[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Ý e là chọn lựa đồ rẻ thôi cụ☺
Cụ cứ làm đi rồi sẽ thấy ạ, cụ chọn đồ rẻ, vài 3 năm bắt đầu có dấu hiệu xuống cấp hoặc hỏng hóc, lúc ấy nhà đang sử dụng, cụ lại phải cải tạo sửa chữa, lúc ấy chi phí còn quá tội đầu tư ban đầu, vì vậy, tốt nhất cụ nên tính toán kỹ phương án ban đầu, lựa chọn loại vật liệu hoàn thiện vừa phải, sau này dễ thay thế, chủ yếu là thiết bị, còn về những phần ngầm, không nên tiết kiệm cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chưa điện nước thì không đủ thật.
Tầm 2tr rất căng và không sang trọng, đẳng cấp và cụ sẽ phải là người cách mạng, không nhất định phải thế này thế kia giống hàng xóm:)) tất nhiên tiền nào của đấy, nói như thế để thấy nếu mình không có tiền hoặc không muốn bỏ nhiều tiền thì cẫn có thể.
VD: Cụ đi theo gu nhà VN xưa. Nên lát gạch giếng đáy 20x20 hoặc 40x40 giá tầm 80k m2. Công lát 120k/m2. Vách làm thạch cao tầm loanh 300k được 2 mặt rồi. Trần phẳng lỳ tầm 250k hoàn thiện là có sơn ngon rồi. Làm kiểu này thì xác định rất vất, nếu cụ thích lọ mọ thì tốt.
Hic, cụ có tính đến phương án công năng sử dụng không ạ, sử dụng vách thạch cao, chỉ để tô điểm các vị trí điểm nhấn trang trí nội thất thôi, chứ cụ làm ngăn phòng, không treo đồ được, ẩm, chuột gián nó đục làm tổ ở trong, chưa kể nếu có trẻ con nó ầm, các vết giáp nối sau này dễ nứt, gây nhức mắt. Nói chung rất nhiều thứ không ổn cụ ạ, vậy nên tốt nhất cứ xây tường, còn tiết kiệm chi phí: sơn thay vì dulux thì dùng sơn cỏ, vài năm sơn lại 1 lần, sàn gạch thôi, gạch loại rẻ, thiết bị loại tầm thấp, cửa nhôm việt pháp, lan can sắt hoặc innox, đèn thường, .... nó sẽ rẻ hơn ạ, chứ ko nên thay tường gạch bằng vách cụ nhé

Quangdova

Xe hơi
Cuối năm em nhận nhà xây thô dự án, dự án có nền đất yếu và xây thô chưa có bể nước ngầm và bể phốt, các cụ xem giúp em làm bể như hình được ko, cần bố trí bể nằm thế nào cho hợp phong thuỷ và kinh phí làm bể thế này khoảng bao nhiêu tiền/m3; nếu bể ngầm làm bể inox dc ko ah

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cuối năm em nhận nhà xây thô dự án, dự án có nền đất yếu và xây thô chưa có bể nước ngầm và bể phốt, các cụ xem giúp em làm bể như hình được ko, cần bố trí bể nằm thế nào cho hợp phong thuỷ và kinh phí làm bể thế này khoảng bao nhiêu tiền/m3; nếu bể ngầm làm bể inox dc ko ah
Hợp phong thuỷ thì cụ nên nhờ thầy phong thuỷ xem cho chứ nói thì khó cụ ạ, còn về công năng bể thì thì 2 bể càng cách xa nhau càng tốt, còn không đủ diện tích phải làm gần thì bể nước nên là bể inox 304 dày 1-1,2mm, với các nhà dự án thì tốt nhất nên dùng bể inox, không nên dùng bể xây, vì nền đất nhà dự án là nền đất yếu, có chứa nhiều nước, có khi là nền bùn nhão, lượng nước bẩn dưới nền rất lớn, nếu sử dụng Bể nước xây sẽ dẫn đến nước bẩn xâm nhập vào nhiều.
còn với bể inox giá thành rơi vào khoảng 5-5,tr/ 1m3 nước, tuỳ lượng to nhỏ khác nhau, hoặc 145k/1 kg inox thành phẩm cụ nhé

Quangdova

Xe hơi
Hợp phong thuỷ thì cụ nên nhờ thầy phong thuỷ xem cho chứ nói thì khó cụ ạ, còn về công năng bể thì thì 2 bể càng cách xa nhau càng tốt, còn không đủ diện tích phải làm gần thì bể nước nên là bể inox 304 dày 1-1,2mm, với các nhà dự án thì tốt nhất nên dùng bể inox, không nên dùng bể xây, vì nền đất nhà dự án là nền đất yếu, có chứa nhiều nước, có khi là nền bùn nhão, lượng nước bẩn dưới nền rất lớn, nếu sử dụng Bể nước xây sẽ dẫn đến nước bẩn xâm nhập vào nhiều.
còn với bể inox giá thành rơi vào khoảng 5-5,tr/ 1m3 nước, tuỳ lượng to nhỏ khác nhau, hoặc 145k/1 kg inox thành phẩm cụ nhé

lacse64

Xe máy
Cụ cứ làm đi rồi sẽ thấy ạ, cụ chọn đồ rẻ, vài 3 năm bắt đầu có dấu hiệu xuống cấp hoặc hỏng hóc, lúc ấy nhà đang sử dụng, cụ lại phải cải tạo sửa chữa, lúc ấy chi phí còn quá tội đầu tư ban đầu, vì vậy, tốt nhất cụ nên tính toán kỹ phương án ban đầu, lựa chọn loại vật liệu hoàn thiện vừa phải, sau này dễ thay thế, chủ yếu là thiết bị, còn về những phần ngầm, không nên tiết kiệm cụ ạ
nhà em chung cư mấy ngày nay bị ngấm chân tường nắng lên lại hết.

Quangdova

Xe hơi
Bể inox thì vẫn phải đổ bê tông và xây bể chứa bể inox đó đúng ko ah

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Hic, cụ có tính đến phương án công năng sử dụng không ạ, sử dụng vách thạch cao, chỉ để tô điểm các vị trí điểm nhấn trang trí nội thất thôi, chứ cụ làm ngăn phòng, không treo đồ được, ẩm, chuột gián nó đục làm tổ ở trong, chưa kể nếu có trẻ con nó ầm, các vết giáp nối sau này dễ nứt, gây nhức mắt. Nói chung rất nhiều thứ không ổn cụ ạ, vậy nên tốt nhất cứ xây tường, còn tiết kiệm chi phí: sơn thay vì dulux thì dùng sơn cỏ, vài năm sơn lại 1 lần, sàn gạch thôi, gạch loại rẻ, thiết bị loại tầm thấp, cửa nhôm việt pháp, lan can sắt hoặc innox, đèn thường, .... nó sẽ rẻ hơn ạ, chứ ko nên thay tường gạch bằng vách cụ nhé
Em nói rõ tiền nào của đấy mà. Thực ra cách thì không đến nỗi quá tệ, tất nhiên không có tuổi gì so với tường. Nhưng cơ bản nếu gia đình sinh hoạt nhẹ nhàng thì không đến nỗi. Thưởng thì cách này phòng ngủ thôi nên sẽ ở tầng trên cũng đỡ ẩm thấp hơn. Em tính thế để cụ chủ có góc nhìn khác thôi. Chứ em xây nhà 1 tần mái tôn tự làm từ A-Y mới nhẩm ra đã tầm 4 củ rồi. Cũng bình dân thôi chứ không sang chảnh gì.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bể inox thì vẫn phải đổ bê tông và xây bể chứa bể inox đó đúng ko ah
Với bể inox cụ vẫn phải đổ bê tông đáy bể để tạo đế chân bể, vẫn phải xây để tạo khung bể cụ nhé

Kimi2016

Xe buýt
Với bể inox cụ vẫn phải đổ bê tông đáy bể để tạo đế chân bể, vẫn phải xây để tạo khung bể cụ nhé
Cụ cho e hỏi nhà ống 3 tầng , tổng diện sàn khoảng 220m2 thì chi phí phần thô hết khoảng bao nhiêu ah ? Và với diện tích như này chi phí thiết kế là bao nhiêu ah ! E cám ơn.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ cho e hỏi nhà ống 3 tầng , tổng diện sàn khoảng 220m2 thì chi phí phần thô hết khoảng bao nhiêu ah ? Và với diện tích như này chi phí thiết kế là bao nhiêu ah ! E cám ơn.
Với nhà ống 3 tầng chi phí thiết kế là 120k/1m2 khoảng vào 25 triệu, chi phí phần thô xây dựng khoảng 750-800 triệu cụ nhé

thanh040506

Xe trâu
Thanks cụ nhé. Để e ngâm cứu đã.

chauanhkhang

Đi bộ
Với bề ngang 6m thù cũng không sợ quá dài cụ nhé, nếu cụ làm kho và xưởng thì nên làm khung kèo thép, dễ thay thế, tận dụng, giảm chi phí đầu tư. Còn làm khung bê tông để đẹp cụ làm sàn nhẹ, sàn trốn dầm, cũng ko cần thiết phải có cột giữa nhà ạ. Cụ cần tư vấn thêm thì ới em ạ
Em tính làm khung dầm thép cụ ạ, nhưng ngại khổ thép 6m/cây nên đang phân vân tính toán kiểu gì cho phù hợp nhất ạ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em tính làm khung dầm thép cụ ạ, nhưng ngại khổ thép 6m/cây nên đang phân vân tính toán kiểu gì cho phù hợp nhất ạ?
Không cụ ơi, có hàng cây 12m mà, cái này phải có phương án kết cấu cụ thể để xem có thể làm thép đúc hay tổ hợp cụ ạ, cụ cứ thuê thiết kế đi, có cách làm hết, không phải lo lắng cái đấy đâu ạ

fine_thanks

Xe điện
Cụ cho nhà cháu hỏi, Nếu bề ngầm với dung tích bể tầm 3 khối thì làm cốt sắt rồi đổ bê tông nguyên cả bể thì có an toàn không? Liệu có bị xé rách bể khi nền nhà nún không cụ? Vì cháu thấy lắ ng kêu bể inox cũng bị mòn gây bục bể.