[Funland] Chiêu trò lừa đảo cũ nhưng nguy hiểm, cảnh báo anh em of

Mr R

[Tịch thu bằng lái]
Ông chủ hơi non, dễ tin người thế nhỉ

kiwituoi

Xe tải
Chưa thấy thằng chủ cửa hàng nào mua bán mà ng.u đến vậy
Thôi cụ ấy mất tiền rồi an ủi được gì an ủi chứ phải trong cuộc mới biết

cụ ấy bảo em đang bận thì nó gọi, xong nó bảo sắp chuyển nhà rồi cho người qua lấy đi. Nên cụ ấy cho 2 ông nhân viên đi lấy

phuongmit

Xe cút kít
Thì nó bảo cần quay video thêm lại chả gửi ảnh cho nó? Đoạn này khó mà nghi ngờ

cụ bảo k gửi gì thêm cũng khó ngta mua người ta có quyền yêu cầu
Chỉ không ngờ nó chuyển tiếp ảnh này cho chủ cửa hàng piano
E bán chỉ chụp đủ góc cạnh, phần xấu phần đẹp. Còn lại qua mà sờ tận tay, tất nhiên yêu cầu quay video là bthuong nhưng e chơi chợ nhiều đôi khi nghe giọng văn nhắn tin e biết khách đấy có mua hay k mua luôn :))

xukthal.

Xe lăn

kiwituoi

Xe tải
E bán chỉ chụp đủ góc cạnh, phần xấu phần đẹp. Còn lại qua mà sờ tận tay, tất nhiên yêu cầu quay video là bthuong nhưng e chơi chợ nhiều đôi khi nghe giọng văn nhắn tin e biết khách đấy có mua hay k mua luôn :))
Cụ giỏi chứ em thấy ngta hỏi giọng lịch sự, nhiệt tình, bảo quay video cho thì lại chả quay?

kiwituoi

Xe tải
Cái tên này em gặp vài lần bị tố lừa đảo rồi #:-s
Đâu cụ tìm lại topic, em đang lục tin nhắn với ông chủ piano vì em cũng chả giữ làm gì không biết công an giải quyết được không

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ấy mất tiền rồi an ủi được gì an ủi chứ phải trong cuộc mới biết

cụ ấy bảo em đang bận thì nó gọi, xong nó bảo sắp chuyển nhà rồi cho người qua lấy đi. Nên cụ ấy cho 2 ông nhân viên đi lấy
Người trong cuộc biết là quá ngu ấy hả?

Chả biết thằng bán là thằng ất ơ nào, nhõn có vài cái ảnh nó gửi mà ck cả trăm triệu cho nó thì không phải là thằng ng.u thì là gì?

MuathuHN252

Xe lăn
Em ngắn gọn cho dễ:

1. Đầu đuôi: Em thanh lý cái piano của con bé con

Có cụ gọi đến cụ cụ em em như thật, bảo gửi ảnh/video qua zalo. Tất nhiên em chả nghi ngờ gì, có sao gửi tất quay cả chơi thử.
Không hề để ý ảnh zalo các thứ không có thông tin gì!

2. Cụ ấy bảo cụ ấy mua luôn, giá bớt ít được không. Em bảo vầng cụ cứ qua lấy, em cũng cần thanh lý. Cụ ấy bảo cho người qua nhé. Em ngu ngơ cứ thế ngồi đợi. ( không nghi vấn sao không tự qua? Không xem chơi thử? Cụ ấy bảo nhìn biết rồi, không cần xem)

3. 2 ông vận chuyển qua. Chưa gì vào thẳng nhà em khuân. Em bảo kiểm tra không kiểm tra. Cứ như thật!

Cụ kia gọi bảo gửi ảnh qua zalo chụp 2 ông kia là chuyển khoản. Em và 2 ông kia ngồi đợi dài cổ chả thấy chuyển gì! Bảo gọi chủ đi thì chặn zalo em luôn.

hoá ra 2 ông này là do chủ cửa hàng piano phái đến. Cụ gọi mua ban đầu là thằng lừa đảo, nó lấy ảnh em chuyển tiếp cho chủ cửa hàng là xong. Chủ cửa hàng chuyển tiền cho nó là nó chặn tất xong cao chạy xa bay.
em cung cấp tất cả tin nhắn cho bác chủ cửa hàng piano kia báo công an. Nhưng có vẻ khó bác ấy bảo thôi mất.
Kinh doanh bao nhiêu năm còn bị lừa!
Cứ tiền nổ hàng đi. Vậy thôi

kiwituoi

Xe tải
Người trong cuộc biết là quá ngu ấy hả?

Chả biết thằng bán là thằng ất ơ nào, nhõn có vài cái ảnh nó gửi mà ck cả trăm triệu cho nó thì không phải là thằng ng.u thì là gì?
Tình tiết ở đây là nó bảo em chụp 2 ông kia gửi cho nó xác nhận là đến lấy, thì nó thanh toán. Thế lại chả chụp?

lẽ ra bảo 2 ông thợ gọi cho chủ em nói chuyện trực tiếp là không mất

phuongmit

Xe cút kít
Cụ giỏi chứ em thấy ngta hỏi giọng lịch sự, nhiệt tình, bảo quay video cho thì lại chả quay?
Quay xong thì đến phần chuyển tiền là lòi đuôi ngay. Khách xịn họ giao dịch kiểu khác, kể cả là món đồ to tiền

kiwituoi

Xe tải
Quay xong thì đến phần chuyển tiền là lòi đuôi ngay. Khách xịn họ giao dịch kiểu khác, kể cả là món đồ to tiền
Đến đoạn chuẩn bin chuyển tiền nó chặn xong tắt máy cụ ah ò í em 2 ông thợ ngồi đợi dài cổ

mabu44

Xe tăng
Cũng là một chiêu đơn giản nhưng hiệu quả =)) =))
lên cho anh em biết đề cao cảnh giác

edc

Xe lăn
Mô típ lừa đảo kinh điển. Thằng lừa đảo săn tìm các bài đăng bán trên mạng của người bán A rồi nó copy nội dung đăng bài khác tìm được người mua B. Xong nó đứng giữa điều phối 2 bên giao dịch, nó đứng giữa ăn tiền hoặc ăn hàng. Không cẩn thận là dính bẫy ngay. Khoảnh khắc quyết định là ở lúc 2 bên AB gặp nhau, nó sẽ chat với đồng thời cả 2 bên.
Thường những pha như này toàn kiểu rao rẻ hơn thị trường làm người mua tham tưởng món hời lên máu mau thanh toán ko người khác mua mất :)
chỉ vì ham rẻ thì mới bị lừa
Mua không cần xem. Chắc là phải rất rẻ :D

MuathuHN252

Xe lăn
Bán hàng qua tay em bán suốt, em vẫn đi tìm nguồn của ng bán, rồi đi kiếm khách mua, vd ng bán rao 800k, em đi rao lại 900k, có khách mua hàng thì em sẽ bảo chủ hàng ship cho địa chỉ của khách của em, em sẽ thu tiền của khách trước, rồi bắn tiền hàng cho chủ hàng, em ăn chệnh. Ví dụ vậy. Khi bán hàng thì cũng 1 là quen biết, ko quen biết cũng fai fb, zl chính chủ, cần thì ảnh cccd số tk bank tất cả nó khớp nhau nữa. Cơ bản cứ là đấy, fb zl tao chính chủ và tương tác tốt, cái mặt tao ở kia, mày tin tao mày mua hàng thì mày cứ bank tiền đây rồi tao ship, hoặc gọi ship ruột chở hàng, qua đến nơi fai túm nó ở đó, tiền nổ thì hàng giao.