[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

nhapnhomsv

Xe tăng
Em có cái máy hut ẩm Sharp bị hỏng,các cụ biết HN chỗ nào sửa chuẩn chỉ e nhé

suvfan

Xe đạp
Em vừa làm 1 con hút ẩm dorosin của 1 cụ kdcn trên này. Mua trước để chuẩn bị cho đợt nồm sắp tới, mới cắm thử chứ chưa chạy lâu nên chưa đánh giá được hiệu năng/hiệu quả. Cũng tìm hiểu và phân vân với mấy con nội địa nhật cũ cùng tầm giá, nhưng sợ vớ phải con máy ko ra gì nên thôi em mua hàng mới cho lành. Chắc chắn nhật cũ trâu bò rồi, giàn đồng các thứ dày hơn hẳn hàng tàu mới, nhưng phải hên được con ngon chứ chạy 1 thời gian lại cọc cạch thì sợ lắm

Sent from SM-N950F via OTOFUN
Cụ cho hỏi thăm con dorosin của cụ là loại bao nhiêu lít ? nó chạy có ồn không ? đa tạ cụ

haunt86

Xe tăng
Cháu mới lấy con Weetech của TQ loại 18l thấy hút cũng khoẻ. Mấy hôm ẩm ẩm cứ 4h là đầy bình 3l. Ko biết mấy con của Nhật hay Đức hút có ồn ko vì cháu thấy con này ko bật trong phòng ngủ lúc mình đi ngủ được, hay lại cháu quen yên tĩnh :)

tung5917

Xe điện
Cụ cho hỏi thăm con dorosin của cụ là loại bao nhiêu lít ? nó chạy có ồn không ? đa tạ cụ
Em dùng cái 30L. Chạy ồn cụ nhé. Không dùng trong phòng ngủ được đâu. Phòng ngủ thì bật điều hoà hút ẩm mới êm .

suvfan

Xe đạp
Phòng ngủ thì khuyên cụ đầu tư con nhiều tiền 1 chút , chứ các con tầm tiền này đều kêu to .
Hoặc cụ mua con dorosin 30 lit của cụ hoanptp rồi đặt ngoài hành lang hoặc phòng khách
Cụ cho hỏi con dorosin cụ mua hôm trước về dùng thấy kêu có to lắm không ? Nếu dùng cho phòng ngủ thì cụ có biết con nào chạy êm không ? Đa tạ cụ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ cho hỏi con dorosin cụ mua hôm trước về dùng thấy kêu có to lắm không ? Nếu dùng cho phòng ngủ thì cụ có biết con nào chạy êm không ? Đa tạ cụ
Phòng ngủ thì mời cụ NNS tư vấn ạ
Con Dorosin này đêm khuya nếu để phòng ngủ , kể cả chế độ êm nhất thì vẫn to , ko phù hợp .
Chỉ để phòng khách hoặc hành lang giữa các phòng thôi cụ

phanlevy

Đi bộ
Cứ sharp mà mua cụ ạ, ko thì bật điều hoà chế độ dry là cũng hút ẩm tương đối.

chungsun

Xe hơi
E mua con nhật bãi 12 lít cho phòng 20m2, bật một lúc phòng kho roong rồi tắt đi ngủ. Các bác cứ lo ồn làm gì vì máy chạy tí đủ độ ẩm là nó tự ngắt

Baolongkub

Xe tăng
Mua ẩm này thì e vote đóng cửa bật điều hòa chế độ khô thì may ra

duonghb73

Xe tải
Nhà em tầng 20 không bị, chắc do khi nhận nhà em cho sơn lại hết.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Độ ẩm tương đối của không khí chưa đến mức bão hòa thì hơi nước chưa bị ngưng tụ thành giọt nước (sương mù, mưa bụi,... tùy kích thước hạt nước).
Bỏ qua hiện tượng đối lưu khi cửa tầng dưới và tầng trên cùng của nhà dưới đất đều mở để tạo dòng khí thổi lên theo cầu thang thì bác đọc tạm cái này: What Affects Air Density? (eldridgeusa.com)
Có vẻ hơi ngược với suy luận của bác đấy!
Xưa học kỹ thuật nhiệt có 1 đường gọi là đường ngưng tụ. 1 trục là độ ẩm 1 trục là nhiệt độ.
Độ ẩm bão hòa thì đi kèm là nhiệt độ nữa.
Ngoài ra còn có hiện tượng truyền nhiệt của vật rắn nữa.
Các bề mặt kính, nền gạch... thường thấp hơn nhiệt độ không khí 1 tẹo nên hay bị ngưng tụ.
Ngay cả mùa hè thì xung quanh các đường ống điều hòa, kể cả ống dẫn nước thải có khi còn ngưng tụ.
Xung quanh cốc nước mát cũng bị
Tủ lạnh thì có sấy bề mặt chứ k thì cũng đọng nước tóe loe

lai 4 fun

Xe tải
Mùa ẩm nồm nhà em đành bật điều hoà 20 độ ( em thử bật dry thì thấy ko ăn thua) em theo dõi cái máy lọc không khí thì độ ẩm chỉ thấp xuống nhanh khi bật hẳn chế độ điều hoà lạnh. Bật dry vẫn xuống rất chậm. Sau khi bật 1 lúc thì độ ẩm giảm thì em mới chuyển sang chế độ dry. Khi nào tăng độ ẩm lên lại bật lại chế độ lạnh 20 độ. Trộm vía ngon lành ko bị chảy nước. Vì nhà em toàn bị xoang và viêm mũi dị ứng nên khi độ ẩm cao là kiểu gì cũng xoang.

ncs67

Xe tăng
Mùa ẩm nồm nhà em đành bật điều hoà 20 độ ( em thử bật dry thì thấy ko ăn thua) em theo dõi cái máy lọc không khí thì độ ẩm chỉ thấp xuống nhanh khi bật hẳn chế độ điều hoà lạnh. Bật dry vẫn xuống rất chậm. Sau khi bật 1 lúc thì độ ẩm giảm thì em mới chuyển sang chế độ dry. Khi nào tăng độ ẩm lên lại bật lại chế độ lạnh 20 độ. Trộm vía ngon lành ko bị chảy nước. Vì nhà em toàn bị xoang và viêm mũi dị ứng nên khi độ ẩm cao là kiểu gì cũng xoang.
E cũng bật dry nhưng không ăn thua mà vẫn bị lạnh.Thấy nước thải ra chậm lắm.Bật chế độ lạnh hơn được chút nhưng lại lạnh hơn.Sau e mua quả hút ẩm Comfee 50 l chạy ào ào,hai tiếng là đầy bình nước khoảng 4-5 lít.Độ ẩm giảm cực nhanh

Dùng vải/giấy dán tường có khả thi ko cụ ơi? Chứ sơn lại thì oải quá. Mà nhà mới chứ có phải cũ đâu mà đã bị rồi nhỉ
Ko nên dùng vải hay xốp dán tường, gốc nó mốc thì vẫn cứ là mốc, tường sơn sáng mầu mốc còn biết đường xử lý chứ dán giấy vào nó mốc cả giấy

lai 4 fun

Xe tải
E cũng bật dry nhưng không ăn thua mà vẫn bị lạnh.Thấy nước thải ra chậm lắm.Bật chế độ lạnh hơn được chút nhưng lại lạnh hơn.Sau e mua quả hút ẩm Comfee 50 l chạy ào ào,hai tiếng là đầy bình nước khoảng 4-5 lít.Độ ẩm giảm cực nhanh
Vậy hả cụ. Máy hút ẩm đấy giá bao nhiêu cụ ơi, khéo em cũng phải tìm mua. Chứ đúng là nhà em bị lạnh mà ko lạnh lại ẩm thì cũng ốm.

quangkhunglong

Xe tăng
Vì cụ sơn đè lên lớp mốc đấy, nó vẫn sống nên tiếp tục mốc lại rất nhanh. Vì vậy, những nhà bị mốc trước khi muốn sơn lại thì phải khử mốc trước ạ.
Khử mốc kiểu gì cụ ơi? Em dùng cồn lau tường chỗ mốc thấy cũng hết nhưng không biết có hiệu quả không.