Chia sẻ về loại dầu mới: Pennzoil Platinum Euro L!

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Từ năm 2010-2012 e hay dùng dầu Motul Xmax 5w-30 phẩm cấp SM nhưng chưa đc hài lòng lắm. Mag lại đóng can 5lit, xe e cả lọc mới có 4.2lit nên mỗi lần thay thừa gần 1lit. Mà đến lần thay mới lại phải mua can mới nên lại thừa cái dầu cũ nên khá lãng phí. Mà cũng ko hề rẻ ah, từ 1.5 đến 1.8 triệu/can. Cảm giác, nghe tiếng máy, khởi động buổi sáng đều ko có j nổi bật.

Từ năm 2013-2015 e chuyển sang dùng Mobil 1gold 5w30 phẩm cấp SN.
Thật sự lần đầu tiên thay xong, nổ máy e cảm nhận dc một sự khác biệt rõ ràng về tiếng máy. Quá trình vận hành xe cũng thấy nhẹ nhàng hơn, tiếng máy êm hơn. Đi 1 vạn thay dầu vẫn không quá đen. Có lần e đi 1.5 vạn thì cũng ko thấy ì máy, thay ra thì mới thấy đen.
Và cahcs đóng chai 0.95 lit e cũng thấy tiện và đỡ lãng phí hơn. Mỗi lần e thay chỉ thừa khoảng 0,5lit, chai nhỏ e giữ trog xe thi thoảng châm thêm cũng tiện. Giá cả thì cũng hợp lý 250k/chai, mềm hơn Motul.

Và mới đây e mua đc dầu Pennzoil Platinium Euro L 5w30, được quảng cáo là siêu sạch do chiết xuất từ khí gas thành dầu máy. Tăng hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu lên 1.7%, giảm bớt tiêu hao công suất máy, tạo màng dầu bảo vệ hiệu quả hơn 40% so với API SN tiêu chuẩn, tăng lưu lượng dầu khi ở nhiệt độ thấp và đảm bảo giữ nguyên chất luợng khi ở nhiệt độ cao.

So sánh thông số kỹ thuật của Pennzoil và Mobil 1 cho thấy độ nhớt động học Viscosity ở 40' và 100'C thì pennzoil đều tốt hơn. Chỉ số này thể hiện độ tạo màng dầu bảo vệ khi ở nhiệt độ thấp và cao. Chỉ số này cao thì mức độ bảo vệ tốt hơn do lúc nào cũng duy trì đc một màng dầu ở các chi tiết máy, kể cả khi để xe qua đêm, cũng giống như quảng cáo "bảo vệ ngay từ lúc khởi động" của Castrol. Ngoài ra các thông số khác đều tương đồng đến vượt.

- về thực tế: bằng trực quan cảm nhận dầu Pennzoil lỏng hơn Mobil nhiều, chỉ lỏng cỡ dầu ăn. Sau khi thay dầu tiếng máy nổ cungz như khi thay dầu mobil 1, lái xe cảm nhận cũng ko có sự khác biệt j. E làm luôn chuyến 300km thì chỉ đo bằng đồng hồ của xe thì thấy khác biệt hẳn. 12.3km/lit so với 11.7km/lit khi dùng Mobil 1.

- như vậy có thể thấy là tác dụng ngang và hơn mobil 1 chứ ko phải chỉ do quảng cáo.

KẾT LUẬN: cũng đáng giá NHƯNG TẠM THỜI CHƯA NÊN DÙNG VÌ
- Dầu Pennzoil này dành cho thị trường Châu Âu nên nó có thể dùng lẫn cho cả xe máy Xăng và xe máy Dầu.
- Thế nên trong dầu sẽ có một số thành phần cho máy dầu để giảm lượng muội đóng ở bầu xúc tác khí thải. Không biết có hợp cho máy xăng ko vì e đang lăn tăn thôi, chứ chưa thấy chỗ nào nói có hại cả.
- Dầu này tương đương và đc BMW, Merc chấp thuận cho cả 2 loại máy Xăng, Dầu ở châu Âu nhưng khuyến cáo khi sử dụng cho máy Xăng ở ngoài các nước châu Âu thì nên hỏi chuyên gia.
- Thế nên thôi có e chuột bạch là được rồi. Các bác cứ yên tâm dùng Mobil 1 Gold là Ngon, Bổ, Hợp lý.
- Còn nếu đợt tới có loại chuyên dùng cho máy xăng như Pennzoil Platinum 5w30 hoặc Pennzoil Ultra Platinum 5w30 thì e sẽ lại dùng Penzzoil (chú ý là ko có Euro L).
Bác cứ phải gọi là dân chơi dầu nhớt đấy ạ, cứ loại nào hót trên thế giới là chơi luôn. Nếu khi nào có hứng thú mời bác test thử Kixx PAO 1 0W-30 bên em, đây là dầu nhớt từ gốc tổng hợp nhóm IV (gốc PAO), chỉ số độ nhớt cũng sàn sàn Pennzoil

langtu2420

Đi bộ
Còn hàng không bác? xe M3 2.0 dùng oke chứ bác?

BIENDONG001

Xe tăng
So sánh thông số kỹ thuật của Pennzoil và Mobil 1 cho thấy độ nhớt động học Viscosity ở 40' và 100'C thì pennzoil đều tốt hơn. Chỉ số này thể hiện độ tạo màng dầu bảo vệ khi ở nhiệt độ thấp và cao. Chỉ số này cao thì mức độ bảo vệ tốt hơn do lúc nào cũng duy trì đc một màng dầu ở các chi tiết máy, kể cả khi để xe qua đêm, cũng giống như quảng cáo "bảo vệ ngay từ lúc khởi động" của Castrol. Ngoài ra các thông số khác đều tương đồng đến vượt.
Mấy thông số trên bao bì cụ đọc chưa hẳn đã thể hiện chính xác Nhớt nào tốt hơn nhớt nào đâu cụ chủ ạ.

Kinh nghiệm chọn nhớt thì em khuyên cụ cứ Top 5 hãng uy tín nhất TG mà chơi. Đừng nghe tin đồn thổi. Nếu cụ có tiền mà thích ngon hẳn thì chơi nhớt Nhập khẩu nhé. Máy xăng thì cứ API SN 10w-30 THTP mà chơi.

BIENDONG001

Xe tăng
Dầu nhớt là thứ cực kỳ quan trọng đối với động cơ xe. Xe của cụ có vận hành được tối đa công suất hay không phụ thuộc nhiều vào dầu nhớt tốt hay dở. Và lưu ý nên đổ đúng dung lượng nhé. Ko nên đổ thiếu, hoặc thừa nhiều quá gây ỳ máy.

BIENDONG001

Xe tăng
Ví dụ như Castrol nó có rất nhiều loại, hàng NK cũng có. Loại chuyên dùng cho xe đua cũng có. Vấn đề cụ chọn loại nào. Và nên mua ở Nhà phân phối chính hãng cụ ạ. Đừng ham rẻ.

tungkhuyen

Xe điện
Hình như cụ đọc chưa kỹ chia sẻ của e.

Thông số là điều đầu tiên ai cũng đọc trước khi trải nghiệm thực tế cụ nhé.

Pennzoil là hãng dầu lớn và công nghệ đặc biệt cụ nhé. E chưa từng dùng dầu của hãng nào ngoài top 5 cả. Mobil, Motul, Pennzoil đều là hàng top.

Cụ nói đừng ham rẻ là cụ nói bừa rồi. Pennzoil ko rẻ, 300k/qt. Motul can 5 lit giờ gần 2 triệu. Mobil 250k/lit. Made in USA hoặc France e mới dùng.

Nhà phân phối e mua của 1 đơn vị rất uy tín. Bản thân e cũng uy tín với nhà phân phối đó.

Riêng hội Sub bọn e chọn bất kỳ loại dầu nào của nhà phân phối đó cung cấp đều ko phải trả tiền, dùng xong 1-2 tháng sau mới phải trả. Coi như là 1 lời cam kết về chất lượng và nguồn gốc.

Và riêng hội Su ko mua chung để cho rẻ trên tất cả các loại mặt hàng. Trả đúng giá và yêu cầu hàng tốt nhất, đúng chất lượng như quảng cáo.

Ví dụ như Castrol nó có rất nhiều loại, hàng NK cũng có. Loại chuyên dùng cho xe đua cũng có. Vấn đề cụ chọn loại nào. Và nên mua ở Nhà phân phối chính hãng cụ ạ. Đừng ham rẻ.

Mazspeed

Xe container
Dầu nhớt là thứ cực kỳ quan trọng đối với động cơ xe. Xe của cụ có vận hành được tối đa công suất hay không phụ thuộc nhiều vào dầu nhớt tốt hay dở. Và lưu ý nên đổ đúng dung lượng nhé. Ko nên đổ thiếu, hoặc thừa nhiều quá gây ỳ máy.
Ôi giời, tóm lại là tùy vào trình của mấy ông làm marketing. Làm íu có cái xe nào vận hành được tối đa công suất ở cái xứ Vịt này mà phải lắm chuyện. Tóm lại tùy sở thích, tùy túi tiền, thích cầu kỳ khác người thì cứ chọn loại đắt, còn không cứ đổ dầu phổ thông cả nước người ta đổ cũng chả làm sao. Miễn đừng có quên thay dầu định kỳ, đừng đổ nhầm dầu dành cho loại động cơ khác là ngon tất. Xe em 8 năm rồi toàn đổ ở hãng, nói thật chả biết nó đổ cái gì. Vậy mà chạy ầm ầm, có bác Subaru nào muốn đua thì ra cao tốc vít với em xem dầu ngon của các bác có lại được không.

tungkhuyen

Xe điện
Ôi giời, tóm lại là tùy vào trình của mấy ông làm marketing. Làm íu có cái xe nào vận hành được tối đa công suất ở cái xứ Vịt này mà phải lắm chuyện. Tóm lại tùy sở thích, tùy túi tiền, thích cầu kỳ khác người thì cứ chọn loại đắt, còn không cứ đổ dầu phổ thông cả nước người ta đổ cũng chả làm sao. Miễn đừng có quên thay dầu định kỳ, đừng đổ nhầm dầu dành cho loại động cơ khác là ngon tất. Xe em 8 năm rồi toàn đổ ở hãng, nói thật chả biết nó đổ cái gì. Vậy mà chạy ầm ầm, có bác Subaru nào muốn đua thì ra cao tốc vít với em xem dầu ngon của các bác có lại được không.
Kkkk, như bác comment có phải hay ko, like bác. Còn tự nhiên nhảy vào chả đọc gì cả cứ thế phán thì thua. Chăm xe nó cũng như là cái thú thôi chứ bảo cầu kỳ thì e ko phải thế, kkk.

tvcuongbg

Xe hơi
Thanks anh Tùng đã chuột bạch, Về cơ bản em tìm hiểu thì dầu Pennzoil mấy cái diễn đàn nước ngoài nó cũng tranh luận ghê lắm mỗi người một ý, Nhưng cũng chỉ so sánh với Mobil1 , và chung quy lại
chưa thấy nói Pennzoil kém Mobil1 ở điểm nào , chỉ chú trọng cái hơn là sạch máy hơn 25% Mobil1 và 40% castrol EDGE với Pennzoil Ultra.

Bên em hiện đang có sẵn cả Mobil1 5w-30 gold và Pennzoil Platinum 5w-30 ạ. Cụ nào tới kỳ thay dầu qua em thay nhé
Cụ cho em địa chỉ nhé