[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

ThanhLong69

Xe tăng
Trận đó thắng đấy cụ.
Và thắng rất to.
Và em đánh giá đó là trận bước ngoặt quyết định nhất của cuộc chiến
Đúng là có kiến thức thì nhận xét sẽ chuẩn xác
Các cụ xem mấy bộ phim tài liệu về chiến tranh VN như:
The Vietnam War của Ken Burns
Vietnam: The Ten Thousand Day War của Michael Maclear
.....
(có trên youtube, có cả sub việt).
Sẽ thấy 1968 là bước ngoặt của chiến tranh, trước đó Mỹ tin sẽ thắng và tìm cách đánh thắng nhưng đến 1968 thì Mỹ hiểu được là không thể thắng và bắt đầu chỉ còn tìm cách rút lui sao cho ít hậu quả nhất mà thôi.
Mỹ hiểu không thể thắng và rút nhưng vẫn nuôi hy vọng sẽ hỗ trợ để VNCH có thể cầm cự được nhưng đến Lam Sơn 719 là chiến dịch mà VNCH tập trung tất cả những lực lượng tốt nhất với hỗ trợ hỏa lực máy bay, pháo của Mỹ nhưng đã sụp đổ "chiến dịch này đã là một thảm họa đối với Quân lực Việt Nam Cộng hòa, làm tiêu tan những đơn vị thiện chiến nhất của quân đội này, và phá tan sự tự tin đã được xây dựng trong ba năm trước đó".

bubu08

Xe tăng
Cụ lại sáng tác nữa rồi, cụ có hiểu rằng 1 khi Đảng đã chỉ đạo thì chú nào không nghe là toi không!? 69 tuổi không cho người ta nghỉ à!
Cụ phải thật khách quan thì mới hiểu ý tôi với cụ Rachfan nói. Vấn đề k phải trình độ nhưng cụ VTD có rất ít uy tín trong QĐ, lý do tại sao thì đúng là bí sử. Vụ ĐH 6 là cụ ý không được bầu đi dự ĐH, chứ không phải là chuyện về hưu. Tuổi đó thì các lãnh đạo thời đó vẫn làm thêm vài khóa. Cụ Giáp vẫn tham dự ĐH 6 và trúng tiếp UBTW đấy thôi.

Gcar

Xe container
Vụ ĐH 6 là cụ ý không được bầu đi dự ĐH, chứ không phải là chuyện về hưu. Tuổi đó thì các lãnh đạo thời đó vẫn làm thêm vài khóa. Cụ Giáp vẫn tham dự ĐH 6 và trúng tiếp UBTW đấy thôi.
Cụ Dũng là bị Pháp bắt tù đày nên yếu hơn cụ Giáp, ngoài ra việc của cụ Dũng toàn là việc to, không thể cứ nhận làm chơi chơi được. Đảng mà chỉ đạo bầu thì quân đội ông nào chả là đảng viên mà dám không nghe. Vừa nghe đoạn này trên web ngoại là biết mấy ông tác giả không rành "thủ tục" rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ đại tướng Văn Tiến Dũng, TTMT, thời 1971 đó cụ mang hàm thượng tướng.
Cụ này giai đoạn sau giải phóng có loạt bài về Đại thắng mùa xuân đăng dài kỳ trên báo qđnd. Xưa em đọc hết mà không nhớ rõ năm nào nữa. Lâu quá rồi. Đọc hồi ký đó chẳng thấy vai trò cụ G ở đâu. Những tưởng hiển hách ngư thế thì sau phải lên cao lắm mà hóa ra không phải. Thi tốt nghiệp cấp 2 môn lịch sử em dựa vào hồi ký này để vận dụng làm bài khi đề ra yc viết về chiến dịch gpmn năm 75 ở các tỉnh duyên hải MN.

bau67

Xe container
Đây là 1 đoạn bí sử của QĐVN cụ ợ.
Không bí đâu Cụ ! Thế hệ quân ngũ này vừa sau chiến tranh, đến cái chết họ còn không sợ, họ thẳng lắm !
Anh tài giỏi nhưng anh phải khiêm tốn, không được tự cao tự đại.
Anh tài giỏi nhưng anh không được tự mãn, tiếm công.
Anh tài giỏi nhưng anh phải biết mình biết người, biết chỗ đứng của mình ở đâu.

namvqh

Xe buýt
Em rón rén kính lạy các cụ tập trung về Đường 9 Nam Lào để tụi hậu bối như em được bổ sung kiến thức với ạ.

Các cụ khác nói rộng hơn về chiến thuật, chiến lược của các chiến dịch khác thì xin vui lòng mở thớt khác và tụi em sẽ sang đó hóng tiếp.

Đa ta các cụ lắm lắm!
Lần này em không giống Pain, lại thích các cụ ấy từ chủ đề Chiến dịch đường 9 Nam Lào mở rộng sang các chiến dịch khác trong thời kỳ 1968 đến trước 1975 mới chết chứ. Lý do là từ Mậu Thân 1968, mình đã chuyển sang tầm chiến dịch. Có tiến, có lùi nhưng là quá trình liên tục hướng đến toàn thắng 1975.

Cũng một phần là do các địa danh liên quan đến thời kỳ này em đã đi qua: Từ Đại nội Huế còn nguyên dấu tích bom đạn trận Mậu Thân (em đến Huế lần đầu năm 1990), đến thành cổ Quảng Trị, Cửa Việt, Cồn Tiên, Dốc Miếu, Khe Sanh, Đông Hà, cầu sông Gianh. Rồi đường Hồ Chí Minh từ ngã ba Đồng Lộc, phà Xuân Sơn qua sông Son gần động Phong Nha (khi ấy đường Hồ Chí Minh bây giờ mới đang làm bám theo hướng tuyến quốc lộ 15 cũ), nghĩa trang Trường Sơn... . Đi tận nơi mới thấy cha anh mình có ý chí sắt đá như thế nào và sự hy sinh cho khát vọng thống nhất thật là khủng khiếp.

Bây giờ đường sá đi lại cũng khá thuận lợi, dấu tích chiến tranh cũng mờ đi nhiều nên có khi mình đến một địa điểm nổi tiếng trong chiến tranh cũng thấy thường thôi. Còn em thì luôn nhớ mãi một nghĩa trang liệt sỹ khi đó nằm cô quạnh giữa rừng bên tuyến đường từ Đồng Hới lên Phong Nha năm 2002. Khi ấy nước mình, dân mình còn nghèo quá, giờ chắc nghĩa trang ấy đã được chăm sóc tốt hơn, một số mộ phần có danh tính đã được thân nhân đưa về quê.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Cụ lại sáng tác nữa rồi, cụ có hiểu rằng 1 khi Đảng đã chỉ đạo thì chú nào không nghe là toi không!? 69 tuổi không cho người ta nghỉ à!
Không phải cụ ạ, diễn biến đại hội Đảng toàn quân năm 1986 hết sức căng thẳng. Chuyện cụ Dũng bị toàn quân tẩy chay là có thật, thậm chí khi xướng tên cụ cho chủ tịch đoàn còn không ai vỗ tay.

Không bao giờ có chuyện 1 Bộ trg QP lại không có tên trong danh sách dự ĐH Đảng, kể cả sau đó sẽ về hưu.

Tôi xin dừng ở đây vì chuyện này nhạy cảm quá.

minh0075

Xe điện
Hôm qua xem bà TBL dẫn ct chán quá, luộm thuộm, cẩu thả.
E thấy các cụ cựu sỹ quan nêu 2 ý đáng nhớ.
1. Tin tình báo ông PXA vụ này cũng ko hẳn là quan trọng nhất.
2. Cách phân tán lực lượng pháo cao xạ để tránh bị tập kích hoả lực, nhưng khi khai hoả lại rất tập trung, chỉ huy bắn trước, các pháo khác bắn theo.

dpl

Xe lăn
Vụ này mà k có tin tình báo chiến lược thì nhà mình mệt đấy
Ngoài bác P X Ẩn thì cũng có công lao k nhỏ của bác 3 Quốc đấy
Bác 3 Quốc là ai ạ????
Cụ cho e xin từ khóa để google

pain

Xe ba gác
Thằng Tàu có phải quân xâm lược không
Ai rước nó vô?
Sao anh không dám trả lời câu hỏi đó?
Ai bảo thớt này chỉ là chống Mỹ?
Nát phắn sang chỗ khác mở thớt nhá. Chỗ này các cụ đang chém về quân xâm lược Mỹ và quân ngụy VNCH thua trận trong chiến dịch Lam sơn 719 theo cách gọi của ngụy và Chiến dịch Đường 9 Nam Lào theo cách gọi của Quân giải phóng.

haiphdt

Xe buýt
"Chả có thất bại nặng nề nào", có nghĩa là việc lực lượng cách mạng hoàn toàn bị đánh bật khỏi miền nam, hay bị xoá sổ 9/10 lực lượng cơ sở chẳng phải là vấn đề gì lớn? Công cuộc xây dựng cơ sở cần mẫn chục năm đi thành công cốc cũng chẳng phải thất bại nặng nề?
Sau chiến dịch mậu thân, các chiến dịch sau đó dựa hoàn toàn vào lực lượng Bắc Việt vận chuyển vào do lực lượng miền nam gần như bị xoá sổ hết, hy sinh đó cũng chỉ là con số trên giấy phục vụ cho mục tiêu cao cấp địa chính trị đằng sau à?
Có chiến tranh nào không phục vụ cho mục tiêu chính trị vậy??Cụ kể tên giúp em??Nói phét nó quen thân,đọc tưởng thông tuệ ai ngờ đếch biết gì,ngu ngu ngơ ngơ.
Một "Cái đuôi con chó" mà lúc nào cũng đòi là "Con chó"

Gcar

Xe container

pain

Xe ba gác
Anh đừng quote bài tôi nửa anh pain ạ.
Vì anh không đủ trình.
Và kết thúc thì tôi bị khóa nick.
Cho nên tôi chả thích nói chuyện gì với loại như anh
Nát trình còi nên cứ thích tổ lái. Anh nói rồi,Nát đọc thêm 500 năm nữa đi rồi hãy xin phép được chém cùng anh.
Ở đây, anh nhắc Nát phải có liêm sỉ và ít nhất cũng đủ trình để hiểu tiêu đề thớt. Đừng chỉ tỏ ra biết mặt chữ!

Thích Lò Tôn

Xe tải
Vì nhiều lý do khác nhau mà trong chính sử cũng như dã sử đền không ghi chép cụ thể. Để đánh giá cao thấp của những người tướng tài thì chỉ có cách nhìn vào những sự kiện cụ thể.
Cụ Giáp là anh Cả của QĐND VN, ông đã có công lớn trong kháng chiến chống Pháp mà đỉnh cao nhất là ĐBP. Trận đánh này đã tạo cho ông danh tiếng khắp thế giới. Ngoài ra với chiến thuật du kích đã làm phương tây choáng(thực tế cách đánh giặc lấy ít địch nhiều dân dân ta đã có từ thời Hùng Vương). Chính nhờ uy tín ở ĐBP, Đảng phải cử cụ Giáp ra xin lỗi trước dân về sai lầm cải cách ruộng đất.
Tuy nhiên đến thời chống Mỹ cách đánh du kích của Cụ Giáp không còn tác dụng, sau này Nguyễn Chí Thanh tìm ra cách đánh Mỹ(như bài trên tôi đã viết).
Trong mắt cụ Hồ thì cụ Hồ đánh giá cụ Giáp như thế nào?(về quân sự). Chúng ta thường viễn dẫn sách này sách nọ ...tuy đó cũng chỉ là một cách nhìn về một nhân vật lịch sử ở một góc độ khác.
Chúng ta quay lại sự kiện lịch sử sẽ thấy. Trước khi đánh ĐBP các tướng tá Trung hoa chọn cách "ăn xổi" tức là làm nhanh, sau khi khéo pháp vào, ra rồi vào trận địa để chuyển cách đánh. Điều đó có nghĩa là gì? Lập trường cụ Giáp lúc đó không vững, chưa kể trước khi ra trận cụ Hộ gọi lại nói nhỏ đại ý "làm gì thì làm vốn từng đó thôi....".
Có lẽ đó là điểm trừ cho cụ Giáp.

Khi về Hà Nội cụ Hồ phải điều ngay cụ Duẩn ra thủ đô để ngồi ghế Bí thư. Trong kháng chiến chống Mỹ vai trò cụ Giáp là không nhiều cho dùng ông là BTBQP. Ban Quân ủy TƯ mới là cơ quan đầu não mà quyết định cuối cùng vẫn là cụ Duẩn

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Ngoài lề một chút: Chiến dịch Đường 9 - Khe Sanh năm 1968 là dịp các nhạc sĩ MB sáng tác được 1 loạt bài hát hay: Người con gái Pa-ko (Huy Thục), Rừng xanh vang tiếng Ta-lư (Phương Nam) vv

Nhưng Chiến dịch Đường 9 - Nam Lào thì hình như MB không có bài hát nào, trong khi phía VNCH thì nhạc sĩ Trần Thiện Thanh lại viết được 1 bài nổi tiếng là "Anh không chết đâu anh" về đại úy Nguyễn Văn Đương, chết trận ở Hạ Lào đầu 1971.