[Funland] Chiến tranh lạnh với lão sói già vì chuyện học mầm non của F1!?!?!?!

MrMilan

Xe điện
Trước gấu nhà em cũng đòi cho F1 học chữ từ mẫu giáo, rồi đi học thêm trước khi vào lớp 1, em cản ngay lập tức, thế mà sưng sỉa lên suốt mấy tháng, giờ vào cấp 2 rồi, đọc và viết tiếng việt thành thạo, mỗi tội chữ như gà bới, mà em quan điểm chả sao, sau này ko ai ngồi viết tay đâu, toàn xài máy tính.

Thd

[Tịch thu bằng lái]

thachnhung

Xe container
Mầm non chọn trường công nào tốt ở Quận thôi, thi thoảng các cháu còn được đi thi thố giao lưu. Tuổi đó chả học dc gì nhiều đâu mà nhồi nhét :)

Website
thanhmochuong.com.vn
Ui dào nhiều trường ghi Song Ngữ cho sang mồm, tuần dc 2 buổi tiếng anh mỗi buổi 30p thì cưỡi ngựa xem hoa vui chơi là chính, học trường nào cũng dc mà mợ!

be bư

Xe ngựa
Vâng đúng là e hóng hớt về bệnh thành tích đó cụ ạ! :(
Nên đúng là cứ sợ cái bệnh thành tích rồi ảnh hưởng đến việc học tập của con.
nói nhanh cho mợ chứ hcoj trường công cũng đc . có điều kiện học song ngữ càng tốt . quan trọng là vấn đề đầu tiên . sói nó có nhẩy lên cũng vì chuyện này thôi . mợ cứ bảo anh cứ đóng góp cho gia đình bình thường mọi phát sinh để em lo xem sói có đồng ý vội ko .

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Nhập thêm một thèng "Sói" nữa... đề ghè thèng còn lại!
Cân bằng ngay thôi!
Done

coolpix8700

Xe ngựa
C3 mới học nn thì chỉ là nói bồi thôi,...
Tụi em học phổ thông thời chiến tranh, đừng nói đến ngoại ngữ...!
Hết phổ thông mới biết được thế nào là xì là, xì lồ,...
Nhưng thứ tiếng đó nó ăn sâu vào đầu rồi.
Bỏ mấy chục năm sau, rồi còn bị độn bới các ngôn ngữ khác.
Nhưng sang nước người ta, chỉ mất hôm đầu, hôm thứ 2.
Giáo viên họ từ các tỉnh khác về, bước vào lớp còn phải hỏi tên.
Ở nhà em đứa đầu 2 tuổi bị ném vào nhà trẻ tây, đưa đến họ đuổi ngay, thấy mặt nó tái mét, vì từ khi sinh chưa hề thấy tụi mắt xanh, mũi lõ. Ở đó nó "đơn ngữ" luôn, chẳng có thêm ai mà được song.
Được 1 năm, hàng tuần trường họ cho nó học thêm lớp luyện chữa nói ngọng (tiếng Việt mấy từ như "con nhện" nó cũng phát âm không rõ).
Hết lớp 3 nó mới về, mấy năm đầu khi mới về nước tụi bạn bên ấy gọi điện về nó bắn như liên thanh. Vào cấp 3 nó học Việt-Đức, lớp chuyên tiếng Đức.
Bây giờ nó không nhớ nổi nửa từ.
Đứa út cũng đi nhà trẻ Việt-Mỹ (mấy cái trường ấy giải tán từ lâu rồi), họ cũng quảng cáo 1 tuần 2 buổi "Giáo viên bản địa". Một hôm đến nói chuyện với ông "giáo viên" thì biết được ông ấy là ông tây ba lô, chẳng có tý kiến thức sư phạm nào!

thanhbn1983

Xe điện
Hôm qua mỗi cái việc sắp tới cho con học mầm non thôi mà e với lão sói già cãi nhau ầm ĩ, càng nghĩ càng bực mình mà còn chẳng đi đến đâu với đâu. E muốn cho con học trường mầm non song ngữ (tất nhiên là e đã tính toán và thấy nhà mình đủ điều kiện để cho con học) nên mới về nói chuyện bàn bạc với lão. Mà e vừa nói xong lão phản đối kịch liệt nói con mới 2 tuổi thì biết cái gì mà cho học song ngữ, cho học trường công hoặc nếu thích thì cho học trường tư. Bây giờ mỗi người mỗi ý, e măt nặng mày nhẹ với lão từ hôm qua đến giờ mà lão vẫn chẳng xuống nước. CCCM thử xem giúp em xem em đúng hay sai trong vấn đề này với ạ!
Khả năng Sói mợ thấy chi phí lớn nên chưa đầu tư, đến lớp 1 chắc sẽ ok thôi mợ:D

dangtruong772

Xe hơi
Thấy bẩu trường steame có đưa phương pháp stem vào chương trình học đúng không mợ? nếu chuẩn thì cũng da gì đấy ;;)
Bình thường thì các trường cũng cho các con học thêm phương pháp STEM này, còn trường Steame Garten đưa vào chương trình học chính khóa.
E cũng thấy pp STEM khá là hay.

cusao

Xe lăn
Sau khi qua mấy đời vợ em xin khẳng định
Sau mỗi lần chiến tranh lạnh thường là có bão lớn yêu đương. Nên kết luận
Đừng phàn nàn, lâu lâu cũng nên có chiến tranh lạnh kẻo hết động lực duy trì hp gia đình đấy ạ

duaoto

Xe tải
Xác định học song ngữ thì phải thực sự là đủ điều kiện nhé! Vì nếu như đang cho con học song ngữ, lên bậc cấp 1 học quốc tế ok. Chứ chuyển sang học công lập thì sẽ hơi khó để bắt kịp đấy.
E có đứa cháu học Vin tiếng Anh bắn như gió còn những cái khác thì e cũng chưa rõ thế nào.

tab00

Xe điện
F1 nhà em cũng sắp cho đi lính. Em chỉ cần ít ốm, tự giác, hòa nhập & ko đánh bạn, phát triển kỹ năng phù hợp với lứa tuổi, nói sõi tiếng mẹ đẻ. Tiếng Anh quan trọng nhưng chỉ là công cụ, đâu có gì to tát, cần gì phải trôi chảy như người bản địa; đọc viết thông thạo, giao tiếp tự tin là đủ. Lớn chút nữa em tự dạy ở nhà, bonus thêm tiếng Tàu nữa cho nó thức thời, nếu thích cả tiếng Pháp lãng mạn thì đã có gấu, nhưng có lẽ thế hơi nhiều. Lúc lớn hẳn tính sau.

o0senri0o

Xe buýt
Em chả biết sao nhiều cụ mợ cứ sính cho con học ngoại ngữ từ bé tí ti để làm gì. Em thấy nó chỉ giải quyết khâu oai của bố mẹ chứ chẳng có tác dụng gì mấy. Tuổi nhỏ là tuổi nên được chơi bời chạy nhảy nhiều để các cháu phát triển thế giới quan. Nếu mợ cho con học tiếng anh từ mầm non mà sau này ko cho học thì nó cũng quên hết. Trẻ con cỡ 2-5 tuổi ở nước ngoài nói tiếng nước ngoài lau láu mà về nước học thì sau một thời gian cũng quên bằng sạch tiếng nước ngoài thì chứng minh lúc trẻ con còn nhỏ học ngoại ngữ nó ko lưu trữ nhớ được. Cụ thể là bằng bạn e người nhật hồi nhỏ nó ở mỹ với gia đình xong về nhật nó quên bằng sạch tiếng anh, lên đến đại học vào thạc sĩ nó ko biết nói tiếng anh sau đó đi học thì mới lại nói được trở lại, giờ lại nói viết như gió. Thế nên cá nhân e nghĩ từ dưới cấp 1 ko cần phải biết tiếng anh, cấp 1 chỉ cần biết sơ sơ còn từ cấp 2-3 đổ đi học tiếng anh nó mới có giá trị lưu trữ để mà dùng cả đời. Ko phải ngẫu nhiên mà mấy cái bằng tiếng anh có giá trị quốc tế nó có niên hạn thời gian nhất định vì sau một khoảng thời gian ko dùng thì cơ thể mình nó "tự quên" để nhớ những cái mới. Với trẻ con thì càng nhanh quên. Trẻ nhỏ nên cho nó chơi hoạt động nhiều để nó có phản xạ tốt, khả năng thích ứng với môi trường tốt và rèn luyện nền tảng thể chất tốt để làm nền tảng cho sau này chứ ko phải ưu tiên rèn luyện ngoại ngữ hay kiến thức cao siêu. Ưu tiên rèn luyện ngoại ngữ hay kiến thức cao siêu trước thay vì những thứ trên em cho là xây ngọn mà bỏ gốc, có hại về sau hơn là có lợi.

Lão Long

Xe tăng
Trc con em học trường tư, trường có thuê giáo viên ng nước ngoài dạy tiếng Anh. Lúc hơn 2 tuổi về nhà cũng bập bẹ nói dc vài từ tiếng anh nhưng 1 cách rất tự nhiên, mà nói có cảm xúc rất hay. Gần đây chuyển nhà, e cho học trường công có vẻ k được tốt như trường tư. Trường tư mỗi buổi học tiếng Anh, học nhạc... đều có gv ngoài vào dạy. Trường công thì các cô kiêm từ A-Z nên cũng còn tg đâu mà dạy cái gì. E ở nhà quần 2 đứa con thôi mà hết nguyên ngày cũng chẳng làm dc gì.

quynhminh774

Xe máy
Mầm non chọn trường công nào tốt ở Quận thôi, thi thoảng các cháu còn được đi thi thố giao lưu. Tuổi đó chả học dc gì nhiều đâu mà nhồi nhét :)
Vâng cụ, bé nhà e còn nhỏ nên định hướng của e thì vẫn chưa cho con học trường công
Mà muốn để con học song ngữ rồi sau liên cấp sẽ tính cụ ạ!
Trc con em học trường tư, trường có thuê giáo viên ng nước ngoài dạy tiếng Anh. Lúc hơn 2 tuổi về nhà cũng bập bẹ nói dc vài từ tiếng anh nhưng 1 cách rất tự nhiên, mà nói có cảm xúc rất hay. Gần đây chuyển nhà, e cho học trường công có vẻ k được tốt như trường tư. Trường tư mỗi buổi học tiếng Anh, học nhạc... đều có gv ngoài vào dạy. Trường công thì các cô kiêm từ A-Z nên cũng còn tg đâu mà dạy cái gì. E ở nhà quần 2 đứa con thôi mà hết nguyên ngày cũng chẳng làm dc gì.
E thấy nhiều bé có thực sự là nói tiếng Anh rất tốt, phát âm cũng chuẩn.
Nen e nghĩ giai đoạn này cho con học tiếng Anh sớm thì con sẽ tiếp thu được tốt.
Em chả biết sao nhiều cụ mợ cứ sính cho con học ngoại ngữ từ bé tí ti để làm gì. Em thấy nó chỉ giải quyết khâu oai của bố mẹ chứ chẳng có tác dụng gì mấy. Tuổi nhỏ là tuổi nên được chơi bời chạy nhảy nhiều để các cháu phát triển thế giới quan. Nếu mợ cho con học tiếng anh từ mầm non mà sau này ko cho học thì nó cũng quên hết. Trẻ con cỡ 2-5 tuổi ở nước ngoài nói tiếng nước ngoài lau láu mà về nước học thì sau một thời gian cũng quên bằng sạch tiếng nước ngoài thì chứng minh lúc trẻ con còn nhỏ học ngoại ngữ nó ko lưu trữ nhớ được. Cụ thể là bằng bạn e người nhật hồi nhỏ nó ở mỹ với gia đình xong về nhật nó quên bằng sạch tiếng anh, lên đến đại học vào thạc sĩ nó ko biết nói tiếng anh sau đó đi học thì mới lại nói được trở lại, giờ lại nói viết như gió. Thế nên cá nhân e nghĩ từ dưới cấp 1 ko cần phải biết tiếng anh, cấp 1 chỉ cần biết sơ sơ còn từ cấp 2-3 đổ đi học tiếng anh nó mới có giá trị lưu trữ để mà dùng cả đời. Ko phải ngẫu nhiên mà mấy cái bằng tiếng anh có giá trị quốc tế nó có niên hạn thời gian nhất định vì sau một khoảng thời gian ko dùng thì cơ thể mình nó "tự quên" để nhớ những cái mới. Với trẻ con thì càng nhanh quên. Trẻ nhỏ nên cho nó chơi hoạt động nhiều để nó có phản xạ tốt, khả năng thích ứng với môi trường tốt và rèn luyện nền tảng thể chất tốt để làm nền tảng cho sau này chứ ko phải ưu tiên rèn luyện ngoại ngữ hay kiến thức cao siêu. Ưu tiên rèn luyện ngoại ngữ hay kiến thức cao siêu trước thay vì những thứ trên em cho là xây ngọn mà bỏ gốc, có hại về sau hơn là có lợi.
E cũng không nghĩ gì đến khâu oai ở đây cả.
Moi người cũng có nói giai đoạn này con đang hình thành ngôn ngữ, nên cho con tiếp xúc sớm thì khả năng nghe và phát âm của con sẽ rất tốt.
Còn ngữ pháp thì tất nhiên là không rồi ạ!

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì phải hót cụ nhé. Đấy là công việc em phải làm để kiếm tiền hàng ngày. Còn chỉ cái loại chả hiểu cái gì, ngu ngoại ngữ hay bị mấy cái chỗ trung tâm nó bịt thôi.
Cụ thử hót vs các cháu bây giờ xem :)

Tueminh2626

Xe điện
SÓi nhà cụ đúng đấy, cụ nên xem bài viết của thầy giáo dạy tiếng Anh nổi tiếng Thái Bá Tân nhé, trẻ con không cần thiết cho học tiếng Anh sớm đâu

niemvui4545

Xe máy
Bình thường thì các trường cũng cho các con học thêm phương pháp STEM này, còn trường Steame Garten đưa vào chương trình học chính khóa.
E cũng thấy pp STEM khá là hay.
Phương pháp Stem là phương pháp giáo dục phổ biến trên thế giới và giờ thì đang cập nhật và phát triển ở VN.
Bé học phương pháp Stem rất sáng tạo, tư duy logic tốt.
Trường STEAME Garten đưa vào chương trình học từ bậc mầm non để bé tiếp cận như vậy e thấy khá là hay. Nhưng đúng là phải xem pp họ đào tạo như thế nào?
Nếu hiệu quả thì nên cho con học, còn không thì cho con học tư gần nhà hoặc là học công luôn cũng được.
Không nhất thiết phải cho con học song ngữ nhé!

Tookies

Xe điện
Mợ ngoại ngữ tốt thì hãy cho nhóc học. 2 nhóc nhà em thì nhóc sau rút kinh nghiệm cho học song ngữ.
Trường mầm non công chỉ giải quyết học phí, còn lại con mình sẽ lĩnh đủ nhược điểm còn lại GD công. Nhóc đầu nhà em bị cái này, sửa mãi mới đỡ.

pig_dragon_83

Xe tải
Nhà mình cũng giống nhà bạn. Nhưng may là 2 vc lại chung ý kiến.
Con mình học mầm non từ 2 tuổi, hiện giờ là hơn 3 tuổi. Lúc đầu cũng phân vân khá nhiều trường để chọn.
Hiện tại con mình học 1 trường mân non chuyên về tiếng Anh , tiếng anh giáo viên nước ngoài, 4 buổi 1 tuần, mỗi buổi hơn 1 tiếng. Tất nhiên là học kiểu chơi trò chơi.

Theo mình nếu đã học thì nên học thực sự, học nửa vời kiểu 1,2 tiết là ko có tác dụng, hoặc là giáo viên việt nam sẽ ko có hiệu quả, trẻ nhỏ nhớ nhanh mà cũng quên nhanh, nếu ko thường xuyên nhắc lại, tạo thành 1 môi trường tự nhiên thì trẻ sẽ quên ngay.

Thứ 2 là phải xem trẻ phát triển như thế nào (3 tuổi đã nói tiếng việt lưu loát, gẫy gọn chưa). Ko trẻ nào phát triển giống trẻ nào, có bạn nhanh, có bạn chậm, có bạn nói năng lưu loát, có bạn xấu hổ, có bạn phát triển về thể chất, có bạn lại thích ca hát... Mình là cha mẹ phải kiểu con nhất. Tiếng Anh là thuộc về đầu óc, tư duy, việc vừa phải học tiếng mẹ đẻ (cái này thì bé tự học, qua môi trường), thì việc phải học thêm, nhớ thêm 1 ngôn ngữ khác là tương đối khó, vì vậy nên tùy vào trẻ, nếu trẻ thích học, có khả năng nhớ tốt, thì hẵng cho học sớm, còn ko thì nên để chờ trẻ lớn hơn, vì cho học cũng được nhưng lãng phí tiền và hiệu quả ko cao.

Việc học sớm theo mình cũng có ưu điểm nhất định, thứ nhất trẻ sẽ phát âm cực chuẩn. Và tự nhiên (gần như trẻ học ở nước ngoài), nếu được học với giáo viên nước ngoài, Nếu để quá 1 độ tuổi nào đó, nhất là khi bé đã học qua các lớp tiếng anh ở trường, thì khó có thể phát âm hay được. Việc học sớm theo mình thì chỉ có tác dụng trong nghe nói tiếng Anh thôi và cũng 1 phần sẽ tự tin hơn khi giáo tiếp với người nước ngoài. Nên nếu bạn cảm thấy đây là vấn đề quan trọng thì hẵng đầu tư cho con học,

thucphamhuuco

Xe máy
Em thấy vấn đề ở đây k phải học trường nào. Mà là vấn đề sức khỏe. Con mới 2 tuổi mà giận nhau k thèm xuống nước chứng tỏ sức khỏe có vấn đề. Chứ vk ck trẻ nằm cạnh nhau là thống nhất đất nước nhanh lắm.