Chia sẻ những phương pháp hậu kì về ảnh

sv_ngheo

Xe điện
Em thấy muốn hậu kỳ cho đẹp thì lúc chụp phải thật cẩn thận, chứ cứ ỳ vào PS rồi thì hậu kỳ vào mắt

à, chụp xóa phông ác liệt vào, hậu kỳ cho nhàn :))

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thấy sang trang 3 rồi mà chưa có cái gì cụ thể cả, em xin hỏi : Em rất thích cái tông màu như bức ảnh này vậy phải làm thế nào ? (Không phải em spam đâu nhé )

maybeetine

Xe hơi
Các cụ ơi cho em hỏi, trong PS thì làm thế nào để tăng độ sharpness của bức ảnh lên ạ? Nhiều lúc em thấy ảnh "hiền" quá mà không biết làm thế nào cho nó "dữ dặn" lên :D

khoaviet

Xe tăng
Các cụ ơi cho em hỏi, trong PS thì làm thế nào để tăng độ sharpness của bức ảnh lên ạ? Nhiều lúc em thấy ảnh "hiền" quá mà không biết làm thế nào cho nó "dữ dặn" lên :D
mợ dùng công cụ unsharpmask trong filter-unsharp ý,nhưng đừng kéo cái gì lên cao quá,kéo vừa vừa thui mợ nhé

Banhbao223

Xe máy
Ảnh này của 1 ng bạn trên dohoavn chụp bằng D5000 nhờ cháu retouch :
Đây là sau khi pts ạ :
Bàn luận miên man kiểu này theo cháu chả đi đến đâu cả. Ở đây các cụ bàn về kiểu hậu kì nào? Blend hay retouch ạ ? PS hậu kì cho ảnh chia ra 2 loại chính là blend và retouch, blend là chỉnh sửa màu của ảnh sai đi so với thực tế, nhưng sai đi mà phải đẹp , vì thế blend tốt sẽ cho ra những màu rất lạ, kiểu ảnh blend thì nhìn là biết PTS. Nhìn vào ảnh mà ng ta ko biết ảnh pts hay chưa thì ko phải blend ^^~. Blend đc áp dụng cho ảnh nào nhiều màu sắc, blend sẽ dễ đẹp, thường là ảnh phong cảnh, lễ hội, ảnh chụp mẫu muốn làm nổi bg... Còn retouch đc áp dụng nhiều hơn cho ảnh chụp chân dung, retouch có thể tạm hiểu là makeup ảnh trên PTS. Gọi là makeup ảnh vì cũng giống như ngoài đời, mẫu make up để làm cho da trắng hồng hơn, làm mịn da, xóa mụn che vết nhăn... Retouch cũng thế. Các kĩ thuật cao hơn thì ko chỉ make up mà còn có phẫu thuật thẩm mĩ cho mẫu nữa... Tuy nhiên Retouch trong PTS ko can thiệp nhiều vào màu ảnh ( ngoại trừ màu da của mod), có sửa màu ảnh thì chỉ sửa màu bị sai, chẳng hạn ảnh ám vàng thì chỉnh về đúng màu, và làm màu tươi tắn, trong hơn, hoặc đậm đà hơn...

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Các cụ toàn chém mí khoe thành quả này nọ mà chả chịu hướng dẫn ví dụ cụ thể gì cả thì làm sao người đọc hiểu nổi ợ? ^:)^
Em có mấy "võ" hay dùng nhưng dạo này bận quá, mấy hôm nữa thư thả em hầu các cụ chi tiết! (b)

FeRAM

Xe điện
Các cụ toàn chém mí khoe thành quả này nọ mà chả chịu hướng dẫn ví dụ cụ thể gì cả thì làm sao người đọc hiểu nổi ợ? ^:)^
Em có mấy "võ" hay dùng nhưng dạo này bận quá, mấy hôm nữa thư thả em hầu các cụ chi tiết! (b)
Mod nói chí phải. Thớt này là chia sẻ, chứ đâu phải để khoe là tôi biết dư lày đây này.

Banhbao223

Xe máy
Hậu kì ảnh có nhiều kiểu, còn xem ảnh thể loại gì nữa thì mới bàn luận và nói đến các kĩ xảo đc chứ cứ nói chung là hậu kì thì cháu nghĩ ng đọc muốn chia sẻ cũng chả biết chia sẻ ntn :D

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em thấy sang trang 3 rồi mà chưa có cái gì cụ thể cả, em xin hỏi : Em rất thích cái tông màu như bức ảnh này vậy phải làm thế nào ? (Không phải em spam đâu nhé )
Tông mầu đen đen của mây dư này thì phải đợi hôm nào trời đang nắng lại chuyển sang sắp mưa.
Cái tông màu da tai tái này phải nuôi mẫu ở môi trường cớm nắng.
Còn màu của ti thì chịu, chắc phải trong môi trường sa đọa nó mới thâm thì thì thế được.
. . .
Còn về chiên môn thì theo em hiểu thế này:
Trước hết để ra được các loại tông màu có lẽ phải hiểu về màu đã. Cơ bản đại thể là nó có mấy màu cơ bản xanh đỏ vàng, trộn mấy màu màu ấy với nhau theo tỷ lệ thì nó ra 1 cái màu khác, muốn ra được cái màu mình muốn thì phải hiểu được cần tăng hoặc giảm màu nào trong số những màu cơ bản kia. Cái này khó lắm, X5 chiên gia giải thích tiếp nhỉ, em chỉ biết là thế thôi chứ em cũng chịu không biết chỉnh màu dư lào.