[Funland] Chiếc xe máy đầu tiên của các bác là gì?

Bupket

Xe điện
Năm 99 đỗ ĐH, kì đầu tiên vẫn đạp con xe cào cào thần thánh . Cuối năm về nghỉ tết, ông bà mừng tuổi cho con Viva ( đầu năm vác ngay con cào cào ra cổng xây dựng " gửi " cho đỡ chật phòng, đến giờ vẫn chưa lấy về :D ) .
Thời đấy phóng xe máy đi tán gái thích phết ;))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Năm 99 đỗ ĐH, kì đầu tiên vẫn đạp con xe cào cào thần thánh . Cuối năm về nghỉ tết, ông bà mừng tuổi cho con Viva ( đầu năm vác ngay con cào cào ra cổng xây dựng " gửi " cho đỡ chật phòng, đến giờ vẫn chưa lấy về :D ) .
Có xe là có gái theo :D

fadco

Xe container
Con xe đầu tiên em mua là Kia Carens:)))

Nhimtiu

Xe container
Năm 92, nhân tiện bố mẹ về quê, em thụt két, nhờ ông chú họ đưa ra Ô Chợ Dừa mua con xe Cub 82 về. Tất nhiên có tay trong là mẹ thì em mới biết chỗ. Ông già tức lắm chửi em đua đòi nhưng xe cả nhà dùng và quả thực sau đó gia đình em có người ốm và đến lượt em cũng ốm nặng, may có xe nên mới đi lại từ bệnh viện và nhà.

Hồi xưa lắp điện thoại cố định mất nhiều tiền, bố em cũng ko cho lắp, mẹ em cứ lắp, sau ông già khéo là người gọi cho bạn bè nhiều nhất.

Em đeo đồng hồ thì bị bố kêu là ăn chơi, khổ thế, con Casio ghẻ lừng danh của giới học trò thì có gì mà ăn chơi. Cũng bởi bố em đi làm ngay gần nhà nên cụ chỉ áng chừng giờ giấc và thế là cả đời cho rằng ko cần đồng hồ. Em thấy lại kì khi cụ là người học ở LX, nói được 3 tiếng mà rất bảo thủ, rất kị đời sống vật chất. À, may hồi ở LX gửi về cho nhà em mấy thùng công nên nhà em đổi đời, ko như mấy cụ mang sách về, hehe.
Chả khác gì thời em mới quen gấu em, hồi đó gấu là SV mới ra trg đi làm khoảng 2002 gì đó .Em mua cái đt gấp Samsung A200 và một sim số đẹp để dùng đến tận bây giờ. Thời điểm đó em cũng sài thẻ rồi nên cũng làm một thẻ visa debit cho gấu và nạp mấy chục củ vào đó đưa gấu dùng thì nàng bẩu em dùng dtdd làm gì cả ngày ngồi làm việc có đt bàn rồi, thẻ thì cả năm chả sd thế mà bây giờ dùng khéo kinh hơn em. Nghĩ lại thấy hai chục năm qua kinh tế Việt Nam phát triển kinh phết, từ chỗ nhiều người còn phải vật lộn với cái ăn giờ mọi người không chỉ chuyển sang ăn ngon hơn hoặc ăn ít hơn, thể dục thể thao nhiều hơn và nhiều nhà ngoài Bắc bắt đầu đi chơi du lịch và xài tiền nhiều hơn. Trc đây thì em thấy dân trong Sài Gòn đi du lịch nhiều và đều hơn. Em làm nghành này nên có nhận xét riêng chút về nhu cầu dl ngoài Bắc có tăng hơn. Hai năm covid vật cho nghành dvdl và giải trí ngỏm củ tỏi hết, hy vọng sang năm 2022 mọi thứ sáng sủa hơn.

tuongminhtsc

Xe tăng
Em sắm đc con 78 máy cối 70cc màu mắm tôm năm 1993 vít hết ga số 2 phê tận óc, vào vỉa đường Lăng và bốc đầu vườn Hồng :))
Mợ toét 2710 : trẻ châu Mợ nhỉ;;)
Hồi em chạy con BS 51 , nhìn con 78 ,70 đầu bằng, máy cối mắn tôm, đuôi xe làm quả tam giác trắng , thèm rỏ rãi. Sau nhảy luôn lên dream.

hairyscary

Xe điện
Chuyện đầu tiên với con xe của em thì khá dài dòng.
Con đầu tiên phá là con xe gì mà dáng xe nam, bình xăng như xe 67, nhưng cái ống bô nó lại vòng cao lên trên. Năm 1980, ông chú đi tàu viễn dương về, khênh con xe về gửi nhà mấy hôm. Mấy thằng con giời tìm cách lấy xăng để ngâm kếp dính ve. Lấy cái lọ thuốc tiêm nhỏ xíu buộc chỉ, rồi mở nắp bình xăng dòng vào. Tới lúc kéo lên vướng vướng thế nào mà tuột tay nên cả lọ lẫn chỉ chui tụt vào trong bình xăng. Ba anh em trai, thằng lớn nhất 14 tuổi, loay hoay móc, câu các kiểu không được. Ông cả sáng kiến tháo mịa cái bình xăng ra, vì để vậy sợ cái lọ nó làm tắc đường xăng xuống, ông chú tỉn cho :)) :)) :)) Tháo được một mớ ốc rồi thì ông thứ móc được sợi chỉ. Hú hồn.
Con xe đầu tiên cưỡi và ngã cũng là con xe trên. Sau khi thoát vụ lấy xăng thì ông cả khênh xe ra chạy. Em là út được ưu tiên lên anh chở đi phát đầu tiên. Vừa lên thì ông ý véo phát, phi qua cái rãnh nước nảy tưng lên, thằng em ngồi sau rơi phệt đít xuống đất. Sau này thanh niên rồi còn bị ông ý cho phát bay xuống đất y hệt, mà đi xe đạp buổi tối phi qua ổ gà.
Con đầu tiên tự mở máy đạp nổ chạy là ba bét nhè. Bà chị ra trường đi làm mua được con này. Mà một hồi nó kẹt ga, giảm hết ga mà vẫn lao vù vù. Em dính phát mới đạp nổ xong cắm thẳng vào tường.
Sau này đi làm thì mua được con Mơ. Giờ vẫn còn giữ.

Xe nội lước

Xe container
Cuối tuần kể chuyện xưa thôi các bác ơi :)) tiện tranh thủ còn kaikom chứ :D
Bảo kể về kỷ niệm đầu tiên với người yêu đầu có khí phải ngồi lúc mới nhớ ra chứ bảo kể về kỷ niệm đầu tiên, lần đầu tiên ấy với chiếc xe máy đầu đời thì em kể đc ngay. Năm đó, hình như là 91 hay 92 gì đó, cả làng em tuyền xe thồ (kiểu xe đạp thồ mà trước hay sử dụng trên Điện Biên ấy) chẳng nhà ai có chiếc xe máy, tất cả xe chỉ nhìn trên tranh ảnh cổ động. Hôm đó nhà có giỗ, ông chú em làm việc trên thị xã về. Bình thường ông ấy toàn đi xe đò nhưng do việc gấp nên mượn xí nghiệp đc con cánh én phi về. Cất kỹ lắm, buổi trưa cơm no rụ say chén chú chén anh các ông ấy lăn quay hết thế là em rủ mấy đứa vào thó chìa khóa trong túi ông ấy rồi dắt xe ra đầu đường nghịch. Quê em hồi đấy toàn đường đất, kiểu đường ở giữa còn bên ruộng bên ao. Lúc đó nào đã biết lái xe là thế nào, có thằng cùng làng nó dạy cách đi nhưng nó chỉ bảo là nổ máy rồi vào số chạy chứ có bảo vào số phải giảm ga. Lúc đó nổ máy rồi, vì xe nhà chú em nên em thử trước. Leo lên vít ga đạp số...cái xe nó chồm lên...Ơn giời, hồn vía bay hết lên mây còn cái xe thì phi luôn xuống ao.

Cả nhà ra vớt xe, ông chú em đợt đó cả một thời gian dài không nhìn mặt em luôn. Sau này có dịp ngồi hỏi, ông ấy bảo đợt đó phải thuê xe bò chở tận lên trên thị xã sửa, mất mấy tháng lương và sau người ta không cho mượn xe nữa. Hỏi thế chú có giận ko, ổng bảo tao giận tím cả người ấy chứ nhưng giờ hết rồi =))

Còn các bác, kỷ niệm với chiếc xe đầu tiên là như nào?
Trời k có mắt.. Mấy ông láo toét từ bé như ông thì giờ đc làm quan trên of..hiền lành đức độ như bọn tôi lại thành lũ thảo dân..
Các ông lấy chộm chìa quăng cả xe ng ta xuống ao thì k bị tẩn..bọn tôi nói sự gần giống thật là các ông tháo bánh xì hơi..có tí thơ tặng các ông đây.
Ngẫm ra muôn sự tại trời.
Làm ng tử tế. muôn đời thảo dân.
Nếu mà muốn thoát phong trần.
Chôm chìa từ bé , xe vần xuống ao.

He he ..em ful tí đầu xuân.à mà xe đầu tiên của em đã là đờ dim..(1998 mới có ). Vì dại ái nên em phi nó có 2 hơi là từ hn vào đến cửa lò...mà vẫn k đc vào " cửa lò ".

lamly

Xe tải
Con xe đầu tiên của em là Suzuki A50, 2 kỳ, pha dầu tự động; dáng hao hao xe 67. Em mua năm 1993, mỗi tội là vẫn biển xe công! Thích nhất đầu tay côn được vê tròn, nháy côn rất mượt và bầu lọc gió nhìn như cái ống bơ sữa Ông Thọ, rất đặc trưng! Xe như này ạ!

Chỉnh sửa cuối:

duongbaoan267

Xe điện
con xe đầu tiên của em nhìn lại ảnh xe cụ nhớ con xe của em quá

Traisuonggio

Xe buýt
Cháu nhớ hồi lớp 9, cỡ năm 92 j đó, có thằng mua lợn nó gửi con minks ở nhà, cháu trèo lên chạy mờ nó cứ giật đùng đùng, chỉ dám max số 3, may ko phi xuống ao, kk

--Lamborghini--

Xe lăn
E wave alpha

Con xe đầu tiên em chính thức bỏ tiền mua 100% là con 81-90 màu ghi hồng, mua năm 1997 với giá 16,5 triệu
Con này phi 80km/h chẳng phải nghĩ và nó chạy 100km hết có 1,4l. Giá xăng A76 ngày ấy đâu như có 3.400đ

Cũng năm 1997 em mua con xe 81-86 xanh su hào, có 50cc thôi, xấu hơn con 81-90 của cụ nhiều, giá 13,5 triệu. Xe của cụ 16,5 triệu hồi đó 3 cây vàng, bằng con SH350 mới ra bây giờ đấy.

Nó chỉ làm e gợi lại ký ức buồn vì bị phân biệt đối xử thôi :) . Nhưng đi cũng hay phết :)
Đúng là có cảm giác không oai khi cưỡi con cá xanh này, ngay cả thời đói kém giữa thập niên 1980. Cá vàng có vẻ sang trọng chứ cá xanh có vẻ working class, có lẽ nên vì thế bị gọi là cá "ươn".

Con xe đầu tiên của em là Wave Tàu, hình như mấy đời đầu nên khỏe & bền kinh khủng.
Em mua thanh lý bên thi hành án có 1,3 củ. Đi đc mấy năm thì bán cho cu em 1,7 củ.
Thằng em nó cân 3 - 4 đi mấy năm nữa thì bị công an bắt xe do chở quá tải (3 - 4 thằng chở nhau đi đá banh), nó không lên giải quyết nên giờ chả biết xe đã lên Thái Nguyên chưa :D
Wave Tàu ra thị trường 1998 và vài năm sau đó rất bền, giá cũng phải 1 cây vàng chứ ít đâu. Đúng là rất bền, chỉ kém xe Nhật 30% thôi.

ubisapro

Xe trâu
Em cả đời chưa được đứng tên chiếc xe máy nào. Thế mới khổ!
E như trên. Lần gần nhất (vẫn đang đi là AB 2009) thì ko có giấy tờ, nhõn quyển hộ chiếu. Thế là nhờ ông cụ ra đứng tên :))