[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

mrsalem0208

Xe hơi
Pa mầu đỏ là đẹp, tiện dụng và đẹp nhất cụ nhé.
Pa mầu xanh đẹp không kém nhưng chiếu nghỉ bị nhỏ
pa mầu vàng của cụ rẻ nhưng là pa thông thường và làm hẹp cầu thang, không biết thang của cụ rộng bao nhiêu mà cụ định làm vậy ?
cảm ơn cụ nhiều nhé

Huyền cầm

Xe đạp
Cho e xin góp ý về nhà 3 tầng 5x20m mà 4 phòng ngủ với ạ. Nếu p.a này sửa 4 phòng ngủ thì nên sửa như nào ạ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cho e xin góp ý về nhà 3 tầng 5x20m mà 4 phòng ngủ với ạ. Nếu p.a này sửa 4 phòng ngủ thì nên sửa như nào ạ

Sửa được nhưng 2 phòng bên trong hơi nhỏ và bí hơn 2 phòng đầu hồi đấy cụ. Nhà cụ phải đại phẫu và vẫn phải làm giếng trời ở giũa để đỡ bí

Sonicvang

Xe tăng
29 Láng Hạ - Thành Công - Ba Đình - Hà Nội
Vâng em cảm ơn cụ, có dịp rất mong được hợp tác với đối tác có nhiều kinh nghiệm như cụ.
Bình thường khung kc thép của bên em thì các công trình dân dụng trong phố mang tính chất cải tạo, cơi nới hoặc những công trình xây trên đất thuê, đất dịch vụ là ứng dụng nhiều nhất vì nhanh, gọn, sạch và khai thác được sớm. một điểm nữa là khung dạng này thì lại không tính là kết cấu kiên cố nên thủ tục cũng đơn giản hơn cụ ạ.
Rất mong có dịp được giao lưu và mời rượu thật cụ!
Em đang có nhu cầu nâng tầng bằng nhà khung thép,cụ cho em xin số điện thoại của cụ để em trao đổi trực tiếp ạ.
Cảm ơn cụ nhiều

MINHGIANG

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi, nên mời thầy phong thủy xem ngày và làm lễ động thổ hay mời sư nhà chùa?
Nhà e đang có nhà cũ trên đất thì cần làm lễ cúng các khâu nào đến khi hòa thành? E cảm ơn các cụ

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi, nên mời thầy phong thủy xem ngày và làm lễ động thổ hay mời sư nhà chùa?
Nhà e đang có nhà cũ trên đất thì cần làm lễ cúng các khâu nào đến khi hòa thành? E cảm ơn các cụ
Theo em chỉ cần mời thầy phong thuỷ và làm lễ động thổ + cất nóc trong quá trình làm thôi ah. Các sàn khác không cần xem ngày để theo tiến độ của thợ và thời tiết đẹp mà đổ bê tông cho tốt nhẩt, các sàn này chỉ làm 1 cái lễ nhỏ và cụ tự làm bằng cái tâm cho nó nhanh gọn ah.

MINHGIANG

Xe hơi
Theo em chỉ cần mời thầy phong thuỷ và làm lễ động thổ + cất nóc trong quá trình làm thôi ah. Các sàn khác không cần xem ngày để theo tiến độ của thợ và thời tiết đẹp mà đổ bê tông cho tốt nhẩt, các sàn này chỉ làm 1 cái lễ nhỏ và cụ tự làm bằng cái tâm cho nó nhanh gọn ah.
Nghĩa là động thổ trước khi phá dỡ và lễ cất nóc thôi hả cụ, bên thầu bảo e làm lễ hôm đổ móng nữa

MINHGIANG

Xe hơi
E có mảnh đất 5x15, e đã lên pa thiết kế như hình. Các cụ đi qua cho e ý kiến góp ý nhé. Về mặt bằng e lùi phía sau lấy giếng trời 1/2, còn lại 1/2 làm nvs cho các phòng xây tường bao kín. Tuy nhiên thiết kế k có cột, mà chỉ phi dầm xây tường bao từ tầng 1 đến tầng 4. E lo tường sau sát nhà hàng xóm k có cột đỡ sợ đổ, lại yếu nữa. Có hình vé tke mặt bằng, các cụ tham khảo

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em giao cho bên thầu hoàn thiện nhà làm luôn phần thạch cao, chất liệu là khung Vĩnh Tường Anpha, tấm USG boral, giá
150k/m2 bao gồm vật tư + nhân công. Mà thợ khi thi công dùng khung xương chữ V để làm luôn cái ty gắn vào sàn bê tông. Em hỏi thì nhận được câu trả lời: " bây giờ ai làm cái ty sắt nữa", "dùng xương gắn đảm bảo độ cứng hơn", "cái ty thì ít bữa cái tân đua hư". Các cụ XayDungTronGoi xaynhatrongoi tư vấn giúp em phương án xử lý với ạ. Hiện tại thợ đã hoàn thiện xong phần thạch cao rồi em mới phát hiện ra việc này.

Đây là cách làm của dân Sài gòn, thực tế ra sử dụng ti sắt sẽ bền hơn, sẽ căn chỉnh trần và sửa chữa dễ dàng hơn nếu có vấn đề gì, còn để võng trần thì treo xương hay treo ti đều không bị võng được nếu thợ làm chuẩn cụ nhé.
Ngoài miền bắc hay sử dụng phương án treo ti do điều kiện thời tiết thất thường, tiện sau này dễ dàng sửa chữa, thay thế.
Vì vậy làm như vậy nếu có vấn đề gì về trần, cụ chỉ có thể phá toàn bộ đi làm lại thôi ạ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nghĩa là động thổ trước khi phá dỡ và lễ cất nóc thôi hả cụ, bên thầu bảo e làm lễ hôm đổ móng nữa
Đúng rồi cụ, trước khi phá dỡ cụ lấy cái xà beng hay máy khoan làm 4 lỗ ở 4 góc nhà và 1 lỗ ở giữa nền nhà . Cẩn thận thì cụ làm thêm 1 lễ hôm đổ móng nữa ah.

nhchaiduong

Xe tải
Cụ nghiên cứu phương án thiết kế tầng lệch, thang giữa nhà. Hoặc, phương án thang đẩy về cuối nhà, bếp và phòng khách tầng 2.
Chúc cụ may mắn
E có mảnh đất 5x15, e đã lên pa thiết kế như hình. Các cụ đi qua cho e ý kiến góp ý nhé. Về mặt bằng e lùi phía sau lấy giếng trời 1/2, còn lại 1/2 làm nvs cho các phòng xây tường bao kín. Tuy nhiên thiết kế k có cột, mà chỉ phi dầm xây tường bao từ tầng 1 đến tầng 4. E lo tường sau sát nhà hàng xóm k có cột đỡ sợ đổ, lại yếu nữa. Có hình vé tke mặt bằng, các cụ tham khảo

MINHGIANG

Xe hơi
Cụ nghiên cứu phương án thiết kế tầng lệch, thang giữa nhà. Hoặc, phương án thang đẩy về cuối nhà, bếp và phòng khách tầng 2.
Chúc cụ may mắn
E k muốn lệch tầng muốn 1 sàn phẳng làm diện tích sh lớn trẻ con chơi và khi nhà có cỗ bàn. E chỉ lăn tăn chỗ tường phía sau xây bao mà k có cột 2 góc, chỉ có dầm sàn phi ra đỡ, liệu có ổn k?

nhchaiduong

Xe tải
E k muốn lệch tầng muốn 1 sàn phẳng làm diện tích sh lớn trẻ con chơi và khi nhà có cỗ bàn. E chỉ lăn tăn chỗ tường phía sau xây bao mà k có cột 2 góc, chỉ có dầm sàn phi ra đỡ, liệu có ổn k?
Thì cụ làm thêm cái cột 20 ở đấy có vấn đề gì đâu !?
Không làm cũng chẳng sao, làm thì tốt hơn thôi mà

dinhtrung1977

Xe máy
chào cụ theo mình cụ đê ô giêng giờ ở giữa nhà là ok nhât vi sao như vậy vi các phòng cua các tầng mơi có gio thông thoang cụ à còn nhà vệ xinh đê giưa hoặc hai phòng hai vệ xinh là ok nhât cụ à vì nhà cụ có chiều dài la ok cụ cần tư vân sssxx0945079829 mình tư vân cụ nhe

XayDungTronGoi

Xe buýt

Nhà cụ nên làm giếng trời ở phần tô mầu xanh mới sang nhé vì khu thang bộ và hành lang đang rộng . Bên cạnh đấy thang bộ bỏ bậc chéo đi lại cho thuận tiện. Cái wc phía sau nhà đua dầm conson ra 1,5m không cần cột chịu lực, quan trọng là tính kết cấu thép chỗ đấy ntn cho đủ thôi ah

Chỉnh sửa cuối:

MINHGIANG

Xe hơi
E muốn hành lang rộng hết mức có thể, chỗ này sau sẽ là không gian sinh hoạt chung của các tầng

phihanhgia

Xe điện
Nếu bỏ các bậc chéo đi để làm chiếu nghỉ, thì đi lại quá tiện lợi, nhưng mất đi hẳn 4 bậc.
Đang từ 21 bậc thang bộ, giảm xuống chỉ còn 17 bậc thang bộ, thì trần nhà quá thấp. Kể cả nếu để cổ bậc cao 180mm thì trần nhà chỉ cao khoảng
17 x 180 - 100 (độ dày sàn bê tông) = 2,960mm.

Nhà cụ nên làm giếng trời ở phần tô mầu xanh mới sang nhé vì khu thang bộ và hành lang đang rộng . Bên cạnh đấy thang bộ bỏ bậc chéo đi lại cho thuận tiện. Cái wc phía sau nhà đua dầm conson ra 1,5m không cần cột chịu lực, quan trọng là tính kết cấu thép chỗ đấy ntn cho đủ thôi ah

chuyengiaxe

Xe máy
Cụ chủ thi công nhiều cho em hỏi, em đang làm cầu thang kính, xin hỏi là làm tay cầm tròn bắt bên cạnh hay làm gỗ vuông ốp ở trên mặt kính? ưu và nhược của hai loại này là thế nào ah?