[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

coolpix8700

Xe ngựa
Con nhà e cũng cơ đấy ạ, có nhiệt độ là điện tử thôi ( con cơ nhiệt độ hỏng rồi ạ )
Độ ẩm dưới 20% em gặp nhiều rồi.
Ngày xưa ở bên kia vào mùa đông trong nhà bật sưởi.
Em có mấy cái nhiệt kế điện tử, mức đo được nhấp nhất của chúng là 20%.
Nhưng vào mùa đông chúng thường hiện LL (Low Level) vì chẳng biết đo như thế nào nữa.
Không khí lạnh chứa lượng hơi nước không cao, vào bị sưởi ấm nên độ ẩm tương đối tụt xuống thấp.
Nếu bác bật điều hòa cơ cho chạy đủ lâu, sau đó bật sưởi mà phòng vẫn đóng kín thì chẳng khác gì như vậy. Độ ẩm sẽ rất thấp!

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Nguyễn Du có nhé:
Mùa hè hây hẩy gió nồm đông,
Tiên nữ nằm chơi quá giấc nồng.
Lược trúc chải cài trên mái tóc,
Yếm đào trễ xuống dưới nương long.
Ðôi gò Bồng Đảo sương còn ngậm,
Một lạch Đào Nguyên suối chửa thông.
Quân tử dùng dằng đi chẳng dứt,
Ði thì cũng dở ở sao xong.
Có lẽ Nồm Đông trong thơ Nguyễn Du nói về quê Nghệ Tĩnh (ấm hơn HN) nên mới mặc yếm hở hang ngủ ngày như rứa...Chứ thời tiết HN lúc nồm ẩm là mùa xuân (vẫn còn lạnh) nên khó mà ngủ ngày "phong phanh" gợi cảm như vậy..?! ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Có lẽ Nồm Đông trong thơ Nguyễn Du nói về quê Nghệ Tĩnh (ấm hơn HN) nên mới mặc yếm hở hang ngủ ngày như rứa...Chứ thời tiết HN lúc nồm ẩm là mùa xuân (vẫn còn lạnh) nên khó mà ngủ ngày "phong phanh" gợi cảm như vậy..?! ;))
Ở HN còn có nồm tháng 8 bác ạh.
Nồm ẩm và cả nóng nữa!

Euro2CityStar

Xe lăn
nếu điều hoà hai chiều thì bật DRY xong thì bật HEAT nang nhiệt lên mức cao hơn môi trường là ok
Dry của điều hòa bản chất là chạy lạnh ngắt quãng thôi. Vậy nên kiểu gì nó cũng kéo nhiệt độ xuống thấp hơn nhiệt độ phòng.

Phòng không có người hoặc người chịu lạnh quen thì các cụ cứ chạy dry vô tư với điều kiện phải chạy liên tục không nghỉ cho tới đợt gió mùa đông bắc tới.

Chứ đang chạy dry, trong nhà lạnh và khô các cụ tắt máy hé cửa phát là toang. Hơi ẩm từ ngoài kéo vào, các bề mặt sàn, tường, tủ ... trong nhà đang lạnh sẽ là thứ ngưng tụ hơi nước kinh hoàng.

Đặc biệt như bây giờ, ngoài trời hửng nắng và có vẻ khô ráo, nếu trong nhà các cụ vẫn đang lạnh thì đừng có dại mà tắt dry, hé cửa. Bao nhiêu hơi nước ngoài trời sẽ dồn vào nhà cụ :D

Cụ nào hiểu độ ẩm bão hòa phụ thuộc nhiệt độ như nào thì sẽ hiểu.

coolpix8700

Xe ngựa
Tháng 8 âm lịch HN (dịp trung thu) có gió heo may (khô) chứ làm gì có nồm (ẩm) được nhỉ???
8 dương lịch, tức là tháng 7 mưa ngâu bác àh,
Mưa xong nắng to, trời lặng gió là lúc độ ẩm lên rất cao.
Cũng mưa, nhưng mưa tháng 5 lại không làm cho nồm như vậy.
Nhưng kể cả tháng 8 âm lịch thì vẫn chưa có gió heo may.
Từ tháng 10 trở đi HN mới bắt đầu hết mưa, tháng 11 mới bắt đầu khô.
Tụi em sử dụng tấm cooling pad (hiệu ứng như cái quạt điều hòa) nên rất quan tâm đến độ ẩm và trời nóng!

Trung

Xe điện
Nắng thế này thì 1-2 hôm nữa vẫn ẩm và nước đầy sàn nhà. Chỉ cần có gió
Không có cách nào chống hay hạn chế đc nồm ẩm khi thiết kế thi công xây nhà hả các cụ ? Cứ bật máy hút ẩm hay điều hòa với đóng kín cửa thì đơn giản em biết rồi hì hì
Nhà cửa mà lý tưởng thì phải tường dày, kính hộp, lấy thoáng và đóng kín chủ động kiểu smart home. Ngon nữa thì bố trí thêm không gian chuyển tiếp như hành lang, sảnh rộng...

Để tránh nồm thì phải tránh các vật liệu ốp lát có bề mặt quá bóng và quá lạnh ( nhiệt dung riêng thấp) kiểu như đá, gạch granit ...Gỗ, gạch nung ... là các ví dụ về vật liệu không ngưng hơi nước khi nồm.

Chống ẩm chân tường thì dân xây dựng họ thạo rồi. Nền nhà bất cứ ốp lát kiểu gì thì theo kinh nghiệm của em, bên dưới là cát đen tốt hơn đổ đất.

cunhoang

Xe tăng
Dùng máy 1 chiều chế độ Dry vẫn giảm độ ẩm cụ ah nhưng nhiệt độ phòng nó bị lạnh. Bình thường trong phòng khoảng 21,5 độ, khi bật điều hòa chế độ Dry thì nhiệt độ trong phòng còn khoảng 19,2 độ.
Bật chế độ dry bao nhiêu độ là hợp lý hả cụ ?

phamhungbs

Xe điện
Em theo đúng chỉ dẫn của các cụ là đóng cửa và hiệu quả rõ là trong nhà khô, ngoài sân và vườn sau ướt nhoẹt.

seeyou

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nào quan tâm đến điều hoà để hút ẩm, em post mấy cái ảnh vừa chụp khi thử.
Phòng ngủ em thử rộng độ 22m2, điều hòa Daikin 2 chiều 12TBU.
Em cho chạy luôn chế độ làm lạnh.
Lúc bắt đầu

15 phút sau

30 phút sau

Độ ẩm giảm 30%, nhiệt độ giảm 2,7oC (đang ở 20o3).
Để giảm được như vậy thì cái máy hút ẩm Daikin em có phải mất nửa ngày với điều kiện cửa phòng chỉ bị mở ra rồi đóng vào ngay 1 hay 2 lần.

10 phút tiếp theo

Nhiệt độ giảm gần 1oC, nhưng độ ẩm chưa giảm được % nào.
Từ 65% trở đi thì độ ẩm giảm rất chậm, vì cái điều hòa này có chế độ confort, nó sẽ giữ cho độ ẩm ở khoảng tốt cho con người.
Lúc khác em đã đo, thấp nhất thì độ ẩm có thể xuống đến 52% sau mấy tiếng rồi chẳng hạ xuống nữa dù điều hòa chạy cả ngày!

aime_nqt

Xe buýt
em vừa múc hút ẩm sharp 12a của 1 cụ trên đây xem có đỡ hơn ko

Thuoc lao

Xe tăng
Bác nào quan tâm đến điều hoà để hút ẩm, em post mấy cái ảnh vừa chụp khi thử.
Phòng ngủ em thử rộng độ 22m2, điều hòa Daikin 2 chiều 12TBU.
Em cho chạy luôn chế độ làm lạnh.
Lúc bắt đầu

View attachment 4353646

15 phút sau

View attachment 4353647

30 phút sau

View attachment 4353648

Độ ẩm giảm 30%, nhiệt độ giảm 2,7oC (đang ở 20o3).
Để giảm được như vậy thì cái máy hút ẩm Daikin em có phải mất nửa ngày với điều kiện cửa phòng chỉ bị mở ra rồi đóng vào ngay 1 hay 2 lần.

10 phút tiếp theo

View attachment 4353650

Nhiệt độ giảm gần 1oC, nhưng độ ẩm chưa giảm được % nào.
Từ 65% trở đi thì độ ẩm giảm rất chậm, vì cái điều hòa này có chế độ confort, nó sẽ giữ cho độ ẩm ở khoảng tốt cho con người.
Lúc khác em đã đo, thấp nhất thì độ ẩm có thể xuống đến 52% sau mấy tiếng rồi chẳng hạ xuống nữa dù điều hòa chạy cả ngày!
Tại sao lúc độ ẩm 65% nó lại không giảm nữa cụ nhỉ? Vì giàn lạnh vẫn lạnh, thì nước vẫn ngưng tụ, vẫn sẽ làm độ ẩm không khí giảm.
Em nghĩ nguyên nhân lúc này do nhiệt độ phòng đã gần bằng nhiệt độ điều hòa bác để, nên hơi nước không ngưng tụ ở dàn lạnh nữa giàn lạnh nữa => độ ẩm giảm chậm, chứ không phải do chế độ Comfort

Audi fan

Xe tải
thanks cụ về thông tin. Thực sự là e k nghiên cứu quá kĩ, em ở chung cư nên phòng ngừa ẩm bằng cách là phòng nào ẩm quá theo quan sát và cảm nhận thì em lôi máy đến phòng đó cho nó làm việc. Em đi cả ngày về nhà, lúc nấu cơm thấy kính cửa phòng khách mờ thì em lôi máy ra bật tầm 2h đến lúc ăn cơm xong là tắt, kính cũng khô và phòng sạch sẽ. Tiếp đến tầm 20h thì em lôi nó vào phòng ngủ và bật đến lúc đi ngủ. Cảm giác vào phòng bật và không bật máy khác nhau trông thấy: phòng dc hút sẽ khô sạch thơm, ngủ ngon và k có cảm giác ẩm, độ ầm em quan sát qua máy hút ẩm và lọc không khí cỡ 65-70%, tuy không quá khô nhưng so với trời nồm thì em thấy chấp nhận dc. Và 1 điều nữa là so với dùng điều hòa để chế độ lạnh như cụ nói hoặc dry thì em thấy máy hút ẩm phù hợp với nhà em hơn do có trẻ nhỏ, nhiều hôm vào phòng ngủ chơi từ 20h vẫn bật máy hút ẩm đến khi ngủ thì tắt dc, nhưng nếu bật ĐH lạnh hoặc dry thì sẽ không ở trong phòng đó dc. Nhà em dùng máy hút ẩm Elextrolux loại 16 lít 1 ngày
Cụ ơi sao điều hoà bật dry thì không ở trong phòng đó được ạ? Có hại gì không?

coolpix8700

Xe ngựa
Tại sao lúc độ ẩm 65% nó lại không giảm nữa cụ nhỉ? Vì giàn lạnh vẫn lạnh, thì nước vẫn ngưng tụ, vẫn sẽ làm độ ẩm không khí giảm.
Em nghĩ nguyên nhân lúc này do nhiệt độ phòng đã gần bằng nhiệt độ điều hòa bác để, nên hơi nước không ngưng tụ ở dàn lạnh nữa giàn lạnh nữa => độ ẩm giảm chậm, chứ không phải do chế độ Comfort
Bác giở hướng dẫn sử dụng của Daikin sẽ hiểu rõ hơn việc này!

phuongmit

Xe cút kít
Bật máy hút ẩm nó hút và phả ra hơi ấm. Còn dry nó phả ra gió và lạnh vì vậy mùa này người lớn còn k ở dc trong phòng đó, trẻ con thì chắc là ốm thêm cụ ạ

tvu732

Xe buýt
Trẻ nhỏ thấy lạnh cụ ơi. Em bật chế độ Dry cho các cụ nhà em xong các cụ gật gù bảo ừ khô thì có khô nhưng nhức đầu gối lắm 😂. Em lại hiến kế tiếp cho các cụ dùng lò sưởi để nâng nhiệt độ lên mà vẫn giữ cho phòng khô. Các cụ bắt đầu thấy phức tạp. :))