[Funland] Chiếc bán tải nào đi sướng nhất?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nếu cụ nghĩ thế thì mời cụ tháo nhíp ra và đi không tải xem hiện tượng gì xảy ra nhé, vì cụ bảo không tải thì ko cần nhíp mà ;))
E đã nói rõ, 2 thứ là bộ phận cấu thành chức năng giảm xóc cho bt. Nhíp hỗ trợ cho giảm xóc, nếu tháo ra thì phải có thứ chêm vào chỗ đó và tất nhiên xe k tải đc nặng.

Cụ còn phải hỏi hãng chứ em là em tự thay ợ, em biết nó có gì và hoạt động thế nào.
Nếu cụ cầu tiến thì nên nghiên cứu thêm, còn như em nói rồi từ ngữ mình ko chuẩn mà đôi khi dùng rất bừa bãi khi nói về chi tiết cơ khí hay máy móc.
Cách gọi tên theo giảm xóc xe máy, cái đã được tích hợp lò xò bên trong, còn thụt ô tô hoàn toàn khác.

Khi tự đi mua đồ mà hỏi về hệ thống giảm xóc cho xe cụ sẽ nhận được những thứ này.

Thụt hay nhíp phải theo đúng nhau để khẳ năng chịu tải phát huy tác dụng, hoặc ngược lại chỉ thích đi nhẹ nhàng ko tải cũng cần phuộc và nhíp cùng loại.

wave-tau

Xe container
Hỏng thụt ô tô nó chỉ thế này thôi ợ, tải vô tư nhưng lốp nhảy hại lốp hại đường, ở bển có thể bị công an phạt chỉ vì hỏng "giảm xóc". :))

UFA

Xe điện
Vâng, e đang gom lúa :D
Con vợ e từ lúc lấy xe về nó giành đi miết, cà phê cà pháo toàn lấy raptor đi he he, nó bải chạy sướng, hầm hố nên khoái, trong nhóm e chơi cũng có 2 ông nhấp nhổm rồi

RAVA

Xe ba gác
Ở mình thì Ford đưa Ranger vào sớm nhất mà cụ, hồi đó em ko rõ là nhập hay sx trong nước nhưng mình nó một trời.
Cụ nào ở tỉnh vùng biên phía Bắc thì biết, quãng 99-2000 là bắt đầu minh định biên giới cắm mốc toàn tuyến Việt - Trung (Việt - Miên, Việt - Lào cắm mốc lúc nào thì em ko rõ). Các tỉnh đều có một Ban chỉ đạo phân giới cắm mốc, tỉnh em khi đó cũng như vậy. Trưởng BCĐ là chủ tịch hoặc phó ct UBND, phó trưởng ban thường trực là Giám đốc sở ngoại vụ (khi đó là Ban đối ngoại), các phó khác là GĐ sở địa chính, chi huy trưởng BĐBP, cơ quan thường trực là Sở ngoại vụ. Tại BCĐ có 3 xe Pajero GLS, còn dưới là các nhóm cắm mốc. Mỗi nhóm đc trang cấp 2-3 xe Ranger 2 cầu, em ko nhớ chính xác nhưng tỉnh em hồi đó phải có đến trên dưới 30 xe Ranger này chia cho các nhóm cắm mốc.
-Ngày xưa khi chưa có các hãng xe lắp ráp tại VN thì xe bt phổ biến là con Hilux nk, sau này vào những năm 90 thì Hoà Bình lắp con Mazda B2000 (model 1985-98), rồi đến Mit L200 (model 1986-96), còn con Ford Ranger thì trên TG nó là model 1998 nên vào VN muộn hơn bọn kia nhiều? Mà đến khi xe bt trở nên phổ biến ở VN thì thời của Ranger cũng còn sau thời của Triton và Navara cũng kha khá?

bimbim5656

Xe container
Con vợ e từ lúc lấy xe về nó giành đi miết, cà phê cà pháo toàn lấy raptor đi he he, nó bải chạy sướng, hầm hố nên khoái, trong nhóm e chơi cũng có 2 ông nhấp nhổm rồi
Gấu cụ cá tính nhể, gấu em đi bt cứ chê nam tính, mặc váy bất tiện :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Nếu tính đều trên tất cả phương diện, e là hiện nay không con nào qua được Raptor. Những con ngon hơn, thì giá của nó....

745Lii

Xe điện
Người OF
-Ngày xưa khi chưa có các hãng xe lắp ráp tại VN thì xe bt phổ biến là con Hilux nk, sau này vào những năm 90 thì Hoà Bình lắp con Mazda B2000 (model 1985-98), rồi đến Mit L200 (model 1986-96), còn con Ford Ranger thì trên TG nó là model 1998 nên vào VN muộn hơn bọn kia nhiều? Mà đến khi xe bt trở nên phổ biến ở VN thì thời của Ranger cũng còn sau thời của Triton và Navara cũng kha khá?
Đầu 200x làm gì có xe bán tải nào phổ biến hơn Ranger mà cụ bảo sau Triton cả Navara? =))=)) nó chững lại một dạo cỡ 4-5 năm cho đến khi ra cái phom 2012 6 số lại mình nó một sân mãi đấy thôi. Còn trước 2000 thỉ em ở tỉnh nên ko biết, cả tỉnh có vài con Hilux biển xanh, cả cabin kép và cabin lỡ.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cứ 3 con bán tải bán ra tại Vn thì có 1 con ford ranger
Trong khi ở Thái lan là nước làm ra xe bán tải nhiều nhất thế giới thì Ford lại lơ thơ như lá mùa thu.
Rõ là Ngược Đời :)) :)) :))

RAVA

Xe ba gác
Đầu 200x làm gì có xe bán tải nào phổ biến hơn Ranger mà cụ bảo sau Triton cả Navara? =))=)) nó chững lại một dạo cỡ 4-5 năm cho đến khi ra cái phom 2012 6 số lại mình nó một sân mãi đấy thôi. Còn trước 2000 thỉ em ở tỉnh nên ko biết, cả tỉnh có vài con Hilux biển xanh, cả cabin kép và cabin lỡ.
-Bác lại đọc nhanh và ko kỹ rồi, ở đây e nói có mấy ý kia. Khi “xe bán tải trở nên phổ biến” thì dân chơi họ chơi Triton rồi đến Navara chứ con Ranger hồi đấy xấu lắm, phải đến khi nó facelift lần thứ 2 vào năm 2009- 2011 trở lại đây thì dân tình mới chơi nhiều thôi. Còn trc đó thì do thuế cao, giá xe đắt...nên xe bt chỉ có các cq hay doanh nghiệp mới mua thôi? Còn khi con Ranger ra đời thì do nó là series 1998 nên khả năng là nó sẽ đc ng ta mua nhiều hơn mấy con bt của Mazda hay Mit là model từ thời 8x? Còn các cq hay doanh nghiệp đc tiêu chuẩn mua xe nhập thì họ mua Hilux ngay, Ranger tuổi gì? À mà thông tin cho bác biết là con Ranger đc Ford VN sx và lắp ráp ra mắt lần đầu vào năm 2001 nhé chứ trc đấy thì chưa có đâu? [-X :))

745Lii

Xe điện
Người OF
-Bác lại đọc nhanh và ko kỹ rồi, ở đây e nói có mấy ý kia. Khi “xe bán tải trở nên phổ biến” thì dân chơi họ chơi Triton rồi đến Navara chứ con Ranger hồi đấy xấu lắm, phải đến khi nó facelift lần thứ 2 vào năm 2009- 2011 trở lại đây thì dân tình mới chơi nhiều thôi. Còn trc đó thì do thuế cao, giá xe đắt...nên xe bt chỉ có các cq hay doanh nghiệp mới mua thôi? Còn khi con Ranger ra đời thì do nó là series 1998 nên khả năng là nó sẽ đc ng ta mua nhiều hơn mấy con bt của Mazda hay Mit là model từ thời 8x? Còn các cq hay doanh nghiệp đc tiêu chuẩn mua xe nhập thì họ mua Hilux ngay, Ranger tuổi gì? À mà thông tin cho bác biết là con Ranger đc Ford VN sx và lắp ráp ra mắt lần đầu vào năm 2001 nhé chứ trc đấy thì chưa có đâu? [-X :))
Vâng, em cũng có nói gì về nó ra mắt Ranger ngày nào đâu. Còm trước nữa em nói là giai đoạn, bắt đầu triển khai PGCM trên toàn tuyến là cỡ 99-2000 đến tận 2008-2009 gì đó mới hoàn thành. Có BCD TW, rồi mới có BCĐ các tỉnh, rồi mới có các nhóm vào rừng cắm mốc. Em chỉ chắc chắn 1 điều là ra xe Ranger giai đoạn đó là PGCM toàn tuyến đều đc trang bị ngay. Ngày đó phụ huynh em làm trong BCĐ tỉnh nên cũng đc ké cẩm chạy Ranger, còn ước ao mãi.

nhasachhailong

Xe điện
Nếu bỏ qua hình thức thì Triton Mivec đú đc ko cụ?
Triton đi chỉ giá trị cái 2 cầu số tự động , máy êm nhưng khi tăng ga vẫn hú to và máy có 178 HP, ồn thân vỏ tiếng gió rít mạnh mà bảo dưỡng đắt như ford
Hilux 2.8 thì ngon , loa hay , 7 túi khí , máy 201hp , fom mới đẹp , đèn ngon bảo dưỡng rẻ đồ ít lo nhái hãng vì đồ hãng rẻ
Range 2.0 máy êm nhưng đang lắm phốt quá
E đi qua 2 đời triton ngồi chán ranger nên e thấy dung hoà nhất là con hilux -triton-dmax . Ranger thì 3.2 bốc và phanh rất ngon nhưng mùi khói của ranger kinh dị ko như mùi mấy xe Nhật . Điều hoà triton lọc mùi thì chắc ngon nhất

Gấu Còi

Xe tải
Hải Dương tỉnh, Cẩm giàng huyện, Cẩm vũ xã.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi ở Thái lan là nước làm ra xe bán tải nhiều nhất thế giới thì Ford lại lơ thơ như lá mùa thu.
Rõ là Ngược Đời :)) :)) :))
Người ta chế ra cái dòng bán tải để chở hàng kết hợp chở người. Ranger là xe bán tải, nhưng nếu dùng đúng chức năng thì 3 năm là tã, khói như đốt nhà. Vì thế Thái dúi nó sx ra nhưng chả mấy người dùng, chủ yếu xuất khẩu.
VN khác, bán tải là để thể hiện độ nam tính cơ bắp. Gầm cao máy thoáng options miên man mà giá lại hạt dẻ, thùng chỉ là tô điểm thêm cho cái sự ngầu. Ranger lại là đỉnh của đỉnh:))

Sunny2011

Xe hơi
Nhà cháu thấy con isuzu là ổn ạ. Tiết kiệm, êm, thoáng

boyboy1990

Xe điện
E đã nói rõ, 2 thứ là bộ phận cấu thành chức năng giảm xóc cho bt. Nhíp hỗ trợ cho giảm xóc, nếu tháo ra thì phải có thứ chêm vào chỗ đó và tất nhiên xe k tải đc nặng.
Cụ nhìn vào gầm xe, nhíp và giảm xóc đều đc gắn vào sát-xi và cầu sau, nên tháo là phải bỏ hẳn đi chứ chêm thêm làm sao đc, cụ định chêm cứng sát-xi với cầu sau à?
Như video cụ bên trên post, cụ bỏ cái thụt đi, xe chạy bình thường, tưng tưng tí thôi, hiện tượng giống như khi thụt bị chảy hết dầu. Còn bỏ nhíp đi, sập gầm luôn và ngay.

Kuu

Xe lăn
Không biết sau này thế nào chứ cho đến giờ em chưa từng thích xe bán tải. Mua xe bán tải để kết hợp chở hàng thì không nói làm gì, còn mua bán tải chỉ để đi lại như sedan, suv...thì em thấy đi bán tải nó không lịch sự. Đi bán tải mà com lê cà vạt có lẽ không hợp cho lắm :D