[Funland] Chỉnh đồng hồ treo tường citizen

ubisapro

Xe trâu
Mấy cụ ở trên nói là chỉnh theo cách đúng cụ ạ. Nhưng mà lằng nhằng bỏ mẹ.
Theo e cu tháo pin ra đợi đến đúng giờ trên đồng hồ rồi lắp pin vào thế là khỏi phải chỉnh. :D
Nó mà reset thì sao hử cụ?:)) Phần lịch đó

nguyencz

Xe đạp
Em bỏ sau gần 3 năm sử dụng. Số là đi Nhật mua 1 cái treo tường Seiko cũng radio control - nó hoạt động theo kiểu các trạm phát sóng của hãng sẽ cung cấp giờ chính xác cho đồng hồ theo tín hiệu radio. Nhưng dường như ở Vn mình nó ko hiểu dẫn đến giờ luôn bị trước 2h theo giờ Japan (nhọ) - kiên nhẫn chỉnh đc 3 năm các cụ ạ. Mò là chính! Xong một thời gian lá quên béng - rồi nhận ra, cái radio wave control của nó không có ích lợi gì với Vn ta cả!!!

Giải pháp của em : Bỏ các máy nhật radio đi, mua máy tốt không điều chỉnh sóng thay vào cụ nhé.

Tuỳ cụ, em nhận ra nó rất bất tiện.

Chỉnh sửa cuối:

kogenzo

Xe buýt
Cái kiểu chỉnh theo Radio này em cũng có 1 cái nhưng ko tài nào chỉnh tự động được (khả năng ko bắt được sóng Radio) nên chỉnh luôn bằng tay, kết quả đh của em hiển thị 2 múi giờ :((

hp220606

Xe tải
E cũng có 1 cái Seiko gần giống như này, cũng loay hoay đủ kiểu ko chỉnh đươc. Về sau E dùng mẹo: đợi đến gần 12h, bấm reset nó chạy dò vài vòng rồi chạy bình thương, được cái đồng hồ chạy cực kỳ chính xác (chạy cả năm chỉ sai vài giây)

Mr. Kico

Xe đạp
Em muốn chỉnh lại đồng hồ này mà ko biết làm. Cụ nào biết thì mách em với!
Em nghĩ là không chỉnh được! Trước em có mua 1 cái bên Nhật gửi về cũng dùng sóng như này. Chỉnh theo giờ VN thì lát sau nó lại về giờ Nhật (chạy nhanh hơn giờ VN 2h). Mang ra hãng Casio nhờ họ bảo không chỉnh được. Thôi dùng theo giờ Nhật đi cụ. Chuẩn giờ luôn không phải chỉnh, sợ nhất hôm nào uống say về ngủ mà sáng dậy nhìn đồng hồ tưởng muộn giờ làm thôi cụ!

hungnt03

Xe tải
Em nghĩ là không chỉnh được! Trước em có mua 1 cái bên Nhật gửi về cũng dùng sóng như này. Chỉnh theo giờ VN thì lát sau nó lại về giờ Nhật (chạy nhanh hơn giờ VN 2h). Mang ra hãng Casio nhờ họ bảo không chỉnh được. Thôi dùng theo giờ Nhật đi cụ. Chuẩn giờ luôn không phải chỉnh, sợ nhất hôm nào uống say về ngủ mà sáng dậy nhìn đồng hồ tưởng muộn giờ làm thôi cụ!
Chỉnh dc. Cháu cũng từng xách tay 1 cái về r

lebinanh

Xe tải
Em có cách là rút pin ra, sau đó lắp pin vào, kim quay như tên bắn đến chỗ 12h (đêm) thì quay như bt. Thế nên e đã canh đến 12h đêm để chỉnh.... Bị chậm hơn 2 phút thôi

nguyencz

Xe đạp
Em có cách là rút pin ra, sau đó lắp pin vào, kim quay như tên bắn đến chỗ 12h (đêm) thì quay như bt. Thế nên e đã canh đến 12h đêm để chỉnh.... Bị chậm hơn 2 phút thôi
Em bỏ cục máy đấy luôn :D, ngồi canh nó em ko làm đc :D. Em thay máy mới, chế lại cái móc của nó cũ. Mấy cái lỗ tròn nhỏ là đèn radio wave cũ.

Thanhz

Xe tăng
Cụ vào YouTube tìm Model này em thấy có cái hướng dẫn nó bấm vào nút giữa sau đó các kim chạy về 12:00, rồi chỉnh ( em đang dùng mobile nên không biết copy link như thế nào)
- Nút chính giữa là Reset.
- Nút trên bên trái là Combining
- Nút bên dưới trái là Advance
- Nút bên phải dưới là Return
- Nút bên phải trên là Forced Reception
- Ô hiển thị bên dưới bên trái là Tháng, bên phải là Ngày
Mò mẫm một chút chắc là ra
Dùng một công cụ trực tuyến chuyển nghĩa các nút sang tiếng Anh hộ ông thớt:

セ せ
強 制 受 信
"ON
リ セ ッ
電 波
受 信
OFF
進 む
戻 る

Set.
Forced acceptance
ON
Reset.
Electric wave
Acceptance
OFF
Forward
Back

Hiểu nghĩa các nút rồi thì tự thử thôi.
Thấy cái đồng hồ hay quá nên phán bừa chút, OK có khi lại tìm mua cái chơi.
Dựa trên hai còm trên thì có thể:
1. Nút reset ở chính giữa: túm lại là khởi động lại từ đầu
2. Nút gạt on/off: tắt hay bật chế độ đồng bộ thời gian từ sóng radio
3. Nút dưới trái/phải: để chỉnh tiến/lùi, có thể là quay kim về phía trước sau, chỉnh ngày tháng tiến hay lùi
4. Nút phải trên: chỉnh thời gian bằng tay
5. Nút trái trên: làm gì đó chưa biết, có thể là set timezone hoặc chuyển qua lại thiết lập giờ, ngày, tháng chẳng hạn
Cái đồng hồ này hay ở chỗ thời gian được đồng bộ tự động. Khả năng là không hoạt động ở Việt Nam. Vậy thì không ý nghĩa lắm :(
Nhà cháu cứ đề xuất thế này
1. Gạt cái on/off xuống off
2. Kiểm tra cái nút trên phải xem có đúng là chỉnh bằng cơm không, bằng cách bấm, giữ 5s, 10s, nháy 1 lần, 2 lần, 3 lần etc
3. Kiểm tra hai nút dưới xem có đúng là tiến/lùi không. Kết hợp cùng với mục 2)
4. Kiểm tra cái nút trên trái xem tác động thế nào, cũng bằng bấm, nháy, giữ hay bất cứ kiểu gì cụ có thể nghĩ ra :)
5. Nếu xác nhận thì sang bước 6) Nếu không thì ... Đành đợi 0 giờ lắp pin vào chạy :) hoặc bấm reset lúc 0h
6. Bật on/off lên on, bấm reset cầu may chạy được thì tốt
7. Bật on/off về off, dùng các nút đã xác nhận chỉnh lại giờ, ngày, tháng cho đúng
8. Nếu bước 6 có đồng bộ giờ, ngày, tháng, tìm cách vọc xem có điều chỉnh timezone không.
9. Đóng gói, bỏ vào đáy tủ hoặc ship đến cho em vọc chơi nếu các bước trên thất bại
Tạm thế, chúc cụ may mắn

kienvinh

Tháo bánh
3. Nút dưới trái/phải: để chỉnh tiến/lùi, có thể là quay kim về phía trước sau, chỉnh ngày tháng tiến hay lùi
5. Nút trái trên: làm gì đó chưa biết, có thể là set timezone hoặc chuyển qua lại thiết lập giờ, ngày, tháng chẳng hạn
Cái đồng hồ này hay ở chỗ thời gian được đồng bộ tự động. Khả năng là không hoạt động ở Việt Nam. Vậy thì không ý nghĩa lắm :(
2. Kiểm tra cái nút trên phải xem có đúng là chỉnh bằng cơm không, bằng cách bấm, giữ 5s, 10s, nháy 1 lần, 2 lần, 3 lần etc
4. Kiểm tra cái nút trên trái xem tác động thế nào, cũng bằng bấm, nháy, giữ hay bất cứ kiểu gì cụ có thể nghĩ ra :)
5. Nếu xác nhận thì sang bước 6) Nếu không thì ... Đành đợi 0 giờ lắp pin vào chạy :) hoặc bấm reset lúc 0h
7. Bật on/off về off, dùng các nút đã xác nhận chỉnh lại giờ, ngày, tháng cho đúng
8. Nếu bước 6 có đồng bộ giờ, ngày, tháng, tìm cách vọc xem có điều chỉnh timezone không.
9. Đóng gói, bỏ vào đáy tủ hoặc ship đến cho em vọc chơi nếu các bước trên thất bại
Tạm thế, chúc cụ may mắn
Trước tôi mang một cái đồng hồ "radio controlled" từ Đức về chạy chán lắm, cụ thể là độ chính xác không cao, tháng sai vài phút, đương nhiên không có sóng radio để tự chỉnh giờ.

hungnt03

Xe tải
Vâng, chỉnh được cụ ạ, nhưng quan trọng là cụ chỉnh hết bao lâu? Và bao lâu cụ lại phải chỉnh lại?
Vừa ngồi đọc hdan sdung vừa làm chừng 15p. Và từ tết đến h cháu vẫn chưa phải chỉnh lại

hp220606

Xe tải
Tạm thế, chúc cụ may mắn
Làm theo Cụ này và đã thành công, Thank cụ

đỏ quên đi

Xe tải
Em muốn chỉnh lại đồng hồ này mà ko biết làm. Cụ nào biết thì mách em với!
Đồng hồ này của cụ không hỗ trợ giờ quốc tế, nó sẽ hiện giờ bên Nhật nếu bắt được sóng đồng bộ giờ từ trạm phát sóng của Nhật bay qua chỗ cụ. Do đó cụ nên gạt công tắc xuống vị trí OFF cho đỡ tốn pin.

Nút giữa để đưa đồng hồ về cài đặt ban đầu sau khi thay pin, kim sẽ quay về 12:00, số chỉ ngày 1/1/2008.

Cụ giữ nút trên bên trái khoảng 3 giây đến khi số năm cần đặt (mặc định là năm 2008) nhấp nháy, dùng nút dưới bên trái để tăng, nút dưới bên phải để giảm. Ấn nút trên bên trái để đồng ý và chuyển đến tháng/ ngày/ giờ/ phút. Ấn nút trên bên trái sau khi chỉnh phút để đồng hồ bắt đầu chạy theo năm tháng giờ phút cụ đã đặt.

Nút trên bên phải để đồng bộ giờ thủ công, không vào các khung giờ cố định như tự động (vào lúc 2, 3, 6, 10, 14, 18, 22 giờ mỗi ngày) . Công tắc gạt lên để bật đồng bộ giờ tự động. Cụ không cần để ý đến mấy thứ này nếu không ở Nhật.

Nếu cụ bắt được sóng đồng bộ (khi gạt công tắc đồng bộ lên trên, vào các khung giờ 2,3,6,10,14,18,22 giờ thì phía trên con số bên trái màn hình (chỉ tháng) sẽ có các vạch sóng nhiều hay ít (như trên hình là lúc hơn 12 giờ không có vạch sóng nào). Nếu cụ muốn dùng sóng này để chỉ giờ Việt Nam thì cụ có thể tháo pin, tháo mặt kính, tháo và lắp lùi kim giờ về đúng 2 tiếng thì kim sẽ chỉ giờ Việt Nam, tạm chấp nhận lịch nhảy ngày tháng sớm 2 tiếng vào 10 giờ tối. Làm như vậy có thể làm hỏng đồng hồ, cụ cân nhắc kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

dacphu077

Xe đạp
Các bác chỉ giúp, chỗ gạt A - B này là gì vậy ạ, máy này chạy 4 pin tiểu
,

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ cứ chịu khó mò, thế nào cũng ra

hungnp84

Xe đạp
Em bỏ cục máy đấy luôn :D, ngồi canh nó em ko làm đc :D. Em thay máy mới, chế lại cái móc của nó cũ. Mấy cái lỗ tròn nhỏ là đèn radio wave cũ.
Cụ ơi cụ còn cái cục máy không ạ để lại cho em với. Em thì lại đang cần nó để nghiên cứu =((

hungnp84

Xe đạp
Sao bọn này nó không thiết kế ra cái app rồi mình dung app điều khiển bảng mạch điện tử luôn nhỉ, như bọn xiaomi khá tiện
Cái này nó là sóng radio tần số thấp cụ ạ. Còn đồng hồ Bluetooth mà đồng bộ giờ được với điện thoại thì nhiều (Casio G-Shock Bluetooth...). Trên thế giới có rất nhiều trạm phát sóng tần số thấp ở các nước để đồng bộ thời gian của những chiếc đồng hồ này cho đúng với đồng hồ nguyên tử. Đáng tiếc là nó không có ở Việt Nam. Chỗ gần nhất có sóng là thành phố Thương Khâu (Shangqiu) của Trung Quốc, thỉnh thoảng mình cũng đớp được tí sóng ở khu vực biên giới nhưng mà giờ ở đó nó lại lệch với mình 1 tiếng (+1). Buồn :(