗ còn lại làm sân, sau này mới xây. Em định xây 3-4 tầng gì đấy.

Vấn đề là lúc đổ móng có cần lưu ý gì để chuẩn bị cho lần xây sau, đại khái làm sao để sau vài năm xây tiếp nó thuận lợi. Liên kết 2 khối nhà xây trước và xây sau có khó không các bác. Em thấy móng bây h toàn là ép cọc, vậy có cần thiết phải ép trước cho móng sau này không, tiền cũng tăng kha khá, nhưng nếu bắt buộc thì vẫn phải làm.

tomthoi

Xe máy
Cụ chủ cho e hỏi chút với! thanks cụ trước!
nhà e 3 tầng + 1 tum xây từ năm 95, giờ e định đập đi xây lại. Có điều 2 bên nhà là tường chung, phía sau cũng vậy. Nhà xây thì lâu rồi, xuống cấp, e dự tính đập đi như vậy thì có nguy hiểm cho các nhà liền kề ko ạ? Nếu có thì phải làm các biện pháp nào an toàn nhất ạ? còn nữa là e sợ ngày xưa xây có thể chung cả móng ( cái này e chưa khẳng định được), nếu e đào móng xây thì có cắt được móng chung ko cụ? E định xây 6 tầng +1 tum ạ (6x12m). Mong cụ chỉ giáo với ạ!

XayDungTronGoi

Xe buýt
Chào các bác, em đang định xây nhà, các bác cho em hỏi chút về phần móng.
Đất nhà em thì rộng, nhưng em chưa định xây hết ngay, bây h chỉ xây 1 nửa (khoảng 70m2), chỗ còn lại làm sân, sau này mới xây. Em định xây 3-4 tầng gì đấy.

Vấn đề là lúc đổ móng có cần lưu ý gì để chuẩn bị cho lần xây sau, đại khái làm sao để sau vài năm xây tiếp nó thuận lợi. Liên kết 2 khối nhà xây trước và xây sau có khó không các bác. Em thấy móng bây h toàn là ép cọc, vậy có cần thiết phải ép trước cho móng sau này không, tiền cũng tăng kha khá, nhưng nếu bắt buộc thì vẫn phải làm.

Bác Không nên liên kết 2 khối nhà cũ mới với nhau mà nên làm độc lập tách khe nún vì nhà cũ chất tải 1 thời gian nền móng đã ổn định còn nhà mới xây nền móng chưa ổn định
Bên cạnh đấy nền đất của 2 khối nhà có thể còn không đồng nhất nữa

Chỉnh sửa cuối: