[Funland] Chia sẻ về việc giúp người nghèo qua zalo (review)

clover88

Xe hơi
Hic nay em cũng tập tẹo đi giúp người khó khăn trên zalo. Ng đầu tiên là em gái ở chung cư Vinhome Liễu Giai vì cách nhà em 300 mét. E cũng ko dám đi xa. Mang trứng với thùng mì qua. Em ấy cảm ơn. Em ấy bảo là do xe Mec C300 của em í bị hỏng mà chưa đi bảo dưỡng nên mới cần giúp đỡ. E đi về mà lòng cứ bâng quơ
Hic cụ fun hay thật thế :))

Son.Hoang

Xe tăng
Em nói rõ ở bài đăng là “giúp nhầm hơn bỏ xót”. Nghĩa là một tỉ lệ nhỏ xíu ko đáng kể... ở đời ko có gì là tuyệt đối cả.
Em và nhiều cụ ở đây trực tiếp đi tặng lương thực, bọn em có ai nghi ngờ đâu?

Trong lúc bao nhiêu con người vào thế khốn cùng, họ phải mở lời xin là họ bi đát lắm rồi. Em và rất nhiều cụ đang muốn lan toả điều tốt đẹp tử tế.
Thế mà mợ vào đây đặt câu hỏi này là mợ rất VÔ TRÁCH NHIỆM với xã hội. Mợ là một nhà kinh doanh, thế mà lại đi kèn cựa với những người đang bị cần cùng hoá. Mợ suy nghĩ xem thế có coi đc ko???
Nếu là quan điểm cá nhân, mợ có thể lên một bài mới ko ai nói gì cả.

Em là chủ thớt, em xin không chào đón mợ còm tiếp. Nếu ko phiền em mời mợ ra khỏi thớt này!
Em nghĩ mợ ấy đang thắc mắc mỗi hơn tháng mà lại nhiều trường hợp cần trợ giúp thôi. Nhưng có lẽ mợ ấy không hiểu là xã hội quá nhiều tình huống mà mình không lường được tới. Thực sự nhiều người rất khó khăn nhưng họ cũng không tham lam khi đã được trợ giúp. Điều đó nói lên rằng nhiều người cần trợ giúp thực sự.

Lady_in_red

Xe tăng
Nhà em ngõ 19 Liễu Giai. Cách tòa Vin 300 mét. Em điêu cụ làm gì
Thỉnh thoảng trong cuộc sống cũng có chút nhầm lẫn bác ạ ;) ;) ;)
Em biết bác ko điêu nên kèo mùng 2 tháng 9 em sẽ gửi tặng bác mấy con ngựa còi để chơi với Chã nhá :x :x :x :)) :)) :))

clover88

Xe hơi
Nhà em ngõ 19 Liễu Giai. Cách tòa Vin 300 mét. Em điêu cụ làm gì
Thỉnh thoảng trong cuộc sống cũng có chút nhầm lẫn bác ạ ;) ;) ;)
Em biết bác ko điêu nên kèo mùng 2 tháng 9 em sẽ gửi tặng bác mấy con ngựa còi để chơi với Chã nhá :x :x :x :)) :)) :))
E chỉ thấy lòng tốt cụ ko đúng chỗ, em là cụ em đi về dành cho những ng thật sự cần thiết, ngay dưới toà Vin có vinmart to tướng mà sao e gái có mec cũng trơ trẽn lên zalo kêu gọi trợ giúp nhỉ
Em cũng giống mợ trên kèo 2-9 này gửi cụ ít mã mong cụ giúp thêm nhiều ng :">

Lady_in_red

Xe tăng
E chỉ thấy lòng tốt cụ ko đúng chỗ, em là cụ em đi về dành cho những ng thật sự cần thiết, ngay dưới toà Vin có vinmart to tướng mà sao e gái có mec cũng trơ trẽn lên zalo kêu gọi trợ giúp nhỉ
Thôi bác ạ, coi như niềm tin đặt nhầm chỗ chút thôi, và bác ấy cùng mọi người vẫn giúp đỡ nhiều người khó khăn thật sự với sự tự nguyện và thành tâm. 🌻 🌻 🌻 🌻🌻
Khi nào chuyển mã cho bác ấy, bác nhờ tát em cái ko em lại đem mấy con ngựa còm nấu thắng cố ăn qua đợt dịch đấy ạ :)) :)) :))

ngocquybk

Xe điện
Cảm ơn cụ, các cụ chia sẻ mới biết quét quanh xem có ai hỗ trợ thì em hỗ trợ giúp

lum_dong_tien

Xe tăng
Em chả có gì ngoài tiền và thời gian =)) nhưng đi lại kk thế này muốn giúp cũng khó nhể, phải đi chợ nhiều mà phiếu thì có hạn, giấy đi đường ko có. Lúc đi có thực phẩm chắc ko bị phạt, còn lúc về tay ko thì dễ nộp NS 2 củ lắm
Cụ bỏ tiền ra thì đi đâu em cũng ko sợ phạt 🤣

kites1

Xe điện
Cụ đi từ thiện nhiều cụ cho e hỏi, covid mới chỉ bắt đầu, dự báo còn dai dẳng và khốc liệt, vậy mà đã có nhiều trường hợp cần giúp đỡ vậy ah? Chả lẽ họ k có chút tích luỹ nào cho tương lai? Các e sinh viên cũng xin hỗ trợ, vậy gia đình các e ở quê k nuôi các e ah? E có vào xem zalo quanh e mà thấy khá nhiều ng xin hỗ trợ, còn nếu k mua được thì e thấy k đúng, hiện nay rau quả rất rẻ, thịt cá cũng rẻ, nếu chỉ để tồn tại thì e thấy chưa tới mức phải đi xin hỗ trợ, gọi online đặt ship tới tận nhà dễ dàng. Khó khăn thì ai cũng khó khăn, nhưng để phải nhận từ thiện thì thật sự e thấy khá băn khoăn với số lượng nhiều như vậy ở giai đoạn này. Ở một khía cạnh nào đó e thấy có gì đó k ổn.
Bản thân e cũng đang vay ngân hàng, tháng trả cả gốc và lãi gần 100tr/tháng, chưa kể chi phí doanh nghiệp vẫn đang phải duy trì, nếu tính nghèo có khi e phải nghèo hơn họ mới phải, vì k làm ra gì mà vẫn phải chi đi
Em lại thấy, trước khi làn sóng dịch xảy ra lần nầy, trên youtube đã có rất nhiều hoàn cảnh kêu gọi MTQ hổ trợ . Hình như ở xã hội bây giờ, người ta không tự lực cánh sinh như ngày xưa, mà họ thích lên tiếng nhờ đến MTQ . Nếu có video clip quay đăng lên, là xác xuất được tiền hổ trợ, dù ít hay nhiều.

Cho nên, dù lần nầy nạn dịch bùng lên mạnh mẻ, con số người cần hổ trợ ( theo em nghĩ) sẽ tăng lên rất nhiều lần. Có người thực sự lâm vào đường cùng, nhưng cũng có nhiều người khác, dù chưa đến nỗi nào, vẫn than thở, muốn được giúp đở, do họ đã có thói quen kêu cứu .

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Theo em
Người ta gọi hỗ trợ cái khác, chăc cụ ý sợ không dám giúp:D

Zinger 2008

Xe buýt
Nhà em hôm trước cũng vào đây xem có ai cần hỗ trợ ko. Qua nhắn tin với người cần hỗ trợ trên app thì nhiều người rất lịch sự từ chối vì được phường, tổ dân phố hỗ trợ rồi. Nhắn tin với hơn chục người, cuối cùng cũng hỗ trợ được 3 người, mỗi người 500k. Của ít lòng nhiều thôi, hỗ trợ xong em cũng tick lại để chuyển màu cho họ!

tratida

Xe container
Em có xem qua mấy trường hợp gần khu nhà thì thấy người thì đã được trợ giúp, người thì chưa, nhưng nói chung trình bày trợ giúp nghe phát chán, cứ như kiểu yêu cầu shipper vậy.

cascadabadboy

Xe buýt
Em chẳng biết làm gì với lại cũng ngại tiếp xúc nên hỏi thăm và lấy stk, chuyển khoản 2-300 tuỳ hoàn cảnh thôi ...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ mua giá này tốt quá.
em mua giá cao hơn chút xíu.
Em tặng mỗi suất:
- Gạo 5kg
- 20 quả trứng
- 1 chai nước mắm
- 1 chai dầu ăn nhỏ 400ml
- 1 gói gia vị bột canh
- Rau bắp cải, muống, bí đỏ, khoai tây
- Hành lá để rán trứng.
Tính ra có mối mua giá tốt cũng được. Em không biết nhiều ít nên thế nào đang làm 1 phần. Em tự túc tắc làm không làm nhiều được, cũng không muốn làm ào ào, giúp được đến đâu thì giúp
- 10kg gạo
- 15 trứng vịt (thấy tư vấn to hơn được nhiều hơn)
- 1 chai dầu ăn
- 1 chai mắm
- 2 Gia Vị
- 10 Mì gói
- Phong bì 200k.

tung1311 .

Xe điện
Em chẳng biết làm gì với lại cũng ngại tiếp xúc nên hỏi thăm và lấy stk, chuyển khoản 2-300 tuỳ hoàn cảnh thôi ...
Cụ đừng làm thế sẽ dễ dẫn đến tiêu cực, lợi dụng. Cụ có thể đặt siêu thị hay cửa hàng vẫn ship đồ ăn cho nhà cụ ý và đặt người ta mang đến trực tiếp cho.