Đánh giá Chia sẻ trải nghiệm cá nhân về Everest Biturbo

Navy.seal

Xe tải
Em ko khuyến khích hay khích bác chụp ảnh vong tua khi đang chạy. Chỉ là cần hình ảnh 1 con xe của bác. Về xe thì máy dầu em chạy cả San và Sò rồi giờ em chạy xăng.
Cơ mà bác nói nhấn ga mới lên hết số 10 có vẻ hơi nghịch lý bởi nhấn ga tăng tốc thì nó sẽ chuyển về số thấp chứ ko thể chuyển lên số cao đc ạ. Hay em chỉ chạy toàn 6 cấp nên nguyên lý hoạt động nó khác 10 cấp nhỉ.... Cụ nào thông não giúp em với.
Thấy bác bảo bác chạy có xe đạt 120 km/h mà vòng tua có 1400 rpm, xe gì mà chạy hay vậy bác.

Riochibi

Xe đạp
Em hẹn bác lần khác chụp ảnh. Em ko vừa lái vừa chụp đc. Nhưng đúng là chạy lên 100km/h nhiều lúc vẫn chỉ số 9 chưa lên hết đc, nhấn ga để vọt thì mới lên số 10.

Bác chạy xe gì mà lên 120km/h mà vòng tua vẫn 1400 rpm. Hình như đây là lần thứ 2 em hỏi bác thì phải
Em ko có ý gì cả, chỉ hỏi đoạn này ko biết có nhầm lẫn ko ạ. Các xe em đã từng đi qua đều có chung một phản ứng khi đạp thốc ga để vọt là về số nhỏ hơn, nhất là khi đang ở các số cao, vì sao xe này lại tăng số khi vào ga em chưa nghĩ ra được?

Navy.seal

Xe tải
Em ko có ý gì cả, chỉ hỏi đoạn này ko biết có nhầm lẫn ko ạ. Các xe em đã từng đi qua đều có chung một phản ứng khi đạp thốc ga để vọt là về số nhỏ hơn, nhất là khi đang ở các số cao, vì sao xe này lại tăng số khi vào ga em chưa nghĩ ra được?
Đơn giản là nhấn thêm tý nữa thì nó chuyển số tiếp, từ 100 nó nhẩy lên thêm chút tốc độ rồi nhẩy số và vòng tua tụt về 1500 và nếu giữ đc đều đều thì về 100 nó vẫn 1500 rpm. Bạn đạp thốc ga để vọt thì nó sẽ về số, còn đây là miết từ từ thì nó thế, còn kể cả vọt về số thì khi đạt được số 10 và giữ đều đều thì nếu tụt về 100 thì vòng tua vẫn chỉ 1500.
Em vẫn đang thắc mắc có bác trên kia bảo xe dầu chạy 120 mà vòng tua chỉ 1400 rpm mà bác ấy vẫn chưa được trả lời.

Alibusay

Xe tải
Reveiw thì cũng nên có chuyên môn chút.
User: nội ngoại thất, kích cỡ lòng xe, cảm giác lái, tiêu thụ nhiên liệu, sửa chữa đắt rẻ, chất lượng dịch vụ....em đến ạ các ông nhận xét thế này: mở nắp máy lên thì kêu to, nhìn thấy máy rung, tốc độ bao nhiêu thì lên số 10...xin thưa các ông đấy là kỹ thuật chuyên sâu, các ông biết gì mà nhận xét. Nhỡ đâu máy rung thì tốt, không lên số 10 càng tốt???
Nhớ ngày xưa ông nào mua xe máy chế hoà khí cũng cố chỉnh cho garanty càng thấp càng tốt cho đơ hao xăng mòn máy. Ngu vật vã vì làm thế càng hỏng máy vì chả ai biết bơm dầu cơ ăn theo vòng tua trục khuỷu, chỉnh thấp xuống không đủ dầu bôi trơn. Ai cũng nghĩ mình siêu và bọn sản xuất ra cái xe ngu.

Navy.seal

Xe tải
User: nội ngoại thất, kích cỡ lòng xe, cảm giác lái, tiêu thụ nhiên liệu, sửa chữa đắt rẻ, chất lượng dịch vụ....em đến ạ các ông nhận xét thế này: mở nắp máy lên thì kêu to, nhìn thấy máy rung, tốc độ bao nhiêu thì lên số 10...xin thưa các ông đấy là kỹ thuật chuyên sâu, các ông biết gì mà nhận xét. Nhỡ đâu máy rung thì tốt, không lên số 10 càng tốt???
Nhớ ngày xưa ông nào mua xe máy chế hoà khí cũng cố chỉnh cho garanty càng thấp càng tốt cho đơ hao xăng mòn máy. Ngu vật vã vì làm thế càng hỏng máy vì chả ai biết bơm dầu cơ ăn theo vòng tua trục khuỷu, chỉnh thấp xuống không đủ dầu bôi trơn. Ai cũng nghĩ mình siêu và bọn sản xuất ra cái xe ngu.
Tôi nhận xét trên phương diện người tiêu dùng, so sánh với những xe từng đi, lên xe là phóng được chưa. Thế cứ lái xe mua xe là phải hiểu biết kỹ thuật chuyên sâu à, tôi quan tâm việc sướng hay không, thể hiện mong muốn, chia sẻ cá nhân. Quan trọng là tôi biết tôi lựa chọn nó vì cái gì và phải chấp nhận cái gì, đâu phải như ông nói thì nó cho gì thì ăn nấy, đừng có bàn à. Mà có những phản hồi và cảm nhận của khách hàng thì hãng nếu quan tâm sẽ có trách nhiệm giải thích thêm để khách hàng hiểu tại sao thế này, tại sao thế nọ thì có phải tốt cho cả hai bênc không.

về cái ví dụ chế hoà khí kia thì qua đó nhà sản xuất cũng biết người tiêu dùng người ta quan tâm cái gì nhất để cải tiến hoặc điều chỉnh cho phù hợp với người sử dụng hay đặc tính thị trường, và thế mới có con bi 2.0 nhưng công suất còn hơn 3.2 Duratog với mức giá phù hợp chứ.

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Theo em chỉ nên review ở từng dải tốc độ từ 120 km/h trở lên: cảm giác đầm, chắc, cảm giác phanh, khả năng đánh võng, luồn lách, mức tiêu hao nhiên liệu, tăng tốc, tăng tốc sau khi giảm tốc... :))

Navy.seal

Xe tải
Theo em chỉ nên review ở từng dải tốc độ từ 120 km/h trở lên: cảm giác đầm, chắc, cảm giác phanh, khả năng đánh võng, luồn lách, mức tiêu hao nhiên liệu, tăng tốc, tăng tốc sau khi giảm tốc... :))
Để em mời su ma khơ review theo ý bác :D

Nói vậy chứ em chạy 120 đến 140 thì chạy cũng ổn, tầm 140 thì rpm khoảng 2000-2100. Còn luồn lách đánh võng thì để người khác, riêng chuyển làn thấy ok.

Chỉnh sửa cuối:

Grow Tech

Xe tải
Ơ lão này có nghề này....
Nói đến xe máy làm em ngứa nghề 25 năm về trước này. Nhớ có lần ô thợ vườn làn đầu bổ máy Cub 4 thì bung luôn cả nắp hoa khế bơm dầu xong đến khi lắp lại bảo thay cái doăng dầy vào cho nó chắc cuối cùng khe hở lớn tụt cmn áp éo bơm đc dầu lên đầu bò làm em suýt vào trại điên mới tìm đc bệnh...

quangdzung

Xe điện
Dạ. Em chạy máy dầu cao tốc 120km vòng tua mới có 1400. Hơn nữa em chạy rất nhiều xe và tốc độ 80 là xe nào cũng lên hết số rồi. Cụ chủ lại có nhiều comment cả forum khác không nhất quán và đặc biêth ko có tí hình ảnh chứng minh. Bên thớt kia vòng tua chỉ sát 1500 thôi cụ ạ.
Xe em chạy 100 mà vẫn chỉ ở số 5

arlanda

Xe tải
Chưa thấy cụ nào review so sánh trải nghiệm thực tế với phò tủn nhỉ.

Navy.seal

Xe tải
Em bổ sung thêm về nội thất là cái hàng hai nếu người lớn tầm 1m65 trở lên khi ngồi là phải nhấc cái tựa đầu, nếu không rất khó chịu, em thấy cái này hơi bất tiện khi lái xe nhìn gương hậu.

Alibusay

Xe tải
Tôi nhận xét trên phương diện người tiêu dùng, so sánh với những xe từng đi, lên xe là phóng được chưa. Thế cứ lái xe mua xe là phải hiểu biết kỹ thuật chuyên sâu à, tôi quan tâm việc sướng hay không, thể hiện mong muốn, chia sẻ cá nhân. Quan trọng là tôi biết tôi lựa chọn nó vì cái gì và phải chấp nhận cái gì, đâu phải như ông nói thì nó cho gì thì ăn nấy, đừng có bàn à. Mà có những phản hồi và cảm nhận của khách hàng thì hãng nếu quan tâm sẽ có trách nhiệm giải thích thêm để khách hàng hiểu tại sao thế này, tại sao thế nọ thì có phải tốt cho cả hai bênc không.

về cái ví dụ chế hoà khí kia thì qua đó nhà sản xuất cũng biết người tiêu dùng người ta quan tâm cái gì nhất để cải tiến hoặc điều chỉnh cho phù hợp với người sử dụng hay đặc tính thị trường, và thế mới có con bi 2.0 nhưng công suất còn hơn 3.2 Duratog với mức giá phù hợp chứ.
Ông đọc kỹ lại đi nhé. Ý tôi bảo là chính ông toàn nhận xét những thứ về kỹ thuật và hoàn toàn không cần thiết với người dùng ( mà nếu ông biết kỹ thuật thì chém cũng vô hại. Đằng này chắc chắn là ông chả biết cái gì).
Ông có nói ở đâu đó là con biturbo nghe ngoài êm, mở máy ra thì kêo to và rung nhiều. Ừ thì kêo to khi mở nó chả ảnh hưởng gì vì tâm lý khách VN thích êm cả khi mở capo, nhưng ông bảo rung nhiều thì lạy ông mấy lạy. Nó rung nhiều thì khoang lái mới rung ít, có chỗ nó còn treo bằng lò so cơ, thích rung ít thì fix cứng lại tiết kiệm mớ cao su chân máy.

Navy.seal

Xe tải
Ông đọc kỹ lại đi nhé. Ý tôi bảo là chính ông toàn nhận xét những thứ về kỹ thuật và hoàn toàn không cần thiết với người dùng ( mà nếu ông biết kỹ thuật thì chém cũng vô hại. Đằng này chắc chắn là ông chả biết cái gì).
Ông có nói ở đâu đó là con biturbo nghe ngoài êm, mở máy ra thì kêo to và rung nhiều. Ừ thì kêo to khi mở nó chả ảnh hưởng gì vì tâm lý khách VN thích êm cả khi mở capo, nhưng ông bảo rung nhiều thì lạy ông mấy lạy. Nó rung nhiều thì khoang lái mới rung ít, có chỗ nó còn treo bằng lò so cơ, thích rung ít thì fix cứng lại tiết kiệm mớ cao su chân máy.
Rung ít là như thế nào, tôi thấy trong khoang lái nó cũng rung bình thường như xe dầu khác chứ có khác gì đâu, phải chăng nên nói là nó cũng phải hạn chế lắm rồi mới đc vậy.

Mà ông ở bên ford à, hay là kỹ thuật chuyên về dòng ford.

Mà chia sẻ với ông bạn là bọn kỹ thuật thì thường giỏi về kỹ thuật nhưng tư duy logic hay bị đóng khung bởi chính những cái nó được học. :D