[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

aquatichung

Xe tải
Em vẫn thấy buồn vì vào bảo tàng lịch sử quân đội ( chân cột cờ Hà nội ) không có tí bóng dáng nào về cuộc chiến 79. Chỗ này ngày nào cũng hàng đoàn xe khách du lịch cẩu vào ra ngắm xác máy bay Mẽo.

Chepomdua

Xe buýt
Em vẫn thấy buồn vì vào bảo tàng lịch sử quân đội ( chân cột cờ Hà nội ) không có tí bóng dáng nào về cuộc chiến 79. Chỗ này ngày nào cũng hàng đoàn xe khách du lịch cẩu vào ra ngắm xác máy bay Mẽo.
Em cũng thấy chạnh lòng cụ ạ. 15 năm trước em đã đọc cuốn" Sự thật 30 năm mối quan hệ VN-TQ'',nhưng không biết thế hệ con cháu sau này chúng nó hiểu thế nào.Dẫu biêt rằng lịch sử là bất biến,nhưng em cứ thấy lo lo khi mà tiếp xúc với bọn trẻ bây giờ và hỏi về cuộc chiến này thì chúng nó cứ ngơ ngơ và thờ ơ lắm ạ.Cũng may là vẫn có "một dòng chảy ngầm" khá sục sôi và liên tục và em tin khi cần thiêt thì chỉ cần khơi dòng là ok.

Mr.Lưu Vũ

Đi bộ
Em được nghe bố một người bạn kể lại việc TQ tràn xuống đánh VN mình với mục đích là cướp nước, trích lời bố bạn em là VN mình ko cho ghi vào sử sách nên cũng kể nhỏ với em. Bố của bạn em là Đại tá chỉ huy pháo cao xạ phòng không. Sau khi giải phóng TQ nghĩ VN mình còn yếu nên điều động quân dân trang bị vũ trang với 60 vạn quân tràn sang VN mình đánh, Tuy nhiên TQ ko ngờ rằng chính trong thời gian kháng chiến đã tôi luyện khả năng chiến đấu ngay trong dân rất tốt. Trong khi đó TQ điều động chủ yếu là dân quân, mà dân quân của họ thì khả năng chiến đấu rất thấp, họ chủ yếu là lấy đông hiếp yếu, vậy nên pháo, xe tăng của TQ tràn sang rất nhiều. Quân ta hồi đó không có nhiều, vì TQ ủng hộ cho Pôn Pốt tàn phá miền nam, nên VN tập trung quân xuống chống Khmer, nay TQ lại tràn xuống nên bác Giáp điều một nửa lên chống TQ, Dân ta với kinh nghiệm chiến đấu cao cộng với tinh thần quyết tử, quân TQ chết nhiều như rạ nên phải rút quân. bố bạn em kể hồi đó phải chết hơn phân nửa của con số 60 vạn quân kìa.
Có qua lời cựu chiến binh em mới biết chứ thế hệ sau này như tụi em sống trong hoà bình rồi.
Giờ này ngồi đây hướng đến anh linh những người đã ngã xuống vì độc lập, mong rằng VN ta sẽ đưa vào sử sách cho con cháu thấy TQ độc ác và thâm hiểm cỡ nào và cho đến giờ thì TQ là kẻ thù nguy hiểm nhất cần phải dè chừng.

km18 yenson

Xe buýt
Em được nghe bố một người bạn kể lại việc TQ tràn xuống đánh VN mình với mục đích là cướp nước, trích lời bố bạn em là VN mình ko cho ghi vào sử sách nên cũng kể nhỏ với em. Bố của bạn em là Đại tá chỉ huy pháo cao xạ phòng không. Sau khi giải phóng TQ nghĩ VN mình còn yếu nên điều động quân dân trang bị vũ trang với 60 vạn quân tràn sang VN mình đánh, Tuy nhiên TQ ko ngờ rằng chính trong thời gian kháng chiến đã tôi luyện khả năng chiến đấu ngay trong dân rất tốt. Trong khi đó TQ điều động chủ yếu là dân quân, mà dân quân của họ thì khả năng chiến đấu rất thấp, họ chủ yếu là lấy đông hiếp yếu, vậy nên pháo, xe tăng của TQ tràn sang rất nhiều. Quân ta hồi đó không có nhiều, vì TQ ủng hộ cho Pôn Pốt tàn phá miền nam, nên VN tập trung quân xuống chống Khmer, nay TQ lại tràn xuống nên bác Giáp điều một nửa lên chống TQ, Dân ta với kinh nghiệm chiến đấu cao cộng với tinh thần quyết tử, quân TQ chết nhiều như rạ nên phải rút quân. bố bạn em kể hồi đó phải chết hơn phân nửa của con số 60 vạn quân kìa.
Có qua lời cựu chiến binh em mới biết chứ thế hệ sau này như tụi em sống trong hoà bình rồi.
Giờ này ngồi đây hướng đến anh linh những người đã ngã xuống vì độc lập, mong rằng VN ta sẽ đưa vào sử sách cho con cháu thấy TQ độc ác và thâm hiểm cỡ nào và cho đến giờ thì TQ là kẻ thù nguy hiểm nhất cần phải dè chừng.
Bài văn của bác em thấy sao ấy ạ.lính cao xạ phòng không?chiến tranh BG trung cẩu có chơi không quân đâu bác

Chepomdua

Xe buýt
Bài văn của bác em thấy sao ấy ạ.lính cao xạ phòng không?chiến tranh BG trung cẩu có chơi không quân đâu bác
Có thể ông đại tá pk kia cũng nghe kể vì không phải ở tuyến đầu.Còn đúng là CTBG thì khựa không chơi KQ,nhưng nhiệm vụ phòng không thì mình vẫn cứ phải sẵn sàng.Pháo pk 37 hạ nòng bắn bộ binh thì thấy bảo là rộn ràng và náo nhiệt lắm ạ.

pain

Xe ba gác
Có thể ông đại tá pk kia cũng nghe kể vì không phải ở tuyến đầu.Còn đúng là CTBG thì khựa không chơi KQ,nhưng nhiệm vụ phòng không thì mình vẫn cứ phải sẵn sàng.Pháo pk 37 hạ nòng bắn bộ binh thì thấy bảo là rộn ràng và náo nhiệt lắm ạ.
Hướng Lai Châu, pháo 37mm hạ nòng bắn tà âm ác liệt trong ngày 17/2/79 chi viện cho bộ binh bị vây ở các đồi xung quanh. Sau đơn vị đó tháo khóa nòng, bỏ pháo rút lui. Đại trưởng bị ra Tòa án binh, năm 2001, anh em đơn vị tìm được bác ấy quê Quảng Bình đã đón ra họp Hội đồng ngũ.

Chepomdua

Xe buýt
Hướng Lai Châu, pháo 37mm hạ nòng bắn tà âm ác liệt trong ngày 17/2/79 chi viện cho bộ binh bị vây ở các đồi xung quanh. Sau đơn vị đó tháo khóa nòng, bỏ pháo rút lui. Đại trưởng bị ra Tòa án binh, năm 2001, anh em đơn vị tìm được bác ấy quê Quảng Bình đã đón ra họp Hội đồng ngũ.
Cám ơn cụ đã cho biết thông tin.Trong tình huống đấy thì Đại trưởng hành động như vậy là hợp lí và hết khả năng rồi.Mệ,nó đông như kiến thế thì chỉ có nhiệt áp mới dọn dẹp được.Em tin là người Đại trưởng ấy thanh thản với quyết định của mình.

HenHero

Xe hơi
Em cũng được bố kể nhiều về cuộc chiến biên giới, buồn quá vì cụ mất rồi nên em không ghi chép lại được

A380

Xe tăng
Sắp đến ngày 12/7 rồi cụ ơi < Em có ông cậu Vợ là cựu binh ở Vị Xuyên 84 -87 , mỗi lần về quê uống rượu với ổng hỏi chuyện mà ổng ít nói quá chỉ biết ông là lính Trinh sát , bây giờ về quê làm ruộng , mơi mấy năm vừa rồi mới nhận được chế độ của nhà nước .

nguoilangson

Xe tải
Chủ nhật bên CCB Vị xuyên HN lên thắp hương trên Hà Giang, có cụ nào đi không ạ?

Psycho

Xe tải
Một cuộc chiến khó khăn cho đất nước. Mình ghét chiến tranh.

Các cụ ag ! suốt hơn tuần nay , em luôn tìm hiểu và đọc các bài viết của các Bác , các Chú cựu chiến binh mặt trận Vị Xuyên giai đoạn 1979 - 1989 , em nghe bài hát này rất cảm xúc
. Gia đình em có 2 chú tham gia chiến tranh bảo vệ biên giới phía Bắc , một Chú đi lính năm 1979 hy sinh năm 1982 tại mặt trận Bình Liêu Tiên Yên Quảng Ninh , một Chú đi lính tháng 3 năm 1984 Quận Hai Bà Trưng , Hà Nội Chú đi lính pháo nòng dài . Em sinh tháng 2 năm 1987 , Chú em trước khi ra quân năm 1987 đã đan 1 chiếc quạt nan có tên em trên đó , hồi bé em hay cầm chơi chiếc quạt vô tư chơi em chỉ nghĩ chỉ quạt đẹp vậy thôi nhưng ngày hôm nay đọc những bài viết của các Bác , các Chú em mới hiểu chiếc quạt với em có ý nghĩa thế nào . Chú em kể đáng ra có tham gia chiến dịch MB 84 nhưng đơn vị chú được ở lại phục vụ hậu cần pháo , Ông Nội em kể lại năm 1988 , khi ÔNG và bố em đi đưa hài cốt Chú em hy sinh năm 1982 , chiếc xe u - oát chở hài cốt Chú em đi qua nhà như bị ì lại chết máy mấy lần như muốn nán lại . Tri ân các Bác , các Chú đã quên mình hy sinh tuổi trẻ cho Tổ Quốc !

ANVLawyes

Xe máy
Chú ruột em thương binh nặng nhất vì vụ 79 này, tổ mẹ thằng Tầu

vâng cụ ! tri ân nhưng bậc Cha , Chú đã hy sinh quên mình bảo vệ Tổ Quốc chống quân bành trướng xâm lược !

tuan.caltex

Xe hơi
thành kính nghiêng mình trước anh linh các anh hùng liệt sỹ

chungt

Xe buýt
Đọc mà thấy các Bộ đội ta dũng cảm quá..khâm phục các anh !

tuấn red

Xe tải
E nhớ mãi bài hát khi bọn E tập trận năm 79 tại Ba Vì:
Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới,
Gọi toàn dân ta vào cuộc chiến đấu mới,
Quân xâm lược bành trướng dã man,
..............
Bài hát hay thế, sục sôi khí thế như vậy mà đến nhiều năm nay chẳng thấy phát trên hệ thống truyền thông của VN.
Đây cụ ơi....

Realred

Xe buýt
Bố vợ em là lính công binh C17, E866, F31 đã từng chiến đấu ở chiến trường K, sau tham gia mặt trận Vị Xuyên. Trên đây ko biết có cụ nào cùng đơn vị ko ạ?

buonduale

Xe tăng
Thank các cụ đã bỏ công sưu tập nhữn ký ức đau thương mà nhân dân phải gách chịu do bọn Trung Quốc gây nên .