[Funland] Chiến tranh lạnh với lão sói già vì chuyện học mầm non của F1!?!?!?!

Khanhnho

Xe buýt
Các ông cổ hủ suốt ngày có cái lý lẽ “TV chưa sõi thì TA cái gì”, xong lo hão con bị “loạn chữ”, sợ “nhồi nhét nhiều quá khổ”. Bọn trẻ học sớm nói sớm cực nhàn, học như chơi thôi. Nếu ko học sớm lớn lên nhồi mới là khổ. Có mà các ông sợ khổ vì phải đóng thêm học phí.

DUMO

Xe máy
mợ cho lên mấy trường bán công trên phố, sợ cô giáo 1 phép, về nhà lễ phép và chỉnh chu là đc. đăng ký thêm khoá học tiếng anh cho con là ổn

QueViet

Xe tăng
Các ông cổ hủ suốt ngày có cái lý lẽ “TV chưa sõi thì TA cái gì”, xong lo hão con bị “loạn chữ”, sợ “nhồi nhét nhiều quá khổ”. Bọn trẻ học sớm nói sớm cực nhàn, học như chơi thôi. Nếu ko
học sớm lớn lên nhồi mới là khổ. Có mà các ông sợ khổ vì phải đóng thêm học phí.
Mợ đúng ở chỗ " khổ vì phải đóng thêm học phí " @-):((
Mợ không đúng ở chỗ " học sớm nói sớm cực nhàn, học như chơi thôi" :D
Các bé thì tiếng Việt - với ý nghĩa là kiến thức - còn chưa vững chưa sõi là đương nhiên

Chỉnh sửa cuối:

quynhminh774

Xe máy
E cảm ơn CCCM đã chia sẻ và tư vấn nhiệt tình cho e ạ!
Tối qua e và lão sói già đã bình tĩnh ngồi bàn bạc với nhau và thống nhất 2vc sẽ cùng đi tham khảo.
Rồi mới quyết định xem nên cho con học trường nào rồi ạ! E sẽ lưu ý những gì CCCM đã chia sẻ.
Chân thành cảm ơn CCCM!
:x:x:x:x:x:x:x:x

Cuonglv

Xe tăng
Các ông cổ hủ suốt ngày có cái lý lẽ “TV chưa sõi thì TA cái gì”, xong lo hão con bị “loạn chữ”, sợ “nhồi nhét nhiều quá khổ”. Bọn trẻ học sớm nói sớm cực nhàn, học như chơi thôi. Nếu ko học sớm lớn lên nhồi mới là khổ. Có mà các ông sợ khổ vì phải đóng thêm học phí.
Lái không thế qua ngọn cỏ được.

vochin

Xe hơi
2 trường kia thì e đíu biết, còn ông Steame garten thì ối giồi ôi học phí cũng đi toi 10 trẹo, thôi e xin phép đi chạy cuốc grab đây. Chứ cuối ngày không được cuốc nào về ngan già nhà e lại tổng sỉ vả cho thì mệt lắm!
Cụ đúng là nói thừa, đã xác định học song ngữ như mợ chủ thì chắc là cũng xác định hết mức học phí rồi :bz:bz:bz Chứ đã học song ngữ min nhất cũng phải 7 củ.
Steame Garten này đã là gì e thấy mấy trường còn mười mấy củ 1 tháng, rồi còn cả trăm triệu 1 năm chứ đùa à. E với cụ chạy grab thì yên phận vậy thôi.

xelanbanh2015

Xe tải
em để gấu quyết định vì tầm tuổi này cái chính là thể chất và giao lưu, chơi với các bạn cùng lứa để tìm hiểu mọi điều xung quanh. Ngoại ngữ chưa phải là điều quá cần thiết ở tuổi này mợ ơi, quan điểm của em!

Embebandiem

Xe tăng
Nhà e có đứa cháu đi học song ngữ từ lúc đầu, giờ 3 tuổi nói tiếng việt và tiếng anh, tiếng nào cũng ngọng líu lưỡi lại.
Cháu phát âm "bất tử" thành "bé tỉ". Rồi rất nhiều từ lôm côm.
E thấy nếu theo đc tới 18 tuổi, tức là tài chính và sự tự tiếp thu của cháu thì sẽ có kết quả
Còn học song ngữ 1 vài năm rồi chuyển đổi thì sẽ là lãng phí lớn
Hoặc thời gian vài năm đầu kết quả chưa đạt đc thì sẽ có nhiều thất vọng

Tiền Xu1

Xe tải
2 tuổi cho học song ngữ làm gì hả mợ?
Em thấy cứ gần nhà cho tiện với cho bé còn có không gian phát triển.

metalins

Xe tăng
Nếu thành quả chỉ là thế này thì có gì hơn f1 nhà em trước học mầm non trường làng đâu ạ? Chưa kể học trường làng là tạo vho f1 những bài học đấu tranh sinh tồn đầu tiên (lớp đông, cái gì cũng phải tự làm không được o bế như trường tư, dễ lây các bệnh => tự xây dựng hệ miễn dịch).
Tới tuổi tiểu học trở đi thì trẻ bât đầu chịu ảnh hưởng từ bạn bè... Nên lúc đó lain vần lựa chọn môi trường kỹ hơn.
Riêng em thấy sói nhà mợ chủ thớt nên thay gấu.
Khác về bản chất tuy hiện tượng bên ngoài giống nhau. Trường làng cô bắt các bé phải làm thế này ko đc làm cái kia, ko thì phạt làm bọn nó sợ mà theo. Còn ở đây để các bé tự giác nhận thức và tự quyết định làm, ko làm cũng chẳng sao đến lúc nào bé nhận thấy cần làm sẽ làm vì mỗi đứa khả năng phát triển nhanh chậm khác nhau. Các cô chỉ làm đi làm lại một bài nhiều lần cho các bé thấm chứ ko ép. Chuyện ăn uống cũng vậy, ko có chuyện nhét cơm vào mồm các bé, tự xúc ăn gì thì ăn nhiều ít do tự bọn nó. F1 nhà em có giai đoạn các bạn ngồi nghe cô dạy thì nó ra góc giáo cụ ngồi chơi, cũng ko có cô nào ra mắng hay bắt phải quay về chỗ. Sau đó các cô sẽ dành thời gian nói chuyện riêng để nó hiểu.

Như em đã nói TA ko phải là điều đầu tiên, nếu tài chính tốt thì cho theo ko thì học lớp Mon thường, nhiều phụ huynh em biết cũng chọn vậy chả sao cả. Song ngữ ít nhất bé cũng có phản xạ tốt khi giao tiếp với ng nc ngoài, ko tự ti rụt rè quá. Cái này em đã đc kiểm chứng khi cho bé sang Châu Âu chơi lúc 2 tuổi. Nó tự nhiên connect với ai tỏ thái độ friendly và nó thích bất kể tây trắng, tây đen hay tây vàng.

biahoihanoi

Xe lăn
Nói chung đủ điều kiện thì thế nào cũng được nhưng phải tính đến đứa thứ 2 có đầu tư tốt như đứa đầu không? Đuối quá thì khổ nó, cố quá thì khổ cả bố lẫn mẹ.

cocsku

Xe cút kít
Cứ hết cấp I trường nào ăn chơi nhiều mà học. Lôi con cái vào vòng đua sớm chi cho khổ nó ra.

XOOX

Xe tải
Dân mình khổ vì cái song ngữ. Éo mệ mới tí tuổi đã lo sau này đi làm không biết TA. Chính vì thế tụi giáo dục mới có cơ hội vét lấy vét để. Dù chúng thừa biết kết quả ra sao.

Tầm tuổi mà chữ cái chưa biết, ăn còn phải ép, bón tận mồm thì học cái nỗi gì.
Dạy cách ăn, cách nói, cách nhận biết, phân biệt đúng sai.. ..kỹ năng sống mới là số 1 với trẻ con từ 9 tuổi trở xuống.
Ngoài ra thì học vẽ, thể thao, âm nhạc cũng là 1 thứ đáng quan tâm hơn là TA.

funfunfun

Xe buýt
Phú quý sinh lễ nghĩa

Giomua1002

Xe máy
mợ cho lên mấy trường bán công trên phố, sợ cô giáo 1 phép, về nhà lễ phép và chỉnh chu là đc. đăng ký thêm khoá học tiếng anh cho con là ổn
Đi học mà cứ nem nép sợ cô thì còn gì tuổi thần tiên nữa hả cụ?
Sai lầm nhất trong giáo dục là cứ nghĩ trẻ con biết sợ người lớn là ngoan.

DUMO

Xe máy
Đi học mà cứ nem nép sợ cô thì còn gì tuổi thần tiên nữa hả cụ?
Sai lầm nhất trong giáo dục là cứ nghĩ trẻ con biết sợ người lớn là ngoan.
ngày xửa ngày sưa bố mẹ vẫn có tuổi thần tiên đáng nhớ mà vẫn sợ cô 1 phép cụ ạ, sợ cô có mặt tốt là biết lễ phép và có kỷ luật tử nhỏ. theo em cái này quan trọng. còn việc có hay ko có tuổi thơ nó liên quan đến cách bố mẹ định hướng, việc của con trẻ dưới 6 tuổi là chơi và học cách ứng xử, kiến thức sau này học ko muộn.

ghetcongaixau

Xe tăng
Khác về bản chất tuy hiện tượng bên ngoài giống nhau. Trường làng cô bắt các bé phải làm thế này ko đc làm cái kia, ko thì phạt làm bọn nó sợ mà theo. Còn ở đây để các bé tự giác nhận thức và tự quyết định làm, ko làm cũng chẳng sao đến lúc nào bé nhận thấy cần làm sẽ làm vì mỗi đứa khả năng phát triển nhanh chậm khác nhau. Các cô chỉ làm đi làm lại một bài nhiều lần cho các bé thấm chứ ko ép. Chuyện ăn uống cũng vậy, ko có chuyện nhét cơm vào mồm các bé, tự xúc ăn gì thì ăn nhiều ít do tự bọn nó. F1 nhà em có giai đoạn các bạn ngồi nghe cô dạy thì nó ra góc giáo cụ ngồi chơi, cũng ko có cô nào ra mắng hay bắt phải quay về chỗ. Sau đó các cô sẽ dành thời gian nói chuyện riêng để nó hiểu.
Cái chuyện ép buộc này thì là cụ gán tội cho các trường làng thông. Em không phủ nhận có trường như vậy nhưng không phải cứ trường làng là ép buộc :D .
Nói chung , mọi người ác cảm với hệ thống giáo dục công nên thần thánh hoá các trường tư chứ mầm non công lập ở HN không quá tệ đâu :D và các trường tư quảng cáo hoành tráng cũng không thần thánh lắm đâu :D

matizvan2009

Xe ba gác
Haizzz, tình trạng chung. Thành ra tất cả các thể loại SÓI đều mang tiếng ky bo kẹt sỉ ko chịu đầu tư cho con! Bạn em kể: Cơ quan gấu nó tổ chức 8/3, thấy các gấu lôi con ra thi thố "Con CHÓ tiếng Anh là gì? các con đồng thanh "ĐÓC ...GỜ" :)) ...., con nó dốt tiếng Anh nhất nhưng nó bảo nếu thả cả xuống bể bơi thì em chắc mỗi con nó BIẾT BƠI" b-(
sai toét rồi, đóc-ghi