[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

EliteBoss

Xe đạp
Em làm nhà vườn ở quê, làm mái bằng xong kèo lợp ngói, em đang phân vân phần ngói lợp. Em tìm loại nào bền bỉ,chất lượng, màu đẹp với thời gian. Em đọc lâu nay thì mng khen ngói Fuji e hỏi thợ báo 750k/m2 ngói trọn gói chưa tính phụ kiện, nhưng họ khuyên em lợp Murasaki 780k/m2 trọn gói tất cả, còn bạn thân khuyên ra Hạ Long đặt mua ngói Giếng Đáy loại tốt dùng cho sướng giá 23/viên.Mong các cụ chỉ giáo giúp e.

vieteuro

Xe container
Có cụ nào xây bệ lavabo chưa ạ
E vừa nằm nghĩ sao ko xây tường 5.rồi ốp đá làm cánh tủ vừa bền vừa đẹp nhỉ

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào xây bệ lavabo chưa ạ
E vừa nằm nghĩ sao ko xây tường 5.rồi ốp đá làm cánh tủ vừa bền vừa đẹp nhỉ
cách này rẻ, bền vô đối, tuy nhiên sẽ khó khăn khi dịch chuyển bếp, thay đổi kích thước

Đông Doãn

Xe tải
Chào các cụ, em đang định sửa nhà nhưng cơ bản giữ nguyên khung, móng.
Chủ yếu là sửa cầu thang, thay nền, đập thông phòng, làm lồng ban công, làm trần thạch cao. Làm lại toàn bộ đường điện nước.
Sau đó là thiết kế nội thất.
Nhà 4,5 tầng. Diện tích là 40x1 + 52x3 + 20x1
Các cụ tư vấn giúp thiết kế kiểu này các bên tke có làm không và chi phí như nào? Tiện có đơn vị thi công nào trách nhiệm các cụ tư vấn em luôn.
Thanks các cụ.

vieteuro

Xe container
Làm hết cụ ạ
Làm hết cụ ạ
Làm hết cụ ạ.mỗi tội sửa như cụ tốn kém đấy
Chủ yếu là sửa cầu thang, thay nền, đập thông phòng, làm lồng ban công, làm trần thạch cao. Làm lại toàn bộ đường điện nước.
Các cụ tư vấn giúp thiết kế kiểu này các bên tke có làm không và chi phí như nào? Tiện có đơn vị thi công nào trách nhiệm các cụ tư vấn em luôn.
Thanks các cụ.

vieteuro

Xe container
C
Tốn kém lắm không cụ? Phần nào trog những cái e nêu là tốn kém nhất?
Công thợ cụ ạ
Cụ thuê thợ đập phá rồi đổ bê tông cầu thang .tính toán đập tường bổ sung dầm như nào để kết cấu nhà ko bị lún nứt
Các vấn đề đi kèm như điện nước hết khoảng 130k/m
Phần sắt thì cụ xem ở quê có anh thợ hàn nào bảo xuống làm công nhật cho trả cho ae nó cao cao tý tiết kiệm được mớ

Đông Doãn

Xe tải
C

Công thợ cụ ạ
Cụ thuê thợ đập phá rồi đổ bê tông cầu thang .tính toán đập tường bổ sung dầm như nào để kết cấu nhà ko bị lún nứt
Các vấn đề đi kèm như điện nước hết khoảng 130k/m
Phần sắt thì cụ xem ở quê có anh thợ hàn nào bảo xuống làm công nhật cho trả cho ae nó cao cao tý tiết kiệm được mớ
À cầu thang em chỉ sửa đoạn dưới tầng 1 thôi do chủ cũ làm không hợp lý, em muốn quay nó ra hướng khác + lát lại bề mặt toàn bộ cầu thang. Chỗ đập thông phòng phức tạp vậy hả cụ?

vieteuro

Xe container
À cầu thang em chỉ sửa đoạn dưới tầng 1 thôi do chủ cũ làm không hợp lý, em muốn quay nó ra hướng khác + lát lại bề mặt toàn bộ cầu thang. Chỗ đập thông phòng phức tạp vậy hả cụ?
Cụ ở mạn nào hà nội
Loanh quanh long biên alo ông anh em xem
Mr Huy 0966999880
Anh ý qua khảo sát
Hoặc cụ tìm web tobehouse chấm vn

xaynhatrongoi

Xe tăng
Vâng e sợ ẩm ướt thôi
Chứ làm cái rèm kéo vào là ngon phòng ngủ mình vẫn đẹp
Bởi vì phòng em định lắp tủ âm chỗ đó nhưng làm cái phòng tắm 2vc ịch cho tiện =))
ẩm ướt thì không cụ ạ, cụ dán decal mờ mờ ảo ảo càng kích thích hơn cụ nhé, có nhiều cách để làm hợp với ý cụ mà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em làm nhà vườn ở quê, làm mái bằng xong kèo lợp ngói, em đang phân vân phần ngói lợp. Em tìm loại nào bền bỉ,chất lượng, màu đẹp với thời gian. Em đọc lâu nay thì mng khen ngói Fuji e hỏi thợ báo 750k/m2 ngói trọn gói chưa tính phụ kiện, nhưng họ khuyên em lợp Murasaki 780k/m2 trọn gói tất cả, còn bạn thân khuyên ra Hạ Long đặt mua ngói Giếng Đáy loại tốt dùng cho sướng giá 23/viên.Mong các cụ chỉ giáo giúp e.
nếu về màu sắc mà chất lượng, ngói Fuji vẫn là đỉnh cụ nhé, còn rẻ và ít lựa chọn màu sắc, cụ có thể ngói Hạ Long

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thanks các cụ.
Vậy thì cụ cần thiết kế trước rồi sửa sao thì sửa, vì từ nội thất, cụ có thể ra dc các vị trí ổ cắm, công tắc điện, chi phí thiết kế bao gồm cả nội thất thì khoảng 150-180k/ 1m2 cụ ạ, nếu cụ không lên thêm tầng thì không cần gia cố kết cấu, nhưng cũng phải khảo sát lại xem hiện trạng kết cấu dầm sàn cột cũ như thế nào đã mới có thể nói được.

cuong_trang

Xe hơi
Chào các cụ,
Em có nhà đất diện tích 42m2 đang tính xây lên 5 tầng 1 tum, mỗi tầng 2 phòng khép kín và có thang máy, đất vuông vắn hình chữ nhật mặt tiền 4,5m, sâu hơn 9m, liệu có khả thi không ạ và thiết kế theo phương án nào là tối ưu diện tích nhất ạ. Thanks các cụ :)

vieteuro

Xe container
9
ẩm ướt thì không cụ ạ, cụ dán decal mờ mờ ảo ảo càng kích thích hơn cụ nhé, có nhiều cách để làm hợp với ý cụ mà
Có khi chơi toàn gạch gương cụ nhỉ
Cụ biết chỗ nào bán cái gạch gương này không ạ

HaiChinhXDA

Xe đạp
Chào các cụ,
Em có nhà đất diện tích 42m2 đang tính xây lên 5 tầng 1 tum, mỗi tầng 2 phòng khép kín và có thang máy, đất vuông vắn hình chữ nhật mặt tiền 4,5m, sâu hơn 9m, liệu có khả thi không ạ và thiết kế theo phương án nào là tối ưu diện tích nhất ạ. Thanks các cụ :)
42m2 mà có thang máy xong mỗi tầng 2phòng ngủ thì hẹp lắm đấy cụ, tính sơ sơ thang máy thang bộ đã chiếm tầm 9-10m2 rồi thêm WC nữa thì phòng ngủ bé xíu

phihanhgia

Xe container
Chào các cụ,
Nếu phía trước thông thoáng từ tầng 2 đua ra trước mặt được khoảng 1m thì có thể được. 42m2 + 5m2 đua ra được khoảng 47m2. Diện tích tường bao 3m2, thang bộ và thang máy khoảng 10m2, WC nhỏ khoảng 4m2, hành lang đi lại 3m2; còn lại 27m2 cho 2 phòng ngủ; bố trí 1 phòng 15m2 thông thủy một phòng 12m2 thông thủy. Diện tích phòng ngủ nhỏ tạm được, bằng PN ở nhiều CC.

Nếu không đua ra được phía trước, thì chỉ nên bố trí 1 phòng mỗi tầng, và làm 6 tầng + tum thang, do có thang máy nên 5T hơi thấp. Và bố trí thêm giếng trời khoảng 1.0-1.5m2 cho thoáng, sáng phía sau và đối lưu không khí tốt hơn.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ,
cách gì cũng có thể làm dc, nhưng phòng ngủ rất bé, với bề ngang 4,5m, riêng cái thang máy đã chiếm mất 2m cả tường, hành lang 1m, vậy còn lại khoảng 1,6m để làm thang bộ cả tường thì thang bộ rất bé, chưa kể chiều dài, cụ mất cho thang máy và thang bộ rồi, vậy các phòng còn được để sử dụng còn khoảng 11m2, cụ lại để vệ sinh nữa thì phòng ngủ của cụ còn khoảng 8m2 sử dụng, quá bé ạ, cái này tối ưu theo ý cụ thì nên sử dụng vệ sinh chung, các phòng rộng ra dc chút, không biết ý định cụ làm cho thuê hay là để ở ạ?