Chiếc xe điện Vinfast VF e34 liệu có mức độ hoàn thiện như mong đợi của người dùng?

supporter

Xe điện
Thế theo logic của cụ chắc mấy cái job của V không đóng cửa nhở vì lường trước hết chứ, điển hình Vsm ?
1 business (ko ai gọi là job cả, nên ít dùng từ lai căng thôi cụ :D ) khi mở ra có thể thành công, có thể thất bại đó là xét về khía cạnh kinh doanh. Logic ở đây là không ai bỏ 1 đống tiền ra mà không tính đến những cái cơ bản mà mấy ông chém gió cũng nghĩ ra được.
Nói thế không biết cụ có hiểu được không nữa

Toilatoi242

Xe tăng
Có khi cụ nhầm chút xíu rồi.
Hiệu suất 90% thì cụ phải chia thay vì nhân, thành ra dòng còn cao hơn 21A, mà liên tục trong 10h, chứ không như bếp từ là mình nấu 1 lúc thôi!
Tính hiệu suất sử dụng tầm 90% là 0,9 đê
42000 Wh = 220V x I x 10h x 0,9
Cháu tính chuẩn rồi mà; Kết quả phép thử lại nhé với dòng là 21A
220V x 21A x 10h = 46200 VAh
Thì 90% lại chả là 42kWh.

Leanh65

Xe container
Công tơ điện tử bây giờ được lắp at 63 rồi cụ nhé. Chỉ cần thay dây thôi, trước lắp dây 6mm giờ phải 16mm
Thế gay to vì đa phần các nhà dân đi dây chìm trong tường. Nhẽ phải kéo 1 đường dây và 1 ổ xạc đầy đủ atomat riêng cho nó. Cụ nào không có chỗ cố định phải dùng dây di động thì vấn đề đấu nối cũng kinh đới. Dòng nó những 25a cơ đấy. Vớ vẩn move chập cháy là toi.

supporter

Xe điện
Ủng hộ về mặt tinh thần của hàng vn thôi chứ tâm lý chung dân ta quen ăn chắc mặc bền, và ưu ái sự ổn định, bỏ ra 1 số tiền lớn không ai muốn làm chuột bạch, nhất là sự tiện lợi về các trạm sạc pin, đổi pin đã đáp ứng chưa
Dân ta giờ cũng chả ăn chắc mặc bền lắm đâu. Thấy phù hợp là chốt.
Ăn chắc mặc bền thì xe Hàn đã ko đánh xe Nhật liểng xiển, xe Vin đã ko chạy đầy đường

illidandh

Xe tải
Em thấy e34 và fadil thì kiểu không xấu cũng không đẹp, lux a và sa thì thực sự em thấy rất đẹp so với các xe cùng hạng.

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Át tổng ngoài công tơ là 40A, tức là chịu kịch khung khoảng hơn 8Kwh. Nếu thêm 1 cái bếp từ thì không phải thay at, nhưng thêm bộ sạc nữa chắc chắn phải thay at và dây. Trong khu dân cư thêm vài chục nhà có xe nữa thì điện lực có khi phải thay biến áp.
[/QUOTE]
Em ở chung cư mà còn dùng at63. Cụ dùng at40 thì đúng là chạy cái bếp từ nó cũng nhảy.

--Lamborghini--

Xe lăn
1 business (ko ai gọi là job cả, nên ít dùng từ lai căng thôi cụ :D ) khi mở ra có thể thành công, có thể thất bại đó là xét về khía cạnh kinh doanh. Logic ở đây là không ai bỏ 1 đống tiền ra mà không tính đến những cái cơ bản mà mấy ông chém gió cũng nghĩ ra được.
Nói thế không biết cụ có hiểu được không nữa
Tôi viết cho nó có phần fun tý thôi.
Chả biết cơ bản hay không, nhưng chả nhẽ cứ thất bại lại bảo tại chưa lường trước cái đó sao ?
Thứ nữa cái cụ bảo là cơ bản là cụ nghĩ thế hay V nghĩ thế ?
Hay lúc đó lại bảo nó là vấn đề trở ngại lớn ?
Câu chuyện bàn ra ở đây là có xe điện dù ít dù nh thì nó vẫn sử dụng điện ?
Còn thực tế điện ở ta vẫn thiếu chứ không phải dư thừa nhất vào mùa hè và giờ cao điểm ?
Và V có thể giải quyết được việc thiếu điện năng này ?

Leanh65

Xe container
Át tổng ngoài công tơ là 40A, tức là chịu kịch khung khoảng hơn 8Kwh. Nếu thêm 1 cái bếp từ thì không phải thay at, nhưng thêm bộ sạc nữa chắc chắn phải thay at và dây. Trong khu dân cư thêm vài chục nhà có xe nữa thì điện lực có khi phải thay biến áp.
Em ở chung cư mà còn dùng at63. Cụ dùng at40 thì đúng là chạy cái bếp từ nó cũng nhảy.
[/QUOTE]
Hì, cụ định bê xe lên cc xạc hay sao mà so thế.😁

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không xét đến hs đồng thời rồi.
Cái bếp đó ngày nó dùng tầm 60p là nhiều và không phải lúc nào cũng full tải.
Còn sạc con xe kia là gần như full tải rồi.
Cụ cũng phải xét hệ số đồng thời. Xe điện có thể sạc vào giờ thấp điểm, ban đêm... Còn bếp từ dùng ít nhưng toàn dùng vào giờ cao điểm, tất cả thiết bị trong nhà đều chạy.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hì, cụ định bê xe lên cc xạc hay sao mà so thế.😁
[/QUOTE]
Chung cư còn dùng at63, nếu cụ ở nhà to có ga ra mà dùng at40 thì ko có xe cũng nên thay at đi, để làm gì?

KeanuR

Xe tăng
So với anh tàu thì thua xa luôn
a Tàu tư bản là Foxconn đòi mua lại nhà máy Vinfast k dc đó cụ
Vin mua dc cái động cơ khung gầm và hệ thống phụ kiện của BMW, cái này k phải ai cũng có dc

supporter

Xe điện
Tôi viết cho nó có phần fun tý thôi.
Chả biết cơ bản hay không, nhưng chả nhẽ cứ thất bại lại bảo tại chưa lường trước cái đó sao ?
Thứ nữa cái cụ bảo là cơ bản là cụ nghĩ thế hay V nghĩ thế ?
Hay lúc đó lại bảo nó là vấn đề trở ngại lớn ?
Câu chuyện bàn ra ở đây là có xe điện dù ít dù nh thì nó vẫn sử dụng điện ?
Còn thực tế điện ở ta vẫn thiếu chứ không phải dư thừa nhất vào mùa hè và giờ cao điểm ?
Và V có thể giải quyết được việc thiếu điện năng này ?
Thật là fun à :-?
Đến em còn nghĩ ra thì Vin nó đã tính toán ngõ ngách, họp lên họp xuống với EVN rồi. Liệu mấy cái xe điện trong 1 khu vực nhất định tiêu thụ có bằng 1 xưởng sản xuất không mà lo thiếu điện :)). Hay giờ thiếu điện đến mức hạn chế các xưởng/nhà máy sản xuất?

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ cũng phải xét hệ số đồng thời. Xe điện có thể sạc vào giờ thấp điểm, ban đêm... Còn bếp từ dùng ít nhưng toàn dùng vào giờ cao điểm, tất cả thiết bị trong nhà đều chạy.
Ý em nói là khi con xe điện kia nó mà sạc là coi như full tải của hộ gia đình trong 8h.
Còn có thêm con bếp từ chưa chắc đã ảnh hưởng vì hệ số đồng thời và tg sử dụng nó ngắn.
Tiếp nữa ở Miền Bắc mùa hè thì cao điểm nó là cả đêm vì lúc đó nhà nào cũng chạy điều hòa vài cái.
Miền Nam thì điều hòa quanh năm.

--Lamborghini--

Xe lăn
Thật là fun à :-?
Đến em còn nghĩ ra thì Vin nó đã tính toán ngõ ngách, họp lên họp xuống với EVN rồi. Liệu mấy cái xe điện trong 1 khu vực nhất định tiêu thụ có bằng 1 xưởng sản xuất không mà lo thiếu điện :)). Hay giờ thiếu điện đến mức hạn chế các xưởng/nhà máy sản xuất?
Vin có tính được xe họ bán được bao nhiêu cái thực tế?
Những người mua đó ở đâu không ?
Mà tính chắc cú được ạ ?
Còn đường nhiên họ bán xe họ phải triển khai hệ thống trạm sạc, nhưng em nghĩ nó chỉ ở những khu trung tâm và quy hoạch được để lắp đặt.
E chỉ muốn nói vấn đề ở đây cái xe đó dùng điện.
E cứ ví dụ đơn giản, nhà cụ giờ đang gần full tải rồi, cụ dùng thêm cái bòng đèn thì quá tải thôi.
Và bài toán điện năng đó không phải V giải quyết vì đơn giản chúng ta sống trong cái thiếu điện bao năm nay rồi chứ không phải bây giờ.
Bài toán năng lượng nó là tầm quốc gia rồi.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Không biết mấy đồng chí nhiệt tình trong thớt này có khi nào đọc lại các comment mình đã viết trong thớt Công trường nhà máy Vinfast cách đây 3 năm không nhẩy!? :))

supporter

Xe điện
Vin có tính được xe họ bán được bao nhiêu cái thực tế?
Những người mua đó ở đâu không ?
Mà tính chắc cú được ạ ?
Còn đường nhiên họ bán xe họ phải triển khai hệ thống trạm sạc, nhưng em nghĩ nó chỉ ở những khu trung tâm và quy hoạch được để lắp đặt.
E chỉ muốn nói vấn đề ở đây cái xe đó dùng điện.
E cứ ví dụ đơn giản, nhà cụ giờ đang gần full tải rồi, cụ dùng thêm cái bòng đèn thì quá tải thôi.
Và bài toán điện năng đó không phải V giải quyết vì đơn giản chúng ta sống trong cái thiếu điện bao năm nay rồi chứ không phải bây giờ.
Bài toán năng lượng nó là tầm quốc gia rồi.
Đương nhiên họ phải có kế hoạch bán được bao nhiêu cái trong vòng 1 năm, 5 năm, 10 năm (còn chuyện bán được theo kế hoạch hay ko là chuyện ko bàn ở đây). Họ phải tính được điều kiện kỹ thuật, cơ sở hạ tầng phục vụ được lượng xe bán theo kế hoạch. Làm mà không có kế hoạch thì chắc chỉ có mấy bà hàng nước.
Vin nó chưa bao giờ có tham vọng bán được hàng loạt xe điện ngay lập tức (ít ra là e đọc được vậy) nên mang từ năng lượng quốc gia vào đấy nó quá buồn cười. Về lâu dài nhà nước đang mời gọi càng nhiều nhà máy sản xuất vào VN càng tốt, kế hoạch đầu tư điện khí, hạt nhân.. cũng đã có. Vin họ có tập khách hàng nhất định, và nhóm này hiện tại cũng nhỏ thôi, nhà nào không có chỗ sạc, ngại sạc, full tải, ngại nổ, sợ không đi được xa.. thì đương nhiên chưa phải là đối tượng vin nhắm tới tại thời điểm này.

supporter

Xe điện
Hình như cụ nhầm nặng chỗ này rồi. BMW nó hợp tác với bên Tàu trước và hợp tác sâu hơn VN nhiều. Nếu có ai muốn mua lại nhà máy Vinfast thì em đồ rằng là vì....đất. Nhà đầu tư nước ngoài vào còn lâu mới kiếm được mảnh đất ngon như Vinfast.
Lại đất :))
Mua đất VF về để làm gì thế, phân lô bán nền à :))

MiTa

Xe lăn
Nhìn quả đầu xe trông nó dại dại như nào í.
Cơ mà sau này sử dụng đi đâu mà không có ổ điện cắm thì như nào nhuề?

Nhưng hàng điện thì lái bao êm rồi, chúc Vinfast thành công rực rỡ.
Nhân tiện câu hỏi của cụ này, vậy cccm cho cháu hỏi nếu bỏ trong cốp cái máy nổ để phát điện thì cái máy nổ đấy phải mạnh ntn để có thể sạc pin cho 1 cái xe điện ạ? Cháu ko biết gì về điện nên thử nghĩ thế và hỏi thật ạ. Chứ xe của cháu chủ yếu đi tỉnh nên tương lai gần cháu vẫn chưa dùng xe điện.

TieuFu

Xe container
Có khi cụ nhầm chút xíu rồi.
Hiệu suất 90% thì cụ phải chia thay vì nhân, thành ra dòng còn cao hơn 21A, mà liên tục trong 10h, chứ không như bếp từ là mình nấu 1 lúc thôi!

Tất nhiên cháu hiểu là xe nhập là phải chịu cả đống thuế.
Ngoài ra thời điểm 2014 đến nay giá linh kiện, pin lưu trữ nó cũng khác đi nhiều. Xe điện lúc ấy đắt hơn xe xăng khá nhiều.
Nhưng ý là hồi ấy người mua vì muốn trải nghiệm họ phải bỏ cả 1,5 tỷ.
Nay giá chỉ còn hơn 500 triệu là tiệm cận đến người dùng phổ thông rồi!
Gà tính vậy, hay tính hộ cho câc cụ gầ ÔF, còn nguyên bộ pin giấu trong tay áo không thấy nói gì ??? Tính cả bộ pin đi, 5 năm thay một lần !