[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedapcoi

Xe tải
Ngày xưa hay được xem tranh biếm họa Bành trướng Bắc Kinh đội mũ vải ôm mộng chiếm Đông Dương. Khoảng 15 năm nay chẳng được xem nữa, cũng chẳng thấy báo chí ôn lại lịch sử đánh Tàu. Đến đời con em chắc chúng nó không biết sự kiện năm 1979 nữa các cụ ợ!

tranvuhoang2005

Xe điện
17-2-79 Bộ đội chính quy đang tập chung oánh Polpot trong biên giới TN, những này đầu chỉ có bộ đội địa phương, dân quân tự vệ... đánh trả. Sau ta tập chung lực lượng phản kích, tàu chết nhiều là do tập kết lượng quân lớn tại 1 điểm (Cái này sau này được nhận định là họ cố tình làm như vậy) trên LS ta dùng đại bác và H12 dập vào điểm này tiêu diệt phần lớn sinh lực địch sau phải cho nó vào chở xác về.
Còn 1 điều khó hiểu nữa là ngay đợt tấn công đầu tiên rạng sáng ngày 17 quân tàu đã bị chết rất nhiều khi vượt sông hồng bởi điện cao thế.
Có nghe 1 bác ngày kể lúc chúng nó co cụm, ta đã tập trung Grad dập cho nó chết thành gò Đống Đa lần nữa, nhưng trên nói nợ máu ngàn năm vẫn còn nên các cụ lại thôi, để chúng rút an toàn

Chỉnh sửa cuối:

vị xuyên 84

Xe hơi
H12 TQ sử dụng nhiều hơn ta, bên ta trang bị cho sư đoàn bộ binh có 6 xe BM13 loại 16 nòng của Liên Xô. Hồi năm 79 ta đã đưa BM21 lên hướng Lạng Sơn, năm 1984 ta cũng sử dụng BM13 và BM21 trên chiến trường Vị Xuyên. Nếu đánh nhau với anh bạn đông người như vậy thì phải sử dụng những loại đấy mới đủ đô phục vụ anh bạn đó.

Cúc cù cu

Xe điện
Cụ chủ thớt sợ quá làm lạc mất anh hoặc chị rùi. Nhà cụ có 4 người cơ mà, sao giờ còn có 3. chắc cụ nghe mẹ kể lại thôi chứ cụ ngồi quang gánh chạy thì chắc khi đó chỉ tầm 1 - 3 tuổi nhỉ ?
Nhà em có 4, Mẹ em, chị gái, anh trai và em. Lúc đấy em chưa đầy 2 tuổi.

anchibui

Xe điện
Em oánh dấu phát!
Những gì gia đình Cụ chủ trải qua chắc chẳng bao giờ quên. Nhưng em tưởng chạy xuống tới YB là đã có tầu xuôi rồi chứ Cụ! Em có ông anh họ, 79 đang đi nghĩa vụ đóng ở Lào Cai (em ko nhớ ở đâu), em nhớ là hôm đấy vào buổi chiều cả nhà đang chuẩn bị ăn cơm, tự nhiên thấy ồn ào, thì ra ông ấy về. Hóa ra, vừa huấn luyện tân binh xong, cho lên đơn vị, TQ oánh qua, cả mấy chục chú té sạch, kể bất ngờ quá, mấy ae té một mạch về đến ga YV. Nhớ hồi đấy, mấy cuộc họp gia đình, nhờ vả, ông ấy lại chấp nhận lên đường, nhưng lên chỉ oánh đấm vớ vẩn mấy trận thì phải. Có đúng là có những đơn vị té hết hoặc ko còn một ai qua một đêm ko Cụ chủ?
Sau này, qua đọc báo nghe đài, em mới biết mình bị bất ngờ hoàn toàn, chủ lực đang tập trung cho K hết.
Chuyện thật 100% luôn nhé.
Ông bác em. (bố em và bố bác ấy là anh em ruột). Năm 1979 đóng quân ở 1 đơn vị biên giới.
Chẳng hiểu óanh đấm thế nào mà... Khi Trung Quốc đánh 1 vài ngày mà bác ấy ôm cả súng và tư trang chạy về nhà (quê em Hưng Yên).
Ông nội em lúc đó xã đội trưởng, và mọi người thấy thế hỏi... Đang đánh nhau thế sao lại về. Bác ấy nói: bọn nó đông quá, quân mình có 1 dúm, nó tràn quá như thác... Cả đơn bị chạy hết, mạnh ai ấy chạy... Bác sợ quá ôm sụng chạy một mạch về quê.

Về sau sợ bị luên lụy gia đình, và kỷ luật. Ông em mới khuyên bác ấy ôm súng đi lên mạn biên giới, gặp bất cứ đơn vị nào thì xin gặp chỉ huy và nóibij lạc đơn vị.

Về sau bác ấy là sĩ quan, thương binh, về phục viên với cấp hàm thượng úy.

Cúc cù cu

Xe điện
Chuyện thật 100% luôn nhé.
Ông bác em. (bố em và bố bác ấy là anh em ruột). Năm 1979 đóng quân ở 1 đơn vị biên giới.
Chẳng hiểu óanh đấm thế nào mà... Khi Trung Quốc đánh 1 vài ngày mà bác ấy ôm cả súng và tư trang chạy về nhà (quê em Hưng Yên).
Ông nội em lúc đó xã đội trưởng, và mọi người thấy thế hỏi... Đang đánh nhau thế sao lại về. Bác ấy nói: bọn nó đông quá, quân mình có 1 dúm, nó tràn quá như thác... Cả đơn bị chạy hết, mạnh ai ấy chạy... Bác sợ quá ôm sụng chạy một mạch về quê.

Về sau sợ bị luên lụy gia đình, và kỷ luật. Ông em mới khuyên bác ấy ôm súng đi lên mạn biên giới, gặp bất cứ đơn vị nào thì xin gặp chỉ huy và nóibij lạc đơn vị.

Về sau bác ấy là sĩ quan, thương binh, về phục viên với cấp hàm thượng úy.
Lúc đấy, các đơn vị làm sự nghiệp được phép chạy, còn lính mình thì em ko thấy mẹ em kể lại, chỉ biết rằng, nếu ai còn sức là chạy vì thực chất mình chết gần hết, những ngươì cầm súng đánh lại trận đầu tiên năm 1979 thì may ra 10 nguời còn lại 1. Về sau, những ai còn ở bốt mà Khựa tấn công vào, nó xiên hết, không tha. không bắn chỉ dùng lê. Đâm trực diện. Hôì đấy phụ nữ ai chạy mà nhìn thấy lính mình đều nhìn thấy cảnh này, đâm như đâm bịch gạo, nghĩ lại thấy Khựa dã man thật, em hận bọn này quá, còn cơ hội là em cho phát cho bõ công chạy loạn

honda acura

Xe điện
Gửi tặng các bác

Đêm tháng Năm vào bình độ Bốn trăm
Đoàn xe trôi êm êm ,tầm đại bác
Thuốc súng tanh lá rừng kêu xào xạc
Chúng no máu rồi không cắn nữa đâu

Lắc lư xe quan tài vượt về sau
Máu đổ xuống đường cuốn vào cát bụi
Lái xe quan tài vượt lên lầm lũi
Tốp thương binh bê bết máu mặt mày

Đám cướp kia Thánh , Phật dạy ăn chay
Chẳng kiêng gì ngày rằm mùng một
Đạn cày xới đất tơi trồng cây tốt
Tưới máu người quyết giữ đất biên cương

Tư lệnh Hoàng Đan trận này cầm quân
Ông bảo rằng :Sống ,chết , thời , vận , số
Cả trung đoàn ào ào như thác lũ
Bình độ Bốn trăm bình địa trận người

Những chàng trai sống chết trận này ơi !
Mưa đổ xuống ông trời tuôn nước mắt
Ơn nhớ mãi thân người đi giữ đất
Người trở về ăn , sồng , ở ra sao

tranvuhoang2005

Xe điện
Năm 1979, Hà nội cũng đào hầm Cá nhân chuẩn bị chiến tranh. Nhà em ở Phố Ngô Thì Nhậm đào hàng chục cái hầm, sau chuyển sang trồng cây hết ! :D
Ở nội thành Hà Nội cũng xây 1 loạt lô cốt tại các vị trí xung yếu. Ngay gần đài phun nước sát ven hồ Hoàn Kiếm, vườn hoa Hàng Đậu, tượng đài Lý Thái Tổ..., mãi khoảng chục năm sau mới phả bỏ

pain

Xe ba gác
Năm 1979 hướng Lào cai có mỗi sư đoàn 316 là sư đoàn chuyên đánh rừng núi của ta quần nhau với TQ ở Sa Pa, Bản Phiệt. Sau này có sư 345, 355 và sư 356 lên thì TQ đã rút quân. Đầu năm 83 khi bọn em lên Phố Lu thì vẫn còn tàn tích của cuộc chiến năm 79.
Úi, chiến binh thứ thiệt đây rồi. Em chào anh:D

BALTIC

Xe container
Cụ Tích ni bằng tuổi em này.Cụ còn quên là bọn mình khi ấy còn phải đào giao thông hào trong sân trường,cái hào đến thắt lưng người lớn.Ngày ấy em học Huy Văn sân trường vẫn toàn đất nện với đá dăm không.
Em có 2 ông anh con bác một ông bằng trang cụ,một ông đang học 10+2 cũng viết thư bằng máu,nhưng đi được hơn tuần thì tuột xích cả.Bây giờ còn đỡ chứ quãng những năm 80 những ngày lễ Tết vẫn bị gọi lên phường rà soát gọi hỏi.
Vâng đầy rẫy những giao thông hào, ụ súng máy không khí chiến tranh tràn ngập, hối đấy đi đâu cũng nghe bài Chẳng kẻ thù nào ngăn nổi bước ta đi, Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới của nhạc sĩ Phạm Tuyên

honda acura

Xe điện
Chú của em lính cối 82 , năm chốt mỏm 6a6 đỉnh yên ngựa hơn một năm, thời ác liệt nhất những năm 8 mấy ấy có nói
Hai bên quần pháo liên tục suốt ngày đêm, cỏ không mọc nổi luôn
Thế mà trả sao vì toàn nằm dưới hầm
Ngày đấy nếu bên kia bắn pháo sang là bên mình cũng dập lại ngay chứ không có chuyện sợ hoặc không dám bắn đâu
Mình sau này cũng hay sử dụng h12 , bắn xong rồi té nên cũng không sợ phản pháo của tàu

honda acura

Xe điện
Lại nói xe chở quan tài, cậu em lính chống tàu năm 82 biên giới lạng sơn kể
Bộ đội mình đi đến đâu thì xe chở quan tài đi đến đó, nhìn chết khiếp

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi về đến số 6 Phạm Ngũ Lão, được ăn uống, nghỉ, mẹ em kể lại là cả đaòn địa chất nơi bố em chiến đấu chết gần hết, còn đúng 1/5 người đợi được quân chính quy VN ứng phó. Lúc đấy, có nhiều ông ức quá, bắn cả vào chân mình vì nhìn thấy đồng đội chết nhiều quá, Ô ấy cay bọ TQ đến nõi ô ầy cứ lấy xà beng đâm nát lính TQ bị chết ở đấy, mọi người can mãi mới thôi, ông này tên là Thọ, ko biết ô này bg còn sống không. CÒn những người mà ở liên đoàn địa chất đấy còn sống kể lại khi giao tranh với Tq em mới thấy ghê, đúng là trong chiến tranh mới thấy con người gan dạ các cụ ợ. kể lại là , có tốp ở cư điểm đấy,m cái cứ điểm mà có ô NGuyễn Bá Lại chết ý, lúc đấy bắn hết đạn, ko còn đạn mà lính tq vẫn như quân nguyên, ông ấy vảo với hai người là quấn chẳt thêm toàn bộ xung quanh người ô ấy nhiều vào áo, để cho dầy, làm giáp trống đạn, nói vậy cho vui, để yên tâm, ông ấy chạy từ cứ điểm để đến chỗ TQ lấy súng và đạn, cũng may ông ấy còn sốg khi về đến HN, khi ô ấy lấy súng avf đạn xong về đến cứ điểm thì ô ấy bị 2 phát vào lưng, vẫn quay lại bắn nhau, sợ quá. Lúc đấy hỏi lại ô ấy có nghĩ gì, ô ấy bảo lúc đấy kệ thôi, nó ko đánh mình thì mình đánh nó. Sau này em mới biết là ở đấy, mình không đủ số lượng vũ khí quá 1 ngày đánh nhau, mọi người ở đấy đều nói như vậy, vũ khí thiếu, nên cứ nhè lính TQ mà lấy đồ. CÒn sau này khổ nhất là các bác đi lượm xác chết. Nhà em về sau cũng lên để tìm xác bố em..
em xin uống nước đã, khát quá
Chia sẻ với cụ, tôi cùng nghề với bố cụ, khi đó tôi mới 5 tuổi. Tôi vẫn thỉnh thoảng qua số 6 Phạm Ngũ Lão.

RAVA

Xe ba gác
Hướng Lạng sơn lúc bấy giờ chỉ có nhõn sư 3 Sao Vàng trấn thủ và được bổ sung 1 d của tỉnh đội Bắc Thái. Sư 3 đã làm nên kỳ tích là cầm cự thành công hơn 10 ngày với một lực lượng vượt trội về quân số, vũ khí. Tới cuối tháng 2/79, sư 337 ( sư làm kinh tế tại Nghệ An) được tăng cường lên và cung Sư 3 làm nên trận Khánh Khê lẫy lừng.

Hướng Lào Cai, cơ sở hạ tầng bị tàn phá nặng nề. Ví dụ như mỏ Apatit, sáng sớm dậy tập thể dục thì quân TQ cũng đã lổn nhổn ở dưới chân đồi. Mọi người còn bảo nhau, sao bộ đội hôm nay dậy sớm thế.

Nhưng, một điều đáng tự hào là : mặc dù thua kém tuyệt đối về quân số, vũ khí, yếu tố bất ngờ và sự chỉ huy thống nhất từ Bộ Tổng Tham mưu nhưng tất cả các đơn vị đã dùng vũ khí, lực lượng và kế hoạch tại chỗ chiến đấu, ngăn chặn một cách cực kỳ hiệu quả các đợt tấn công của kẻ thù. Đã có những mất mát, hy sinh cực kỳ to lớn nhưng kẻ thù hoàn toàn bị chặn đứng. Hướng Lạng Sơn, sư 3 thiệt hại nặng nhưng đã có nhưng địa danh, quả đồi mang tên các anh. Có nhưng chốt chỉ 3 người nhưng ròng rã 7 ngày trời đã chặn đứng hướng tiến công của cả 1 sư đoàn quân thù, khi chúng tràn lên chiếm chốt, chúng ước lượng quân số chốt chặn của ta phải lên tới cấp C.
Có những chốt, cán bộ chiến sĩ đã bắn đến viên đạn cuối cùng, khi kẻ thù tràn lên , anh em dùng lê, báng súng giáp lá cà và tự dành cho mình một quả chạm nổ để đánh đổi vài mạng quân thù sau nỗ lực cuối cùng phá hũy vũ khí cá nhân không để lọt vào tay giặc.

Nhiều chiến sĩ lạc đơn vị hoặc hết đạn, chạy về tuyến sau đã được các bộ phận thu dung vào các đơn vị mới và quay trở lại mặt trận.

Một câu chuyện cực kỳ cảm động, chuyến tàu chạy từ Lạng sơn về xuôi, trên tàu rất nhiều dân quân tự vệ mang trên người đầy đủ súng ống, lựu đạn..... thoạt đầu ai cũng coi khinh nhưng khi biết rằng họ quay về chỉ để được biết rằng gia đình, vợ con đã sơ tán an toàn và lập tức quay trở lại chiến trường.

Rất nhiều CCB chống Mỹ đã tình nguyện tới đơn vị bộ đội gần nhất xin nhập ngũ chiến đấu thậm chí đã hy sinh vô danh...chỉ đơn giản: Tên anh chưa có trong danh sách!!!.

Xịn cúi đầu trước anh linh các liệt sĩ, đồng bào đã ngã xuống trong trận chiến bảo vệ miền phên dậu tổ quốc!
-Những dòng văn của bác làm em ứa nước mắt, thù này sẽ ko bao giờ quên. Xin kính cẩn nghiêng mình trước sự hy sinh dũng cảm của các liệt sĩ và đồng bào.

pain

Xe ba gác
Chú của em lính cối 82 , năm chốt mỏm 6a6 đỉnh yên ngựa hơn một năm, thời ác liệt nhất những năm 8 mấy ấy có nói
Hai bên quần pháo liên tục suốt ngày đêm, cỏ không mọc nổi luôn
Thế mà trả sao vì toàn nằm dưới hầm
Ngày đấy nếu bên kia bắn pháo sang là bên mình cũng dập lại ngay chứ không có chuyện sợ hoặc không dám bắn đâu
Mình sau này cũng hay sử dụng h12 , bắn xong rồi té nên cũng không sợ phản pháo của tàu
Ông chú cụ đóng bên Hà Giang à? A 6 a ? Năm chú ấy đề cập là 84-87 cụ ạ.

Cúc cù cu

Xe điện
Bây giờ em mới đọc hết cmt của các cụ, em cám ơn những lời động viên của các cụ đã cmt cho em, cũng rất cám ơn những thông tin chia sẻ qúy giá của các cụ, tuy em cũng chỉ được nghe kể lại, cũng chỉ biết qua những người thân mình kể lại, nhưng dù sao em cũng muốn làm được điều gì đó để có nhiều người hiểu những giá trị lịch sử hào hùng của dân tộc VN mà mình đã cố tình lãng quên vì những cái ngu trong nhận thức của 1 bộ phận. Em không đồng ý khi lịch sử ko nói rõ việc này. Đã có thổn thất về người và của của 2 cuộc chiến tranh biên giới thì hãy để thế hệ con cháu phải biết và nhận thức rõ hơn. Khi những cuốn lịch sử mình thì bg những chi tiết này hầu như không được nhắc đến hoặc đơn giản chỉ là một thông tin chú thích. Nếu ai đã từng đến nghĩa trang TRường Sơn, thực sự cái cảm nhận về sự mất mất sẽ lớn hơn là chưa nhìn thấy, các cuộc chiến tranh cho dù to, nhỏ, ý nghĩa chính trị thế nào cũng là tổn thất, Tổn thất cho những người đã mất và những người sống. Ngày trước 17/2/2012, đến nghĩa Trang liệt sỹ ở Nhổn, hôm đấy em mới biết có hơn 10 nhà cũng đã chuyển về đấy, hôm đấy chỉ có những người đã mất năm 1979 là đến. Lúc đấy ko ai bảo ai đều im lặng các cụ ạ, LỊch sử VN mình đã im lặng quá nhiều, nếu để đem những im lặng đấy mà biến thành lợi ích kinh tế thì có ích gì, cái chết về thể xác ko quan trọng là cái chết về giá trị tin thần của dân tộc Vn, đấy là tất cả những suy nghĩ của em về 2 cuộc chiến tranh phi nghĩa đấy của Khựa. Không biết bao những quyển lịch sử cho thế hệ sau này học được đọc rõ hơn những giai thoại này...

Spike

Xe tăng
hàng năm vào tháng 2, đố các cụ báo nào nhắc lại, có những bài để nhắc mọi người nhớ đến năm 79 (3 năm sau cháu mới ra)? Cháu thấy có mỗi BBC tiếng Việt

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Bác kể như nhà văn ý! Hay và hấp dẫn ghê!

Mr Noob

Xe tăng
xin cảm ơn cụ chủ thớt và các cụ đã cho em biết những ngày ấy. thực sự sau khi đọc xong em thấy căm bọn khốn đó quá. dù sau này có chết đi thì cũng là "ma nước Nam chứ không bao giờ là người phương bắc"

pain

Xe ba gác
[video]https://www.youtube.com/watch?v=xoLfxr-zOPo&feature=related[/video]

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng