[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cá nhân em thấy dễ chịu hơn trời hanh khô mấy hôm trước. da dẻ ngứa ngáy ko ngủ nổi.
Em thà uống nhiều nước vì trời hanh còn hơn gặp cái thứ thời tiết chảy nước hôi hám này.

diboduoimua

Xe tăng
Cụ dùng cho em hỏi khi phòng hơi tối và phòng tối hẳn thì đèn có tắt của máy tắt hẳn k? Theo hdsd phòng hơi tối khi cài đặt đèn auto thì nó sẽ sáng mờ. Nhưng thực tế dù hơi tối hay tối thì đèn đều off cả
Em thấy bật đèn phòng sáng thì đèn báo nó sáng lên, tắt đèn phòng thì 1 lúc sau đèn báo nó cũng tắt cụ à…

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã mua lắp cả 2. HN cũng bắt đầu nồm và thấy như sau
Điều hoà bật hút ẩm: lạnh, tốn điện, lâu khô.
Hút ẩm: nhanh, không bị lạnh nhưng ồn hơn chút
Cụ biết là thời tiết nồm nó dở dở ương ương lành lạnh lại nóng nóng. Ngủ còn đắp chăn đc chứ bt thì biết làm sao. Mà mặc nhiều áo nó lại bí. Nên giải pháp ổn nhất là máy hút ẩm. Phòng 20m2 thì mua máy công suất x3. HN độ ẩm đang 86% chạy xíu 20’-30’ đóng cửa phòng là xuống 60-70%. Mai lên 91% :-/. Hết nồm lại chạy lọc kk vẫn ngon
Phòng em 30m2, điều hòa Daikin inverter 12 TBU.
Vừa rồi sau khi mở hết cửa sổ, cửa ban công khoảng 20 phút thì em đóng lại và bật điều hòa (mode dry).

20 phút sau

Thực ra khoảng 10 phút sau nó đã đưa được độ ẩm xuống 76%, nhưng sau đó hình như nó lại chuyển sang chế độ confort nên độ ẩm lại lên, chắc muốn xuống tới 60% phải chờ cả tiếng sau (đã có lần em đo thử rồi).
Nhưng hôm nay thì em tắt điều hòa đi (mùa này em không dùng điều hòa trong phòng này).
Khoảng 3 tiếng sau:

sắt con

Xe điện
Bài viết hay, trọng tâm, xúc tích và hữu dụng 😎😎😎

corolla antils

Xe buýt
Thời tiết bốn mùa và có nồm ẩm vào mùa xuân như miền Bắc thì tốt nhất nên có:
- Điều hoà hai chiều.
- Máy hút ẩm tích hợp luôn lọc không khí
* Cách làm giảm nồm ẩm mà không lạnh với điều hoà là đưa về chế độ nóng...chênh ngoài trời tầm 5 độ. Ví dụ ngoài trời 21 thì trong nhaf để 26 là ok, kết hợp bật hút ẩm là nhanh và tốt nhất.

dinhan3001

Xe tải
Bác đang viết ngược!
Nếu điều hòa inverter có mấy cái thứ thông minh được quảng cáo thì khi độ ẩm từ 65% nó sẽ xuống cực chậm và rồi gần như không xuống nữa, chứ cứ từ 95-100% mà điều hòa đủ mạnh thì chỉ mất 2-3 chục phút, phối hợp với 1 cái quạt là nó cho độ ẩm cả cái phòng xuống 70% được ngay.
Máy hút ẩm gia đình chỉ phù hợp cho phòng nhỏ, kín, không bị rò thấm tường, cũng kèm với điều kiện cửa số và cửa ra vào thường xuyên đóng kín, ít bị mở. Vì công suất hút ẩm của chúng quá nhỏ để cân bằng độ ẩm trong phòng với xung quanh khi sự trao đổi độ ẩm giữa trong và ngoài quá nhiều.
Công suất của điều hòa lớn hơn nhiều lần nên nó hạ độ ẩm rất nhanh. Chỉ tội mấy cái điều hòa mới, "hại điện" họ có các chương trình tạo không khí tối ưu nên đến 1 độ ẩm nào đó chế độ làm khô của nó không hoạt động hoặc hoạt động rất yếu.
Nếu vẫn muốn độ ẩm xuống sâu nữa thì cứ mấy cái máy điều hòa cơ cổ lỗ, nhưng sẽ rất tốn điện!
Em ko rõ nhà bác thế nào chứ như nhà em phòng 20m2 dùng đh daikin inverter bật dry hút ẩm chậm hơn máy hút ẩm Mitsubishi chân voi 18l. Mỗi tội mha nó ồn thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Em ko rõ nhà bác thế nào chứ như nhà em phòng 20m2 dùng đh daikin inverter bật dry hút ẩm chậm hơn máy hút ẩm Mitsubishi chân voi 18l. Mỗi tội mha nó ồn thôi.
Không phải nhà em hay nhà bác, mà do công suất!
Chắc công suất cái điều hòa 12 TBU gấp khoảng chục lần cái máy hút ẩm 18 lít. Lưu lượng gió không hơn được gấp nhiều lần như vậy, nhưng vẫn lớn hơn rất nhiều.
Nguyên lý "hút ẩm" của chúng như nhau (hạ nhiệt độ không khí tạo điểm sương để nước ngưng tụ trên những tấm thu nhiệt có tráng lớp tăng cường ngưng tụ).
Chúng chỉ khác nhau là cục nóng của điều hòa để bên ngoài phòng, còn cục nóng, giàn lạnh của hút ẩm đều bên trong cái vỏ của nó, tức là ngay trong phòng. Nên nếu chỉ theo nguyên lý (hoặc 2 cái có cùng công suất) thì về mùa đông hút ẩm có lợi thế hơn, còn mùa hè (vụ nồm tháng 7, tháng 8 ở đồng bằng Bắc bộ) thì điều hòa hơn.
Vì là điều hòa inverter nên việc công suất lớn hơn nó sẽ hạ độ ẩm nhanh hơn, còn sau đó nó sẽ không hoạt động hết công suất nữa. Điều hòa có chế độ confort thì độ ẩm cũng được điều chỉnh giống như nhiệt độ, không xuống rất sâu, nhiệt độ cũng chỉ giảm rất ít!

Chỉnh sửa cuối:

sonthytb

Xe buýt
Em thấy nó là Toshiba.

Ngoài sân mịt mù

Em cũng làm cái có lỗ thoát nước ra ngoài cho chẩy vào nhà vệ sinh, chạy suốt ngày đêm k lo đi đổ nước. Nhàn tênh

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chắc điều hòa nhà cụ có vđ , mà điều hòa daikin thì hay gặp vấn đề là thật

Belat Missan

Xe điện
Tầm này vẫn dùng chăn nên em bật điều hòa Dry.

tuannbb

Xe điện
Nhà em dùng máy hút ẩm phải 15 năm rồi, trời mưa dài ngày và nồm ẩm thì tống hết quần áo vào phòng nhỏ bật hút ẩm hơn 10 tiếng là khô. Như hôm nay em đóng kín cửa bật hai hút ẩm dễ chịu hẳn.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi em mới ở nước ngoài về, có nhiều đồ điện tử nên nghĩ ngay đến máy hút ẩm. Lên Giảng Võ tha luôn 2 cái Daikin 12 lít. Ông chú đến nhà hỏi "sao có điều hòa rồi mua đồ này làm gì?" (ông ấy có cái khách sạn chuyên cho tây thuê). Em chỉ ngầm nghĩ máy điều hòa tốn điện, hút ẩm ăn ít điện hơn nên tiết kiệm hơn rất nhiều, mà không phản ứng gì cả. Cái phòng em dùng chính chỉ 24 m2, tầng 1, nhà xây năm 1991 nên tường chủ yếu giống như vữa ba ta.
Đúng cái mùa nồm sau tết này, em đặt cả 2 cái hút ẩm trong phòng, hàng ngày đổ nước 2 lần nhưng ít khi xuống được 60%. Nghĩ kỹ lại em đành bật điều hòa. Khi chuyển sang cái nhà khác, phòng nghe nhìn hẹp hơn, chỉ khoảng 20m2, nhưng tường lại thấm hơn, dù mỏng hơn, vì phía sau bị giọt gianh nhà hàng xóm giội vào, 2 cái hút ẩm cũng không hạ được độ ẩm sâu hơn. Ở bên kia chênh lệch nhiệt độ rất cao, nên trong nhà cực khô, 60% họ coi là ẩm ướt. Em có cái reciever Pioneer cứ ẩm quá là nó chỉ nháy đèn, không bật được. Em cất cả 2 cái lên kho, vì chỉ còn dùng điều hòa. Mấy nhà cũ ấy toàn dùng điều hòa General mua từ rất lâu nên nếu bật dry để chúng chạy liên tục thì có khi độ ẩm chỉ còn 30%.
Về nhà này do cách xây chống ẩm khá tốt, ít khi em phải lo đến độ ẩm, dù có những đợt ngoài thềm nhà luôn ướt sũng.
Cách đây không lâu, hình như tranh luận trong cái topic này, em mới đi tìm, nhưng chỉ thấy trên kho còn 1 cái, chắc cái kia đã cho ai mất!

nadushop

Xe điện
Mấy nay em toàn chơi điều hoà chế độ Heat thấy ổn. Bật lúc nhà ấm ấm khô cong. Quần áo thì em chơi sấy.

Avenger

Xe máy
Giời này bật Dry thì lại hơi lạnh mà độ ẩm em thấy ko xuống đc bao nhiêu. Phòng em có hơn 15m2 mà con 9k hút mãi cũng chỉ xuống đc vài % của cái 86%. Em chưa dùng MHA nên ko rõ có xuống đc nhiều ko, nhưng ĐH thì thấy ko nhiều giá trị
phòng cụ bao nhiêu m2 ạ. Em đang nghiên cứu con 12L và con 30L của xiaomi, thấy con 30l hình như dành cho phòng lớn tầm 40-100m2
Em vừa mua con Xiaomi 30L hơn 7 tr, dùng thấy ổn phết và độ ồn thì rất ok, hầu như không nghe thấy gì

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ bảo bật điều hòa chế độ dry (hút ẩm) mà lâu khô hơn dùng máy hút ẩm thì điều hòa nhà các cụ bị hỏng hoặc các cụ ko biết cách dùng. Với máy inveter khi chuyển sang chế độ hút ẩm là nó tự động hoàn toàn ko can thiệp được. Với điều hòa non inveter thì các cụ phải hạ nhiệt độ xuống khi chọn chế độ dry chứ, xuống càng sâu thì càng hút ẩm nhanh nhưng bù lại lạnh lắm :D

nowhereland

Xe điện
Mấy cụ bảo bật điều hòa chế độ dry (hút ẩm) mà lâu khô hơn dùng máy hút ẩm thì điều hòa nhà các cụ bị hỏng hoặc các cụ ko biết cách dùng. Với máy inveter khi chuyển sang chế độ hút ẩm là nó tự động hoàn toàn ko can thiệp được. Với điều hòa non inveter thì các cụ phải hạ nhiệt độ xuống khi chọn chế độ dry chứ, xuống càng sâu thì càng hút ẩm nhanh nhưng bù lại lạnh lắm :D
Đặt chế độ hút ẩm nó vừa hoạt động vừa ngắt, hầu như không lạnh hơn nhiệt độ phòng mấy nhưng cảm nhận khô rất nhanh.

250cc

Xe tăng
Máy HA cơ động hơn, hút khoẻ hơn.
Thấy thớt nên nên em vừa bật phòng khách lên xem có đỡ ẩm ko. Mùa này máy HA và máy sấy quần áo thấy quá là thiết thực.
Hanh khô cũng khó chịu nhưng đc cái cái gì cũng thơm tho, chứ em sợ quả ẩm này, mọi thứ mốc meo hết, đồ điện tử cũng dễ lăn ra chết.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Nghĩ cho cùng máy hút ẩm nếu chỉ đối phó mùa nồm thì nên mua máy tầu cho rẻ. Vì 1 năm dùng có tầm 1 tháng thì khéo dùng cả chục năm vật tư linh kiện cũng không hết hao mòn mà hỏng được.